Home Current Affairs World Arthritis Day 2022

World Arthritis Day 2022

0
World Arthritis Day 2022
world arthritis day 2022

World Arthritis Day 2022 – ఆర్థరైటిస్ అనేది ప్రజలను ప్రభావితం చేసే అత్యంత సాధారణ రుగ్మతలలో ఒకటి మరియు దాని గురించి అవగాహన పెంచడానికి ప్రతి సంవత్సరం ప్రపంచ ఆర్థరైటిస్ దినోత్సవాన్ని జరుపుకుంటారు.

ప్రతి సంవత్సరం అక్టోబరు 12న ప్రపంచ కీళ్లనొప్పుల దినోత్సవాన్ని జరుపుకుంటారు మరియు ప్రజలను ప్రభావితం చేసే అత్యంత సాధారణ రుగ్మతలలో ఒకటైన ఆర్థరైటిస్ గురించి అవగాహన పెంచే లక్ష్యంతో ఈ రోజును పాటిస్తారు.
ఈ రోజున వైద్యులు మరియు శ్రేయోభిలాషులు కార్యకలాపాలు మరియు అవగాహన ప్రచారాల ద్వారా అవగాహన పెంచడానికి ప్రయత్నిస్తారు. ఆర్థరైటిస్‌కు సంబంధించిన లక్షణాలు మరియు దాని ప్రారంభ రోగ నిర్ధారణ యొక్క ప్రాముఖ్యత గురించి చర్చలు జరుగుతాయి.
100 రకాల కీళ్లనొప్పులు ఉన్నాయి మరియు ఇది ప్రతి సంవత్సరం పెద్ద సంఖ్యలో ప్రజలను ప్రభావితం చేస్తుంది కాబట్టి ప్రజలు దీనిని నివారించడానికి జాగ్రత్తలు తీసుకోవాలని సూచించారు మరియు వారు ప్రభావితమైతే, రోగులు దానిని తీవ్రంగా పరిగణించి, దానికి ముందస్తుగా చికిత్స పొందాలని కోరుతున్నారు.

ప్రపంచ ఆర్థరైటిస్ డే చరిత్ర:

డైనోసార్లలో కూడా ఆస్టియో ఆర్థరైటిస్ మరియు ఇన్ఫ్లమేటరీ ఆర్థరైటిస్ యొక్క సాక్ష్యం కనుగొనబడింది కాబట్టి ఈ రుగ్మత చాలా కాలం నుండి ఉంది. మానవుల ఆర్థరైటిస్ యొక్క మొదటి జాడలు 4500 BC నాటివి. ప్రారంభ నివేదికలలో, ఆర్థరైటిస్ తరచుగా చరిత్రపూర్వ ప్రజల యొక్క అత్యంత సాధారణ వ్యాధిగా సూచించబడింది. ఆధునిక ఇటలీ మరియు ఆస్ట్రియా సరిహద్దులో కనుగొనబడిన ఓట్జీ అనే మమ్మీ (c. 3000 BC) నుండి సుమారు 2590 BC నాటి ఈజిప్షియన్ మమ్మీల వరకు చరిత్ర అంతటా ఆర్థరైటిస్ యొక్క రుజువులు కనుగొనబడ్డాయి.
1600లకు ముందు ఈ వ్యాధి చాలా అరుదుగా ఉండేది. ఇది అన్వేషణ యుగంలో అట్లాంటిక్ అంతటా వ్యాపించింది. 1859లో వ్యాధి దాని ప్రస్తుత పేరును పొందింది. “రుమటాయిడ్ ఆర్థరైటిస్” అనే పేరును 1859లో బ్రిటిష్ రుమటాలజిస్ట్ డాక్టర్ ఆల్ఫ్రెడ్ బారింగ్ గారోడ్ రూపొందించారు. ఆర్థరైటిస్ అనేది గ్రీకు పదాలైన ‘ఆర్థ్రో,’ అంటే ‘ఉమ్మడి,’ మరియు ‘ఇటిస్,’ అంటే ‘మంట’ నుండి వచ్చింది.
world arthritis day 2022
world arthritis day 2022
1715లో, విలియం ముస్గ్రేవ్ ఆర్థరైటిస్ మరియు దాని ప్రభావాలకు సంబంధించిన అతని అత్యంత ముఖ్యమైన వైద్య రచన, డి ఆర్థరైడ్ సింప్టోమాటికా యొక్క రెండవ ఎడిషన్‌ను ప్రచురించాడు. అగస్టిన్ జాకబ్ లాండ్రే-బ్యూవైస్, ఫ్రాన్స్‌లోని సాల్ట్‌పెట్రీయర్ ఆశ్రయం వద్ద 28 ఏళ్ల రెసిడెంట్ వైద్యుడు రుమటాయిడ్ ఆర్థరైటిస్ లక్షణాలను వివరించిన మొదటి వ్యక్తి. కాబట్టి ఆర్థరైటిస్ చాలా కాలం నుండి సాధారణం అయినప్పటికీ, ఇది ఇటీవలి చరిత్రలో మాత్రమే వైద్య రంగంలో పురోగతి కారణంగా దాని లక్షణాలు మరియు చికిత్స గురించి మేము నిజంగా తెలుసుకున్నాము.
ప్రపంచ ఆర్థరైటిస్ డే యొక్క మొదటి వేడుక 1996 సంవత్సరంలో ప్రారంభమైంది. ఇది ఆర్థరైటిస్ మరియు రుమాటిజం ఇంటర్నేషనల్ ఫౌండేషన్ సహకారంతో ఉంది. ఈ ఫౌండేషన్ రుమాటిక్ మరియు మస్క్యులోస్కెలెటల్ వ్యాధులపై (RMDs) ప్రజలకు అవగాహన కల్పిస్తుంది. ఫౌండేషన్ ద్వారా ఈ ప్రచారం తరువాత, ప్రతి సంవత్సరం ప్రపంచవ్యాప్తంగా అక్టోబర్ 12 న జరుపుకుంటారు.

ప్రపంచ ఆర్థరైటిస్ డే ప్రాముఖ్యత:

ఆర్థరైటిస్ అనేది కీళ్లను ప్రభావితం చేసే ఏదైనా రుగ్మతను అర్థం చేసుకోవడానికి తరచుగా ఉపయోగించే పదం. లక్షణాలు సాధారణంగా కీళ్ల నొప్పులు మరియు దృఢత్వం కలిగి ఉంటాయి. ఇతర లక్షణాలు ఎరుపు, వెచ్చదనం, వాపు మరియు ప్రభావిత కీళ్ల కదలికల పరిధి తగ్గడం వంటివి కలిగి ఉండవచ్చు. కొన్ని రకాల ఆర్థరైటిస్‌లో, శరీరంలోని ఇతర అవయవాలు కూడా ప్రభావితమవుతాయి.
నేడు మన ప్రపంచంలో దాదాపు 100 రకాల ఆర్థరైటిస్‌లు ఉన్నాయి. అత్యంత సాధారణ రూపాలు ఆస్టియో ఆర్థరైటిస్ (డీజెనరేటివ్ జాయింట్ డిసీజ్) మరియు రుమటాయిడ్ ఆర్థరైటిస్. ఆస్టియో ఆర్థరైటిస్ సాధారణంగా వయస్సుతో సంభవిస్తుంది మరియు వేళ్లు, మోకాలు మరియు తుంటిని ప్రభావితం చేస్తుంది. రుమటాయిడ్ ఆర్థరైటిస్ అనేది స్వయం ప్రతిరక్షక రుగ్మత, ఇది తరచుగా చేతులు మరియు పాదాలను ప్రభావితం చేస్తుంది. ఇతర రకాల్లో గౌట్, లూపస్, ఫైబ్రోమైయాల్జియా మరియు సెప్టిక్ ఆర్థరైటిస్ ఉన్నాయి. అవి అన్ని రకాల రుమాటిక్ వ్యాధి.
ఆస్టియో ఆర్థరైటిస్ అనేది ఆర్థరైటిస్ యొక్క అత్యంత సాధారణ రూపం. ఇది మానవులు మరియు ఇతర జంతువులను, ముఖ్యంగా కుక్కలను ప్రభావితం చేస్తుంది, కానీ పిల్లులు మరియు గుర్రాలలో కూడా సంభవిస్తుంది. ఇది శరీరం యొక్క పెద్ద మరియు చిన్న కీళ్ళు రెండింటినీ ప్రభావితం చేస్తుంది. మానవులలో, ఇందులో చేతులు, మణికట్టు, పాదాలు, వీపు, తుంటి మరియు మోకాలు ఉంటాయి. కుక్కలలో, ఇందులో మోచేయి, తుంటి, మోకాలు, భుజం మరియు వీపు ఉంటాయి. జాయింట్ యొక్క రోజువారీ దుస్తులు మరియు కన్నీటి నుండి వ్యాధి తప్పనిసరిగా పొందబడుతుంది; అయినప్పటికీ, తీవ్రమైన గాయం కారణంగా ఆస్టియో ఆర్థరైటిస్ కూడా సంభవించవచ్చు.
ఆర్థరైటిస్ మరియు రుమాటిక్ వ్యాధులకు తెలిసిన చికిత్స లేదు. చికిత్స ఎంపికలు ఆర్థరైటిస్ రకాన్ని బట్టి మారుతూ ఉంటాయి మరియు ఫిజికల్ థెరపీ, వ్యాయామం మరియు ఆహారం, ఆర్థోపెడిక్ బ్రేసింగ్ మరియు నోటి మరియు సమయోచిత మందులు ఉన్నాయి. అయితే రుగ్మతకు సంపూర్ణ నివారణ అందుబాటులో లేదు కానీ మీరు మీ చికిత్సను పొందకూడదని దీని అర్థం కాదు, చికిత్స ద్వారా మీరు అవసరమైన ఉపశమనాన్ని పొందవచ్చు మరియు రుగ్మత మరింత వ్యాప్తి చెందకుండా ఆపివేయబడుతుంది. నిర్లక్ష్యం చేస్తే అది తీవ్రమైన పరిణామాలను కలిగిస్తుంది కాబట్టి సరైన సమయంలో సరైన చికిత్స చాలా ముఖ్యం.

ప్రపంచ ఆర్థరైటిస్ డే థీమ్:

ఈ సంవత్సరం 2022లో ప్రపంచ ఆర్థరైటిస్ దినోత్సవం యొక్క థీమ్ “ఇది మీ చేతుల్లో ఉంది, చర్య తీసుకోండి.”
రుమాటిక్ మరియు మస్క్యులోస్కెలెటల్ వ్యాధుల (RMDs) గురించి అవగాహన పెంచడానికి మరియు RMDలు ఉన్న వ్యక్తులను, వారి సంరక్షకులు, కుటుంబాలు మరియు సాధారణ ప్రజానీకం చర్య తీసుకోవడానికి మరియు జీవిస్తున్న వ్యక్తుల జీవన నాణ్యతను మార్చడానికి ప్రతి అవకాశాన్ని ఉపయోగించుకునేలా ప్రోత్సహించడానికి థీమ్ సెట్ చేయబడింది. RMDలు.
ఈ రోజు మన ఆధునిక ప్రపంచంలో మనకు సామర్థ్యాలు మరియు సాంకేతికత ఉన్నందున వ్యాధికి సంబంధించి అత్యవసర చర్యను ఇది డిమాండ్ చేస్తుంది.
ఈ రోజు మనం చర్య తీసుకోవడం ప్రారంభించినట్లయితే, సమీప భవిష్యత్తులో ఈ వ్యాధిని నిర్మూలించడం సాధ్యమయ్యే ఏకైక విషయం ఏమిటంటే, అలా చేయాలనే సంకల్ప శక్తి మాత్రమే ఈ థీమ్ ఈ సమస్యను పరిష్కరించే దిశగా ప్రజలను ప్రోత్సహించడానికి మరియు ప్రేరేపించడానికి ప్రయత్నిస్తుంది.

Leave a Reply

%d bloggers like this: