Home Current Affairs Gandhi Jayanti 2022

Gandhi Jayanti 2022

0
Gandhi Jayanti 2022
Gandhi Jayanti 2022

Gandhi Jayanti 2022 – భారత నాయకుడు మహాత్మా గాంధీ జయంతిని జరుపుకునే భారతదేశంలో జరుపుకునే మూడు జాతీయ సెలవుల్లో గాంధీ జయంతి ఒకటి.

ముఖ్యంగా ఆధునిక శతాబ్దాన్ని పరిశీలిస్తే మహాత్మా గాంధీ అత్యంత ప్రసిద్ధ ప్రపంచ నాయకులలో ఒకరు. బ్రిటీష్ పాలనకు వ్యతిరేకంగా భారతదేశ స్వాతంత్ర్య ఉద్యమంలో గాంధీ ముఖ్యమైన పాత్ర పోషించారని మనందరికీ తెలుసు.
ఆయన దేశంలోని చాలా మంది ఆయనను జాతిపితగా కూడా పరిగణిస్తారు. అందుకే ఏటా అక్టోబర్ 2న జరిగే ఆయన జన్మదినాన్ని గాంధీ జయంతిగా జరుపుకుంటారు, ఇది స్వాతంత్ర్య దినోత్సవం మరియు గణతంత్ర దినోత్సవంతో పాటు దేశంలోని మూడు జాతీయ సెలవు దినాలలో ఒకటి.
భారతదేశ స్వాతంత్ర్యం కోసం పోరాడిన అనేక మంది నాయకులలో, గాంధీ తన సిద్ధాంతాలు, తత్వాలు, పోరాటాలు మరియు భారతదేశాన్ని స్వాతంత్ర్యం కోసం నడిపించిన దృఢ సంకల్పానికి అత్యంత ప్రముఖ వ్యక్తులలో ఒకరిగా ప్రసిద్ధి చెందారు.

గాంధీ జయంతి చరిత్ర:

మహాత్మా గాంధీ మోహన్‌దాస్ కరంచంద్ గాంధీగా అక్టోబర్ 2, 1869న పోర్‌బందర్‌లో గుజరాతీ హిందూ మోద్ బనియా కుటుంబంలో జన్మించారు, ఇది కతియావార్ ద్వీపకల్పంలోని తీరప్రాంత పట్టణం మరియు బ్రిటిష్ ఇండియన్ సామ్రాజ్యంలోని కతియావార్ ఏజెన్సీలోని చిన్న రాచరిక రాష్ట్రమైన పోర్‌బందర్‌లో భాగమైంది. .
పెరుగుతున్నప్పుడు, అతను ఎల్లప్పుడూ దేశభక్తి మరియు ఐక్య భారతదేశం గురించి తన భావాలను మరియు కోరికలను వ్యక్తం చేశాడు. అతని ఆలోచనలు మరియు సిద్ధాంతాలు స్వాతంత్ర్యం కోసం పోరాటం వైపు ఎక్కువగా ఉన్నాయి, అందుకే అతను స్వాతంత్ర్య ఉద్యమంలోని ఇతర నాయకులందరిలో దేశం యొక్క ఎత్తైన నాయకుడిగా పరిగణించబడ్డాడు.
అతను స్వాతంత్ర్యం సాధించడానికి అహింస పద్ధతిని కూడా ఉపయోగించాడు, ఇది స్వాతంత్ర్య ఉద్యమం యొక్క చాలా కష్టమైన మరియు సుదీర్ఘమైన ప్రక్రియ, అందుకే అతను స్వాతంత్ర్య సమరయోధుల రాడికల్ సమూహంచే విమర్శించబడ్డాడు, అయినప్పటికీ అతను తన అహింసా మార్గాన్ని కొనసాగించాడు.
నవంబర్ 1887లో, 18 ఏళ్ల గాంధీ అహ్మదాబాద్‌లోని ఉన్నత పాఠశాల నుండి పట్టభద్రుడయ్యాడు. జనవరి 1888లో, అతను భావ్‌నగర్ రాష్ట్రంలోని సమల్దాస్ కళాశాలలో చేరాడు, ఆ ప్రాంతంలో ఉన్నత విద్య యొక్క ఏకైక డిగ్రీ-మంజూరు సంస్థ.
కానీ అతను చదువును విడిచిపెట్టి పోర్‌బందర్‌లోని తన కుటుంబానికి తిరిగి వచ్చాడు. గాంధీ బొంబాయిలో తాను కొనగలిగే చౌకైన కళాశాల నుండి తప్పుకున్నాడు.
బ్రాహ్మణ పూజారి మరియు కుటుంబ మిత్రుడు అయిన మావ్జీ డేవ్ జోషిజీ, గాంధీ మరియు అతని కుటుంబ సభ్యులకు లండన్‌లో న్యాయవిద్యను పరిశీలించాలని సలహా ఇచ్చారు.
ఏప్రిల్ 1893లో లా స్టూడెంట్‌గా లండన్‌లో కొన్నాళ్లు గడిపిన తర్వాత, గాంధీ 23 ఏళ్ల వయసులో అబ్దుల్లా బంధువు తరఫు న్యాయవాదిగా దక్షిణాఫ్రికాకు బయలుదేరాడు.
అతను దక్షిణాఫ్రికాలో 21 సంవత్సరాలు గడిపాడు, అక్కడ అతను తన రాజకీయ అభిప్రాయాలు, నీతి మరియు రాజకీయాలను అభివృద్ధి చేశాడు. దక్షిణాఫ్రికాకు చేరుకున్న వెంటనే, గాంధీ తన చర్మం రంగు మరియు వారసత్వం కారణంగా వివక్షను ఎదుర్కొన్నాడు, అన్ని రంగుల ప్రజల వలె.
C. F. ఆండ్రూస్ ద్వారా గోపాల కృష్ణ గోఖలే యొక్క అభ్యర్థన మేరకు, గాంధీ 1915లో భారతదేశానికి తిరిగి వచ్చారు. అతను ప్రముఖ భారతీయ జాతీయవాదిగా, సిద్ధాంతకర్త మరియు కమ్యూనిటీ ఆర్గనైజర్‌గా అంతర్జాతీయ ఖ్యాతిని తెచ్చాడు.
గాంధీ భారత జాతీయ కాంగ్రెస్‌లో చేరారు మరియు గోఖలే ద్వారా భారతీయ సమస్యలు, రాజకీయాలు మరియు భారతీయ ప్రజలకు పరిచయం చేశారు.
అప్పటి నుండి గాంధీ ఎప్పుడూ ఆగలేదు మరియు అతను ప్రారంభించిన లేదా దానిలో భాగమైన అనేక రాబోయే స్వాతంత్ర్య ఉద్యమాలలో ప్రముఖ వ్యక్తి అయ్యాడు.
1917లో బీహార్‌లో జరిగిన చంపారన్ ఆందోళనతో గాంధీ మొదటి పెద్ద విజయం సాధించారు. చంపారన్ ఆందోళన స్థానిక పరిపాలన ద్వారా మద్దతు పొందిన ఆంగ్లో-ఇండియన్ తోటల యజమానులకు వ్యతిరేకంగా స్థానిక రైతాంగాన్ని నిలదీసింది.
ఆ తర్వాత శాసనోల్లంఘన ఉద్యమం, ఖిలాఫత్ ఉద్యమం, దండి మార్చ్ మరియు చివరకు క్విట్ ఇండియా ఉద్యమం వంటి ఉద్యమాలకు నాయకత్వం వహించి బ్రిటిష్ వారికి తుది హెచ్చరిక ఇచ్చాడు.
Gandhi Jayanti 2022
Gandhi Jayanti 2022

గాంధీ జయంతి ప్రాముఖ్యత:

మహాత్మా గాంధీ ఈ రోజు కేవలం భారతీయ నాయకుడిగా పరిగణించబడదు, కానీ అతను బ్రిటిష్ పాలనకు వ్యతిరేకంగా చేసిన పోరాటంలో ప్రపంచవ్యాప్తంగా ప్రసిద్ధి చెందాడు మరియు అహింసా ద్వారా దానిని సాధించడం ద్వారా అతని వెనుక ఒక వారసత్వాన్ని సృష్టించాడు, ఇది అతనిని మరింత ప్రత్యేకమైనదిగా చేస్తుంది మరియు అందుకే చాలా మంది మార్టిన్ లూథర్ కింగ్ జూనియర్ మరియు నెల్సన్ మండేలా వంటి గొప్ప నాయకులు తమ ఉద్యమాలకు కూడా గాంధీ స్ఫూర్తి అని చెప్పారు.
భారతదేశ స్వాతంత్య్ర ఉద్యమంలో గాంధీ ముఖ్యమైన పాత్ర పోషించారు. అతని అహింస పద్ధతి ప్రపంచవ్యాప్తంగా అనేక పౌర హక్కుల ఉద్యమాలను ప్రోత్సహించింది మరియు ప్రేరేపించింది, అక్కడ అతను సమాజంలో గుర్తించదగిన మార్పులను తీసుకురావడానికి పోరాడాడు.
స్వాతంత్ర్య సమరయోధుడితో పాటు అతను మానవ హక్కుల కార్యకర్త కూడా మరియు ప్రతి జీవితాల ప్రాముఖ్యత కోసం ఎల్లప్పుడూ వాదించాడు.
అతను తన నైతికత మరియు అహింసా అనే అహింసకు కూడా ప్రసిద్ది చెందాడు, ఎందుకంటే ఈ ప్రపంచంలో శాంతి అహింస ద్వారా మాత్రమే సాధించబడుతుందని అతను నమ్మాడు.
భారతదేశం ద్వారా 1857లో జరిగిన మొదటి స్వాతంత్ర్య సంగ్రామం ఒక మలుపు మరియు అది విఫలమైనప్పటికీ, రాబోయే భారత స్వాతంత్ర్య సమరయోధులు మరియు నాయకులలో చాలా మందిని స్వాతంత్ర్య ఉద్యమం వైపు ప్రేరేపించింది మరియు వారిలో గాంధీ కూడా ఒకరు.
అతను స్వాతంత్ర్య ఉద్యమ సమయంలో చాలా మంది భారతీయ నాయకులతో కలిసి పనిచేశాడు మరియు భారత జాతీయ కాంగ్రెస్‌ను ముందు నుండి నడిపించాడు.
ఈ ప్రపంచంలోని అన్నింటిలాగే అతను తన విమర్శకులను కలిగి ఉన్నప్పటికీ, చాలా మంది స్వాతంత్ర్య ఉద్యమానికి ముఖ్యంగా రాడికల్ ఎఫ్ మద్దతుదారులచే చాలా బలహీనమైన నాయకుడిగా భావించారు.
అహింసతో స్వాతంత్ర్యం ఎప్పటికీ సాధించబడదని భావించిన స్వాతంత్ర్య సమరయోధుల చర్య, ఎందుకంటే క్రూరమైన అణచివేతలు మీరు వారి స్వంత భాషలో సమాధానం ఇస్తే తప్ప దానిని ఎప్పటికీ వదులుకోరు.
మీరు గాంధీని ఏ మానవుడిలాగా భావించినా, అతని లోపాలు కూడా ఉన్నాయి, కానీ అతను భారతదేశ స్వాతంత్ర్య ఉద్యమంలో ప్రధాన పాత్ర పోషించాడు మరియు అతను జీవించి ఉన్నప్పుడు మరియు వెంటనే భారతదేశ ప్రజలచే ప్రేమించబడ్డాడు అనే వాస్తవాన్ని మేము తిరస్కరించలేము.
భారతదేశానికి స్వాతంత్ర్యం వచ్చినందున మరియు అతని మరణం తరువాత అతను తన దేశంతో పాటు ప్రపంచవ్యాప్తంగా హీరో అయ్యాడు మరియు అతను ఎవరికీ సాటిలేని వారసత్వాన్ని విడిచిపెట్టాడు.

గాంధీ జయంతి వేడుకలు:

గాంధీ జయంతి దేశంలో జాతీయ సెలవుదినం కాబట్టి ఈ రోజున ప్రభుత్వ కార్యాలయాలు, బ్యాంకులు, పోస్టాఫీసులు మొదలైనవాటికి సెలవు ఇవ్వబడుతుంది.
పౌరులు అనేక వినోద కార్యక్రమాలను చేస్తూ మరియు కుటుంబ సభ్యులు మరియు స్నేహితులతో తమ సమయాన్ని ఆస్వాదిస్తూ వారి రోజును ఆస్వాదించడానికి ఇష్టపడతారు. ఈ సందర్భంగా ప్రజలు మహాత్మా గాంధీని స్మరించుకోవడం ద్వారా ఆయనకు నివాళులర్పించారు.
ఈ రోజున అనేక కార్యక్రమాలు మరియు కార్యక్రమాలు కూడా నిర్వహించబడతాయి, ప్రత్యేకించి పాఠశాలలు మరియు కళాశాలల్లో పిల్లలు తరచుగా మహాత్మా గాంధీ దినోత్సవాన్ని పురస్కరించుకుని వివిధ నాటకాలను ప్రదర్శిస్తారు, ఇక్కడ పిల్లలు మహాత్మా గాంధీగా నటించారు.
తరచుగా స్వీట్లు మరియు ఇతర స్నాక్స్ కూడా ఈ రోజున పిల్లలు, ఉపాధ్యాయులు లేదా ఇతర సిబ్బందికి పంపిణీ చేస్తారు. కొన్నిసార్లు దేశవ్యాప్తంగా విద్యా సంస్థలలో ఈ రోజున వివిధ క్విజ్‌లు మరియు చర్చలు కూడా నిర్వహించబడతాయి.
ప్రతి సంవత్సరం, ప్రజలు ముఖ్యంగా రాజకీయ నాయకులు లేదా ఇతర ప్రముఖులు గాంధీ విగ్రహాలకు మరియు ప్రతిమలకు పూలమాల వేస్తారు. జాతికి ఆయన చేసిన కృషిని గౌరవించేందుకు, ఈ రోజున భారతదేశం అంతటా సాంస్కృతిక కార్యక్రమాలు, ప్రార్థన సేవలు మరియు స్మారక వేడుకలు నిర్వహించబడతాయి, గాంధీకి ఇష్టమైన పాట, రఘుపతి రాఘవ రాజా రామ్ అనేక కార్యక్రమాలలో పాడారు.
ఈ రోజున అహ్మదాబాద్‌లోని గాంధీజీ సబర్మతి ఆశ్రమాన్ని సందర్శించి ఆయన జీవితం మరియు బోధనల నుండి ప్రేరణ పొందేందుకు చాలా మంది ఇష్టపడతారు. ప్రజలు ఈ సబర్మ్‌స్తి ఆశ్రమానికి చేరుకోలేకపోతే, గాంధీ లేదా భారత స్వాతంత్ర్య ఉద్యమానికి సంబంధించిన ఏదైనా మ్యూజియాన్ని సందర్శించాలని వారు తరచుగా నిర్ణయించుకుంటారు.
చాలా మంది ప్రజలు మహాత్మా గాంధీ గురించి మరియు అతని బోధనల గురించి మరింత తెలుసుకోవడానికి మరియు తెలుసుకోవడానికి ఆయనపై వ్రాసిన పుస్తకాలను చదవడానికి ఇష్టపడతారు.
15 జూన్ 2007న ఐక్యరాజ్యసమితి జనరల్ అసెంబ్లీ (UNGA) ఒక తీర్మానాన్ని ఆమోదించిన తర్వాత ప్రపంచవ్యాప్తంగా గాంధీ జయంతిని అంతర్జాతీయ అహింసా దినంగా గుర్తించడం జరిగింది. అహింస లేదా అహింస ప్రచారానికి గాంధీ చేసిన కృషిని గ్లోబల్ బాడీ గుర్తించింది. సందర్భం.

Leave a Reply

%d bloggers like this: