Home Bhakthi Maha Saptami 2022 History Significance and Celebrations

Maha Saptami 2022 History Significance and Celebrations

0
Maha Saptami 2022 History Significance and Celebrations
Maha Saptami 2022 History Significance and Celebrations

Maha Saptami 2022 History Significance and Celebrations – దుర్గాపూజ వేడుకలలో మహా సప్తమి చాలా ముఖ్యమైన రోజు, ఎందుకంటే ఇది పండుగ కోసం మహా పూజ (మహాోత్సవం) ప్రారంభమయ్యే రోజు.

మహా సప్తమి చాలా ముఖ్యమైన రోజు మరియు ఇది హిందువుల పండుగ అయిన దుర్గా పూజ వేడుకలలో భాగం, ఇది గొప్ప ఆర్భాటంగా జరుగుతుంది మరియు 10 చేతుల దుర్గా దేవిని మరియు దుష్ట గేదె రాక్షసుడు ‘మహిషాసుర’పై ఆమె సాధించిన విజయాన్ని జరుపుకుంటుంది.
దుర్గా పూజ సమయంలో మహా సప్తమి ఏడవ రోజు వస్తుంది మరియు ఈ రోజున మహా పూజ (మహాోత్సవం) పండుగ కోసం ప్రారంభమవుతుంది కాబట్టి ఇది చాలా ముఖ్యమైన రోజు.
మహా సప్తమి హిందూ క్యాలెండర్ ప్రకారం ఏటా అశ్విన్ మాసంలో శుక్ల పక్షంలోని ఏడవ రోజున జరుపుకుంటారు మరియు ఈ సంవత్సరం ఇది అక్టోబర్ 2 న వస్తుంది.

మహా సప్తమి చరిత్ర:

దుర్గాదేవికి మరియు రాక్షస రాజు మహిషాసురునికి మధ్య యుద్ధం ఈ రోజున ప్రారంభమైందని మరియు దుర్గాపూజ పండుగ యొక్క 10వ మరియు చివరి రోజు అయిన విజయ దశమి రోజున రాక్షసునిపై దేవత విజయం సాధించడంతో ముగిసిందని చెబుతారు. అందువల్ల ఈ రోజు దుర్గా పూజ పండుగ సమయంలో చాలా ముఖ్యమైన రోజుగా పరిగణించబడుతుంది మరియు పండుగ కోసం ఆచారాలు మరియు ప్రార్థనలతో కూడిన గొప్ప వేడుక అయిన మహా పూజ ప్రారంభోత్సవంగా జరుపుకుంటారు.
మహిషాసురుడు ఒక దుష్ట గేదె రాక్షసుడు అయినందున ఈ యుద్ధం జరిగింది, అయితే అతని భక్తి మరియు తపస్సుల కారణంగా అతను దేవతల నుండి వరం పొందాడు, దేవుడు లేదా మానవుడు ఎవరూ అతన్ని చంపలేరు. అందువలన అతను స్వర్గంపై దాడి చేసి, అక్కడ ఉన్న దేవతలను పారిపోయేలా బలవంతం చేసాడు, వారు తరువాత శివుడు, విష్ణువు మరియు బ్రహ్మ వంటి త్రిమూర్తుల హిందూ మతం వైపు వెళ్లి ఆశ్రయం పొంది, మహిషాశురానికి వ్యతిరేకంగా వారి సహాయం కోరాడు.
క్లుప్తంగా చర్చించి, ఆలోచించిన తర్వాత త్రిమూర్తులు మహిషాసురుడు తన వరం ద్వారా కూడా దానిని ఓడించలేనంత శక్తిని సృష్టించాలని నిర్ణయించుకున్నారు. కాబట్టి వారు దేవుని శక్తులన్నింటినీ ఉపయోగించి స్త్రీలింగ శక్తిని సృష్టించారు మరియు ఇది దుర్గా దేవి. ఆమె తరువాత రాక్షసుడు మహిషాశురాతో పోరాడటానికి వెళ్ళింది మరియు భీకర యుద్ధం తరువాత చివరికి ఆమె అతన్ని చంపింది.
ఈ రోజు వేడుక చుట్టూ మరొక పురాణం ఉంది. తన భార్య సీతను అపహరించిన రాక్షస రాజు రావణుడితో యుద్ధానికి ముందు శ్రీరాముడు దుర్గాదేవిని ప్రార్థించాడని నమ్ముతారు. ఈ పూజ 100 నీలి తామర పువ్వులతో చేయాలి; అయితే, రాముడు కేవలం 99 మాత్రమే కనుగొనగలిగాడు. పూజను పూర్తి చేయడానికి, అతను తన స్వంత నీలి కన్ను తీసి, తప్పిపోయిన కమలం స్థానంలో దేవతకు సమర్పించాడు. దుర్గాదేవి ఈ భక్తికి ముగ్ధురాలైంది మరియు తన ఆశీర్వాదాలతో అతనికి వర్షం కురిపించింది, ఇది రావణుడిపై విజయం సాధించడంలో అతనికి సహాయపడింది.
మహా సప్తమి వేడుకల యొక్క మొదటి చారిత్రక రికార్డులు 1500లలో భారతదేశంలోని పశ్చిమ బెంగాల్ రాష్ట్రంలో కనుగొనబడ్డాయి మరియు బెంగాలీ హిందూ సంస్కృతితో దగ్గరి సంబంధం కలిగి ఉన్నాయి మరియు ఈ రోజు వరకు మీరు ఈ పండుగ కోసం ఉత్తమమైన మరియు అత్యంత గొప్ప వేడుకలను చూడవచ్చు. పశ్చిమ బెంగాల్ రాష్ట్రం మాత్రమే.
Maha Saptami 2022 History Significance and Celebrations
Maha Saptami 2022 History Significance and Celebrations

మహా సప్తమి ప్రాముఖ్యత:

దుర్గా దేవి శక్తికి ప్రతీక, ఆమె దేవి (సుప్రీం దేవత) యొక్క అజేయమైన మరియు అత్యంత ప్రజాదరణ పొందిన అవతారంగా పరిగణించబడుతుంది. దుర్గా పూజ పశ్చిమ బెంగాల్‌లో అత్యంత జరుపుకునే పండుగలలో ఒకటి, దీనిని వైభవంగా మరియు ప్రదర్శనతో జరుపుకుంటారు. అశ్విన్‌గా, హిందూ క్యాలెండర్‌లోని ఏడవ నెల వస్తుంది; రాష్ట్రమంతా పండుగ వాతావరణంలోకి ప్రవేశించింది. వేడుకలు చాలా విస్తృతంగా ఉన్నాయి, ప్రపంచంలోని అన్ని ప్రాంతాల నుండి ప్రజలు ఈ దృశ్యాన్ని చూసేందుకు భారతదేశానికి వారి సందర్శనలను షెడ్యూల్ చేస్తారు మరియు ఇది బహుశా స్త్రీ శక్తికి అంకితం చేయబడిన ప్రపంచంలోని అతిపెద్ద పండుగ.
దుర్గా పూజ అనేది దుర్గామాత ఆరాధనకు అంకితం చేయబడిన పండుగ మరియు చాలా ముఖ్యమైనదిగా పరిగణించబడుతుంది. ఇది 10 రోజుల పాటు జరుపుకుంటారు కానీ చివరి నాలుగు రోజులు అత్యంత ముఖ్యమైనవి మరియు పవిత్రమైనవిగా పరిగణించబడతాయి మరియు ఈ కాలంలో మాత్రమే మనకు ఈ పండుగ యొక్క ఏడవ రోజున మహా సప్తమి లభిస్తుంది, దీని అర్థం ‘గొప్ప ఏడవ రోజు’ మరియు ఈ రోజు నుండి మహా పూజ మాత్రమే. (గ్రాండ్ సెర్మనీ) పండుగ కోసం ప్రారంభమవుతుంది.
మహా సప్తమి పండుగ యొక్క ఆ రోజు, ఈ పండుగ యొక్క అన్ని మెగా వేడుకలను వివిధ రకాల ఆచారాలు మరియు పూజా కార్యక్రమాల ద్వారా ప్రారంభిస్తారు. మొత్తమ్మీద అక్కడ నుంచి పండుగ చివరి రోజు వరకు కొనసాగే పండుగకు శక్తినిచ్చే రోజు. కాబట్టి సాధారణంగా ఈ అద్భుతమైన పండుగను చూడాలనుకునే వ్యక్తులు ఈ రోజు నుండి ఎక్కువగా ప్రారంభిస్తారు మరియు ఇక్కడ నుండి పండుగ ముగిసే వరకు దీనిని అనుసరిస్తారు.
దుర్గాపూజను చూసినప్పుడు, మొత్తం 20 రోజులలో ఈ పండుగలో ఐదు రోజులు మహా సప్తమితో సహా అత్యంత ముఖ్యమైనవిగా పరిగణించబడుతున్నాయని మరియు అది కాకుండా ఈ పండుగ ప్రారంభ రోజు అయిన మహాలయాన్ని కలిగి ఉంటుందని మనం తెలుసుకోవచ్చు. దుర్గాదేవిని సృష్టించారు అని. మహా సప్తమి పండుగకు మహా పూజ కార్యక్రమాల ప్రారంభం అని ఇదివరకే చెప్పుకున్నాం. అష్టమి మరియు నవమి అని అష్టమి మరియు నవమి అని పిలుస్తారు, ఈ సమయంలో దుర్గా దేవి ఆయుధాలను పూజిస్తారు. చివరగా పదవ మరియు చివరి రోజు విజయ దశమి మహిషాసుర ఓటమిని జరుపుకుంటుంది.

మహా సప్తమి వేడుకలు:

దుర్గా పూజలో నవపత్రిక వంటి సాంప్రదాయ ఆచారాలు ఉన్నాయి, ఇక్కడ తొమ్మిది మొక్కలను గంగానదిలో స్నానం చేస్తారు.

సూర్యుడు ఉదయించే ముందు. ఈ తొమ్మిది మొక్కలు పసుపు, బేలు, అశోక, ‘జయంతి,’ దానిమ్మ, అరటి, వరి, కొలొకాసియా మరియు అరమ్. రెండవ ఆచారం మహాస్నాన్, ఇక్కడ ఒక అద్దం దుర్గా దేవి యొక్క ప్రతిరూపంగా పరిగణించబడుతుంది మరియు కర్మ స్నానం ఇవ్వబడుతుంది.
చివరి ఆచారాన్ని ప్రాణ ప్రతిష్ట అని పిలుస్తారు, ఇక్కడ పవిత్ర జలంతో నిండిన కుండ మరియు ఐదు మామిడి ఆకులతో చుట్టబడిన కొబ్బరికాయతో కప్పబడి దేవత విగ్రహం ముందు ఉంచబడుతుంది, తరువాత దైవిక శ్లోకాలను పఠించడం జరుగుతుంది. చివరగా, 16 ప్రత్యేక వస్తువులను ఉపయోగించి అమ్మవారిని పూజిస్తారు. ఈ ఆచారం దుర్గాపూజను పురాతన వ్యవసాయ మూలాలకు నివాళులర్పించే పండుగగా కూడా నొక్కి చెబుతుంది.
తర్వాత దారులు, వాగులు భక్తులతో కిటకిటలాడాయి. తీపి సన్నాహాల కారణంగా రాష్ట్రం మొత్తం మధురమైన వాసనను వెదజల్లుతుంది మరియు ప్రతి ఇంటి నుండి భక్తి సంగీతం వెలువడుతుంది. ప్రేక్షకులు సంగీతానికి నృత్యం చేస్తారు మరియు వారు జరుపుకోవడానికి షాంక్ (శంఖం) ఊదుతారు. భోగ్, ఒక ప్రసాదం (మతపరమైన నైవేద్యం) భక్తులకు అందించబడుతుంది.
ఈ నగరం మీద నగరం అంతటా మీరు అందమైన పండల్‌లను చూడవచ్చు, ఇవి పండుగ సమయంలో దుర్గామాత మరియు ఇతర దేవతల విగ్రహాలను ఉంచడానికి నిర్మించిన తాత్కాలిక నిర్మాణాలు భక్తులచే పూజించబడటానికి మరియు సందర్శించడానికి ఉంచబడ్డాయి. అన్ని విగ్రహాలు విభిన్న శైలులు మరియు డిజైన్‌లను అందిస్తాయి మరియు అందువల్ల చాలా మంది వ్యక్తులు తమ కుటుంబంతో కలిసి ఆనందాన్ని పొందేందుకు వాటిని సందర్శించడానికి ఇష్టపడతారు.

Leave a Reply

%d bloggers like this: