Home Current Affairs International Rabbit Day 2022

International Rabbit Day 2022

0
International Rabbit Day 2022
international rabbit day 2022

International Rabbit Day 2022 – అంతర్జాతీయ కుందేలు దినోత్సవాన్ని ప్రతి సంవత్సరం సెప్టెంబర్‌లో ప్రతి నాల్గవ శనివారం జరుపుకుంటారు మరియు ఈ సంవత్సరం సెప్టెంబర్ 24న వస్తుంది.

అంతర్జాతీయ కుందేళ్ళ దినోత్సవాన్ని ప్రతి సంవత్సరం సెప్టెంబర్ నెలలో ప్రతి నాల్గవ శనివారం జరుపుకుంటారు మరియు దాని కారణంగా ఈ సంవత్సరం సెప్టెంబర్ 24న వస్తుంది.
ప్రపంచవ్యాప్తంగా తగ్గుతున్న కుందేళ్ల జనాభా గురించి సాధారణ ప్రజలకు అవగాహన పెంచడానికి మరియు ఈ అందమైన మరియు విలువైన జంతువులను అంతరించిపోకుండా రక్షించాల్సిన అవసరాన్ని పెంచే లక్ష్యంతో ఈ దినోత్సవాన్ని ఏటా జరుపుకుంటారు.
ఇటీవలి కాలంలో ప్రపంచవ్యాప్తంగా కుందేళ్ళ జనాభా ఎక్కువగా వదలివేయడం, పెద్ద జాతుల బారిన పడటం మరియు వివిధ వైరల్ వ్యాధుల బారిన పడటం వంటి వివిధ సమస్యలతో ఎక్కువగా ప్రభావితమవుతున్నట్లు కనిపిస్తోంది.

అంతర్జాతీయ రాబిట్ డే చరిత్ర:

కుందేళ్ళు లెపోరిడే కుటుంబానికి చెందిన జాతులు మరియు వాటి శిలాజ రికార్డులు 40 మిలియన్ సంవత్సరాల క్రితం నాటివి. 28 విభిన్న జాతులలో, యూరోపియన్ కుందేలు నేడు ప్రపంచంలో అత్యంత ప్రసిద్ధి చెందింది. ఈ జాతులు మొదట ఐబీరియన్ ద్వీపకల్పం మరియు వాయువ్య ఆఫ్రికాలో కనుగొనబడ్డాయి మరియు సుమారు 2,000 సంవత్సరాల క్రితం పశ్చిమ ఐరోపాలో కనిపించాయి. ఇప్పుడు అవి అంటార్కిటికా మినహా ప్రతి ఖండంలో కనిపిస్తాయి.
కుందేళ్ళు తమ జనాభాలో తగ్గుదలని ఎదుర్కోవడం ఇదే మొదటిసారి కాదు. చాలా కాలం క్రితం 1950లలో, మిక్సోమాటోసిస్ అనే వైరల్ వ్యాధి యూరోపియన్ కుందేళ్ళకు ప్రాణాంతకం అని నిరూపించబడింది మరియు ప్రారంభ వేవ్ ఆస్ట్రేలియాలో నివసిస్తున్న వారి జనాభాలో 99% తుడిచిపెట్టుకుపోయింది. ఆ తర్వాత అలలు వచ్చే సమయానికి మిగిలిన కుందేళ్లు రోగనిరోధక శక్తిని పెంపొందించుకోగలిగాయి.
ఇటీవలి సంవత్సరాలలో, కుందేలు జనాభా తగ్గుముఖం పడుతోంది మరియు ఇతర జంతువులకు కుందేళ్ళు చాలా ముఖ్యమైన ఆహారం కాబట్టి ఇది మన సహజ పర్యావరణ వ్యవస్థలపై పెద్ద ప్రభావాన్ని చూపింది. 1996లో, ఇంటర్నేషనల్ యూనియన్ ఫర్ కన్జర్వేషన్ ఆఫ్ నేచర్, లేదా IUCN, ఆగ్నేయాసియాలో కనుగొనబడిన సుమత్రన్ కుందేలు తీవ్రమైన అంతరించిపోతున్న జాతిగా ప్రకటించింది.
ఈ రోజు కుందేళ్ళలో అత్యంత సాధారణ జాతులు యూరోపియన్ కుందేళ్ళకు చెందినవి మరియు ఈ జాతులు దాని జనాభాలో కూడా క్షీణిస్తున్నందున ఇది అక్కడితో ముగియదు. IUCN కూడా 2019లో అంతరించిపోయే అవకాశం ఉన్న యూరోపియన్ కుందేలు జాతులను “సమీపంలో బెదిరింపు” విభాగంలో ఉంచింది.
అంతర్జాతీయ కుందేలు దినోత్సవాన్ని U.K.లోని ది రాబిట్ ఛారిటీ 1998లో స్థాపించింది మరియు అప్పటి నుండి కుందేలు రక్షణ మరియు పరిరక్షణ గురించి అవగాహనను జరుపుకోవడానికి మరియు వ్యాప్తి చేయడానికి ఇది ఒక ముఖ్యమైన రోజుగా మారింది.
international rabbit day 2022
international rabbit day 2022

అంతర్జాతీయ రాబిట్ డే ప్రాముఖ్యత:

చాలా కాలం నుండి కుందేళ్ళు వాటి లక్షణాల కారణంగా మానవాళిని ఆకర్షిస్తున్నాయి, ఈ రోజు ఈ అద్భుతమైన జంతువు కూడా అన్ని ఇతర జంతు జాతుల మాదిరిగానే అంతరించిపోయే ముప్పును ఎదుర్కొంటోంది. దాని క్షీణత వెనుక ఆపాదించబడిన వివిధ కారణాలు వేట, వ్యాధులు, వాటి సహజ ఆవాసాలను నాశనం చేయడం మొదలైనవి.
కుందేళ్ళు తరచుగా సంతానోత్పత్తి లేదా పునర్జన్మకు చిహ్నంగా ఉపయోగించబడతాయి మరియు వసంతకాలం మరియు ఈస్టర్‌తో ఈస్టర్ బన్నీగా చాలా కాలంగా అనుబంధించబడ్డాయి. కొన్ని రక్షణలు కలిగిన వేటాడే జంతువుగా జాతుల పాత్ర దుర్బలత్వం మరియు అమాయకత్వాన్ని రేకెత్తిస్తుంది మరియు అందుకే జానపద కథలు మరియు ఆధునిక పిల్లల కథలలో అవి చాలా బలహీనంగా మరియు అమాయకంగా చిత్రీకరించబడ్డాయి.
ఫలవంతమైన పెంపకందారుగా దాని ఖ్యాతితో, కుందేలు కూడా ప్లేబాయ్ బన్నీలో వలె అమాయకత్వంతో లైంగికతను సూచించడానికి ఉపయోగించబడుతుంది. కుందేలు దాని వేగం, చురుకుదనం మరియు ఓర్పుకు కూడా ప్రసిద్ధి చెందింది మరియు అందుకే వాటిని ఎనర్జైజర్ బన్నీ మరియు డ్యూరాసెల్ బన్నీ వంటి మార్కెటింగ్ చిహ్నాలు కూడా సూచిస్తాయి.
కానీ ఇప్పుడు ఈ అపురూపమైన జంతు జాతులను సంరక్షించడం మన బాధ్యత, తద్వారా మన భవిష్యత్ తరాలు కూడా దానిని ఆస్వాదించగలవు మరియు మన పర్యావరణ వ్యవస్థలో కుందేళ్ళు కూడా కీలక పాత్ర పోషిస్తాయి కాబట్టి అవి లేకుండా మన ప్రపంచం ఇతర జాతులు కూడా అనేక తీవ్రమైన పరిణామాలను ఎదుర్కొంటుంది. దాని ద్వారా ప్రభావితం అవుతారు. మరియు ఈ అద్భుతమైన జీవులను రక్షించాల్సిన అవసరాన్ని ప్రజలు గ్రహించేలా చేయడం ఈ రోజు వెనుక ఉన్న లక్ష్యం.

అంతర్జాతీయ రాబిట్ డే వాస్తవాలు:

ఇప్పుడు మన మనోహరమైన బన్నీస్ గురించి చాలా మనోహరమైన మరియు ఆసక్తికరమైన విషయాల గురించి తెలుసుకుందాం:
కుందేళ్ళు తమ ఆనందాన్ని విన్యాసాల ద్వారా వ్యక్తపరుస్తాయి, ఎందుకంటే కుందేళ్ళు ఆనందంగా ఉన్నప్పుడు ఎత్తుకు దూకి తమ శరీరాలను చుట్టూ తిప్పుకుంటాయి.
వారి చెవులు కేవలం శ్రవణ ప్రయోజనాల కోసం మాత్రమే ఉపయోగించబడవు, అయితే ఇది వారి శరీర ఉష్ణోగ్రతను నియంత్రించడంలో కూడా సహాయపడుతుంది.
కుందేలు కళ్ళు దాదాపుగా 360 డిగ్రీల వీక్షణను చూడగలిగే విధంగా ఉంచబడ్డాయి.
ఒక కుందేలు ప్రవర్తన చాలా తక్కువ ఆరాధనీయమైనది, అంటే భోజనం జీర్ణం అయిన తర్వాత, కుందేళ్ళు కొన్నిసార్లు వాటి స్వంత మలం తిని రెండవసారి ప్రాసెస్ చేస్తాయి.
కుందేళ్ళు గూడు మరియు నిద్ర వంటి వాటి కోసం ప్రత్యేక గదులను అనుసంధానించే వారెన్స్ అని పిలువబడే సంక్లిష్టమైన సొరంగం వ్యవస్థలను తవ్వుతాయి.
మనిషి వేలుగోళ్ల మాదిరిగానే, కుందేలు దంతాలు అవకాశం ఇస్తే పెరుగుతూనే ఉంటాయి.
కుందేలు జీర్ణవ్యవస్థ భౌతికంగా రివర్స్‌లో కదలదు కాబట్టి అవి వాంతి చేసుకోలేవు.

Leave a Reply

%d bloggers like this: