Home Bhakthi Valmiki Jayanti 2022

Valmiki Jayanti 2022

0
Valmiki Jayanti 2022
Valmiki Jayanti 2022

Valmiki Jayanti 2022 – వాల్మీకి సంస్కృత సాహిత్యంలో భారతదేశం యొక్క అత్యంత గౌరవనీయమైన మరియు ప్రియమైన కవి, అతను హిందూ ఇతిహాసం రామాయణాన్ని వ్రాసినందుకు ప్రసిద్ధి చెందాడు.

వాల్మీకి జయంతిని ఏటా పౌర్ణమి రాత్రి లేదా అశ్వినీ మాసం పూర్ణిమ నాడు గొప్ప ఋషి కవి మహర్షి వాల్మీకి జన్మదినోత్సవాన్ని జరుపుకునే హిందూ క్యాలెండర్ ప్రకారం జరుపుకుంటారు. ఈ సంవత్సరం ఇది అక్టోబర్ 9 న వస్తుంది.
ఈ రోజు హిందూ మతం యొక్క అత్యంత ముఖ్యమైన గ్రంథాలలో ఒకటి అయిన రామాయణం యొక్క హిందూ ఇతిహాసాన్ని వ్రాసినందుకు అతను చాలా ప్రసిద్ది చెందాడు, ఇది శ్రీరాముడు అయిన విష్ణువు యొక్క ఎనిమిది అవతారాల గురించి కథను చెబుతుంది. అతను భారతదేశంలోని దేశంలోని గొప్ప కవిగా పరిగణించబడ్డాడు.
నిజానికి వాల్మీకి రాసిన రామాయణంలో 24,000 శ్లోకాలు మరియు ఏడు ఖండాలు ఉన్నాయి. రామాయణం సుమారు 480,002 పదాలతో రూపొందించబడింది, ఇది మహాభారతం యొక్క పూర్తి పాఠం యొక్క నాల్గవ వంతు లేదా ఇలియడ్ యొక్క పొడవు కంటే నాలుగు రెట్లు ఉంటుంది.

వాల్మీకి జయంతి చరిత్ర:

వాల్మీకి పుట్టిన తేదీ మరియు సమయం ఖచ్చితమైనది తెలియదు, కానీ అతను 500 BCలో జీవించాడని నమ్ముతారు. అతను వ్రాసిన రామాయణం కూడా 500 B.C.E నుండి 100 B.C.E వరకు వివిధ రకాలుగా ఉంది.
అతని మూలం కథ మరియు గొప్ప కవిగా మారడానికి అతని ప్రయాణం వెనుక అనేక ప్రసిద్ధ ఇతిహాసాలు ఉన్నాయి అలాగే వాటిలో కొన్ని బాగా ప్రాచుర్యం పొందాయి, మిగిలినవి అంత ప్రజాదరణ పొందలేదు.
హిందూ మతంలోని భృగు గోత్రానికి చెందిన ప్రచేత అనే బ్రాహ్మణుడికి వాల్మీకి అగ్ని శర్మగా జన్మించాడని ఒక పురాణం చెబుతుంది, పురాణాల ప్రకారం అతను ఒకసారి గొప్ప ఋషి నారదుడిని కలుసుకున్నాడు మరియు అతని విధుల గురించి అతనితో చాలా కాలం చర్చించాడు.
నారదుడి మాటలకు చలించిపోయిన అగ్ని శర్మ తపస్సు చేయడం ప్రారంభించి, “మరణం” అనే పదాన్ని జపించాడు. అతను చాలా సంవత్సరాలు తపస్సు చేయడంతో, ఆ పదం “రామ” గా మారింది, ఇది విష్ణువు యొక్క పేరు.
అగ్ని శర్మ చుట్టూ పెద్ద పుట్టలు ఏర్పడ్డాయి మరియు ఇది అతనికి వాల్మీకి బిరుదును తెచ్చిపెట్టింది. తర్వాత ప్రముఖ కవిగా పేరు తెచ్చుకున్నారు.
అయితే నేటి అత్యంత ప్రజాదరణ పొందిన పురాణం ప్రకారం వాల్మీకి తన ప్రారంభ సంవత్సరాల్లో రత్నాకర్ అనే హైవే డకోయిట్. అతను నారద మునిని కలిసే రోజు వరకు ప్రజలను దోచుకోవడం మరియు చంపడం అలవాటు చేసుకున్నాడు, అతను తనను రాముడి యొక్క గొప్ప భక్తుడిగా మార్చాడు.
సంవత్సరాల తరబడి ధ్యానం చేసిన తరువాత, ఒక దివ్య స్వరం అతని తపస్సు విజయవంతమైందని మరియు అతనికి వాల్మీకి అనే పేరును ప్రసాదించింది. సంస్కృత సాహిత్యం యొక్క మొదటి కవిగా అతను తరువాత ఆది కవిగా గౌరవించబడ్డాడు.
వాల్మీకి మహర్షి వనవాస సమయంలో శ్రీరాముడిని ప్రత్యక్షంగా కలుసుకున్నాడని కూడా నమ్ముతారు. రాముడు అయోధ్య రాజ్యం నుండి ఆమెను బహిష్కరించి, ఆమెకు ఆశ్రయం కల్పించిన తరువాత అతను సీతను కూడా రక్షించాడు.
అతని ఆశ్రమంలోనే ఆమె లవ మరియు కుశ అనే కవలలకు జన్మనిచ్చింది. వారి చిన్నతనంలో, గొప్ప మహర్షి వారికి బోధకునిగా మారి రామాయణాన్ని బోధించాడు.
ఒకసారి వాల్మీకి క్రేన్ జంట జతకట్టడం చూశాడు. సంతోషించే పక్షులను చూసి వాల్మీకి చాలా సంతోషించాడు. అయితే అకస్మాత్తుగా బాణం తగిలి మగ పక్షి అక్కడికక్కడే మృతి చెందింది. దుఃఖంతో నిండిన దాని సహచరుడు వేదనతో అరుస్తూ షాక్‌తో మరణించాడు.
ఈ దయనీయ దృశ్యానికి వాల్మీకి హృదయం ద్రవించింది. పక్షిని కాల్చి చంపిందెవరో తెలుసుకోవడానికి చుట్టూ చూశాడు. అతనికి సమీపంలో విల్లు మరియు బాణాలు ఉన్న వేటగాడు కనిపించాడు.
వాల్మీకి చాలా కోపం వచ్చింది. అతని పెదవులు తెరుచుకున్నాయి మరియు అతను ఇలా అరిచాడు, “నిత్యం చాలా సంవత్సరాలు మీకు విశ్రాంతి దొరకదు ఎందుకంటే మీరు ప్రేమలో మరియు అనుమానించకుండా ఒక పక్షిని చంపారు.”
వాల్మీకి ఆవేశం మరియు దుఃఖం నుండి సహజంగా ఉద్భవించిన ఇది సంస్కృత సాహిత్యంలో మొదటి శ్లోకంగా పరిగణించబడుతుంది.
Valmiki Jayanti 2022
Valmiki Jayanti 2022

వాల్మీకి జయంతి ప్రాముఖ్యత:

రాముడు ప్రపంచవ్యాప్తంగా హిందువులచే ప్రేరేపితుడయ్యాడు మరియు గౌరవించబడ్డాడు మరియు అతని జీవిత కథ భారతీయ సమాజంలో అత్యంత జరుపుకుంటారు. వాల్మీకి జయంతి సందర్భంగా, శ్రీరాముని కథను ప్రపంచానికి అందించిన వ్యక్తికి హిందువులు నివాళులర్పిస్తారు.
సంస్కృతంలో ‘మహా సన్యాసి’ అని అర్ధం ‘మహర్షి’ అనే బిరుదు వాల్మీకి మహర్షికి రాముని గురించిన మొత్తం కథను తెలియజేసే “రామాయణం” అనే పురాణాన్ని రచించినందుకు మరియు హిందూమతంలోని రెండు పురాతన ఇతిహాసాలలో ఒకటి, మరొకటి. మహాభారతం.
అతని ఖచ్చితమైన పుట్టిన తేదీ గురించి ఎటువంటి రికార్డు లేనప్పటికీ, హిందూ చాంద్రమానం ప్రకారం వాల్మీకి జయంతిని ఏటా అశ్వినీ మాసంలో పౌర్ణమి రోజున జరుపుకుంటారు, ఎందుకంటే పురాణాల ప్రకారం ఋషి ముఖం పూర్ణ ప్రకాశాన్ని పోలి ఉంటుంది. చంద్రుడు.
అందువల్ల అతని లక్షణాల ప్రకారం ఈ తేదీని అతని కోసం ఎంచుకున్నారు. గ్రెగోరియన్ క్యాలెండర్ ప్రకారం ఈ రోజు సెప్టెంబర్ మరియు అక్టోబర్ మధ్య వస్తుంది.
వాల్మీకి భారతీయ ఇతిహాస కావ్యమైన రామాయణం యొక్క రచయితగా భారతదేశంలో గౌరవించబడ్డాడు మరియు హిందూమతంలోని బాల్మీకి శాఖ సభ్యులచే భగవంతుని అవతారంగా ఆరాధించబడతాడు మరియు ఈ రోజును పర్గత్ దివాస్ అని కూడా పిలుస్తారు.
సాంప్రదాయ భారతీయ కవిత్వంలో “ఎపిక్ మీటర్” వాల్మీకికి ఆపాదించబడింది, చిరస్మరణీయమైన ఛందస్సు ద్విపదలతో కూడిన పద్యాలు, ఈ పద్యం ఒక సాధారణ భారతీయ మౌఖిక సంప్రదాయమైన బహిరంగ పఠనం కోసం ఉద్దేశించబడిందని సూచిస్తున్నాయి.
విష్ణుధర్మోత్తర పురాణం వాల్మీకి రామాయణాన్ని రచించిన బ్రహ్మ స్వరూపంగా త్రేతాయుగంలో జన్మించాడని, జ్ఞానాన్ని పొందాలనుకునేవారు వాల్మీకిని పూజించాలని చెబుతోంది.
అతను తరువాత రామాయణం యొక్క అవధి-హిందీ వెర్షన్ అయిన రామచరితమానస్‌ను కంపోజ్ చేసిన తులసీదాస్‌గా పునర్జన్మ పొందాడు.
వాల్మీకి జయంత్ న్నై, తిరువాన్మియూర్ అనే పేరు వాల్మీకి మహర్షి, తిరు-వాల్మీకి-ఊర్ నుండి వచ్చిందని నమ్ముతారు. ఈ ప్రదేశంలో వాల్మీకి ఆలయం ఉంది, ఇది 1300 సంవత్సరాల పురాతనమైనదిగా నమ్ముతారు.
కర్ణాటకలోని రాజనహళ్లిలో శ్రీ వాల్మీకి మాత మహా సంస్థానం కూడా ఉంది. మొత్తంమీద ఈ రోజు భారతదేశ చరిత్రలో ఒక గొప్ప కవి మహర్షి వాల్మీకి వారసత్వాన్ని జరుపుకుంటుంది.
వాల్మీకి జయంతి వేడుకలు:
వాల్మీకి జయంతిని భారతదేశంలోని ఉత్తర ప్రాంతాలలో, ముఖ్యంగా హిందూ భక్తులు ఎంతో ఉత్సాహంగా జరుపుకుంటారు. ఈ రోజున, ప్రజలు శోభా యాత్రలు అని పిలువబడే గొప్ప ఊరేగింపులలో పాల్గొంటారు, ఈ సమయంలో వాల్మీకి శాఖ యొక్క అనుచరులు ఋషి మరియు శ్రీరాముని సద్గుణాలను కీర్తిస్తూ పాటలు పాడతారు.
శోభా యాత్రలు అని పిలువబడే ఈ కవాతులో, కాషాయ వర్ణపు వస్త్రాలు ధరించి, చేతిలో ప్లూమ్ మరియు కాగితంతో పూజారి యొక్క ప్రాతినిధ్యాలు, వాల్మీకి భూభాగంలోని వీధుల గుండా వెళుతూ, కవాతు మధ్యలో వాల్మీకి చిత్రపటాన్ని ఉంచారు, ఇది భక్తితో కూడి ఉంటుంది. అనుచరులు పాడారు. ఇది గమనించడానికి అద్భుతమైన సైట్‌గా చేస్తుంది మరియు మిమ్మల్ని భక్తిలో లోతుగా చేస్తుంది.
ఈ రోజున ఋషి దేవాలయాలు పువ్వులు మరియు దీపాలతో అలంకరించబడతాయి మరియు భక్తులకు తరచుగా ప్రసాదం రూపంలో ఉచిత ఆహారాన్ని అందిస్తారు, ఇది దేవునికి సమర్పించబడిన ఆహార నైవేద్యం మరియు ప్రార్థనలు పఠించే ఈ రోజున దేవాలయాలను సందర్శించడానికి ప్రజలు ఇష్టపడతారు. స్థలం.
భారతదేశం మరియు ప్రపంచంలోని అనేక శ్రీరామ దేవాలయాలలో, ఈ రోజున పురాణ పఠనాలు జరుగుతాయి. శ్లోకాలు లేదా ‘శ్లోకాలు’ వినడం భక్తులకు చాలా ఆనందాన్ని ఇస్తుంది.
ప్రజలు దేవాలయాలకు వెళ్లకపోతే, ఆ మహాకవికి నివాళులు అర్పించే విధంగా ఈ రోజున రామాయణం పఠించడానికి మరియు చదవడానికి ప్రయత్నిస్తారు.

Leave a Reply

%d bloggers like this: