Home Bhakthi Ayudha Puja 2022

Ayudha Puja 2022

0
Ayudha Puja 2022
Ayudha Puja 2022

Ayudha Puja 2022 – ఆయుధ పూజ అనేది దుర్గా పూజ లేదా నవరాత్రి వేడుకలలో భాగం మరియు ఇది పండుగ యొక్క తొమ్మిదవ రోజున జరుపుకుంటారు, ఇందులో పనిముట్ల పూజ ఉంటుంది.

ఆయుధ పూజ దుర్గాపూజ లేదా నవరాత్రి పండుగలో ఒక భాగం మరియు ఇది 10 రోజుల పాటు జరిగే పండుగలో తొమ్మిదవ రోజున జరుపుకుంటారు. దీనిని అస్త్ర పూజ అని కూడా పిలుస్తారు మరియు ఇది హిందూ క్యాలెండర్ ప్రకారం అశ్విన్ మాసం యొక్క మహా నవమి నాడు వస్తుంది.
ఈ రోజున ప్రజలు తమ వృత్తి మరియు జీవనోపాధికి సంబంధించిన వస్తువులు మరియు సాధనాలను ఈ పవిత్రమైన రోజున పూజిస్తారు మరియు గౌరవిస్తారు.
ఇది నవరాత్రి లేదా దుర్గా పూజ పండుగ సందర్భంగా జరిగే సంప్రదాయాలలో ప్రధాన భాగం, ఇది దుర్గాదేవి రాక్షసుడు మహిషాశురాపై సాధించిన విజయాన్ని జరుపుకుంటారు.
దేశవ్యాప్తంగా నవరాత్రి పండుగను జరుపుకుంటున్నప్పుడు, ఆయుధ పూజగా విస్తృతంగా గుర్తించబడిన ఉత్సవం భారతదేశం అంతటా పూజలు మరియు అభ్యాసాలలో స్వల్ప వైవిధ్యాలను కలిగి ఉంటుంది.

ఆయుధ పూజ చరిత్ర:

ఆయుధ పూజను నవరాత్రి, దుర్గాపూజ లేదా ఇతర హిందూ పండుగలలో భాగంగా జరుపుకుంటారు, ఈ సమయంలో మహిషాసుర అనే శక్తివంతమైన రాక్షసుడిపై విజయం సాధించినందుకు దుర్గాదేవిని పూజిస్తారు, కాబట్టి ఈ పురాణం ఈ పండుగతో ముడిపడి ఉంది.
అయితే ఆయుధ పూజ పండుగకు సంబంధించిన అనేక పురాణాలు కూడా ఉన్నాయి. ప్రధానంగా రెండు అత్యంత అనుబంధిత పురాణాలు ఉన్నాయి, వాటిలో ఒకటి మాత్రమే నేడు అత్యంత ప్రాచుర్యం పొందింది మరియు ఈ పండుగ వెనుక మూలం అని నమ్ముతారు.
మహాభారత కాలంలో (ఇది హిందూ మతంలో అతిపెద్ద ఇతిహాసం) మూడవ పాండవ యువరాజు అర్జునుడు తన ‘వనవాసం’ లేదా వనవాసం పూర్తి చేసిన తర్వాత ఈ రోజున తన ఆయుధాలను తిరిగి పొందాడని, అందులో అతను 14 సంవత్సరాలు అడవిలో గడపవలసి వచ్చిందని ఈ పురాణం చెబుతోంది.
బహిష్కరణ. పాండవులు తమ దాయాదులు మరియు తరువాత శత్రువులైన కౌరవులచే మోసగించబడిన జూదంలో సర్వం కోల్పోయిన తరువాత వనవాసానికి పంపబడ్డారు.
ఆయుధాలను తిరిగి పొందిన తరువాత, పాండవులు కౌరవులతో పోరాడి వారి జీవితాలను మరియు రాజ్యాన్ని తిరిగి పొందారు.
మరొక పురాణం యజ్ఞం లేదా కర్మ త్యాగం లేదా ఆయుధ పూజలో భాగంగా యుద్ధానికి ముందు జరిగే ఆచారం. ఈ అభ్యాసం ఇకపై లేదు. గత అభ్యాసం మహాభారత ఇతిహాసం యొక్క తమిళ సంస్కరణలో వివరించబడింది.
తమిళనాడులో కంటే ప్రబలంగా ఉన్న ఈ ఆచారంలో ‘కాలాపల్లి’ “యుద్ధభూమికి బలి. కురుక్షేత్ర యుద్ధం ప్రారంభం కావడానికి ఒకరోజు ముందు అమావాస్య రోజున (అమావాస్య రోజు) కాలపల్లవి నిర్వహించాలని జ్యోతిష్యుడు (సహదేవుడు) కౌరవ అధిపతి దుర్యోధనుడికి సలహా ఇచ్చాడు మరియు ఇరావణుడు (అర్జునుడి కుమారుడు) బాధితుడుగా అంగీకరించాడు. త్యాగం కోసం.
Ayudha Puja 2022
Ayudha Puja 2022

ఆయుధ పూజ ప్రాముఖ్యత:

ప్రధాన శక్తి దేవతలు ఆయుధ పూజ సమయంలో సరస్వతి (జ్ఞానం, కళలు మరియు సాహిత్యం యొక్క దేవత), లక్ష్మి (సంపద యొక్క దేవత) మరియు పార్వతి (దైవమైన తల్లి) వివిధ రకాల పరికరాలతో పాటుగా పూజిస్తారు;
ఈ సందర్భంగా సైనికులు ఆయుధాలను పూజిస్తారు మరియు కళాకారులచే పనిముట్లు గౌరవించబడతాయి. సాధారణ ప్రజలు వాహనాలు లేదా ఏదైనా ఎలక్ట్రానిక్ పరికరాల వంటి వారికి ఇష్టమైన వాటిని పూజిస్తారు.
ఈ పండుగ సమయంలో పూజ భారతదేశం అంతటా స్వల్ప వ్యత్యాసాల ఆచారాల ద్వారా నిర్వహించబడే ఒక అర్ధవంతమైన ఆచారంగా పరిగణించబడుతుంది మరియు ఇది ఒకరి వృత్తి మరియు దాని సంబంధిత సాధనాలపై ప్రత్యేక దృష్టిని కేంద్రీకరిస్తుంది మరియు దాని వెనుక ఒక దైవిక శక్తి బాగా పని చేయడానికి మరియు దానిని పొందడానికి పని చేస్తుందని సూచిస్తుంది. సరైన ప్రతిఫలం.
ఈ రోజున భక్తులు తమ ఆయుధాలు, పనిముట్లు, వాయిద్యాలు మరియు పుస్తకాలను పూజిస్తారు. మనం ఆధునిక యుగంలోకి వెళ్లేకొద్దీ, ఆయుధ ఆరాధన దాని ప్రాముఖ్యతను కోల్పోయింది, సంబంధిత పని మరియు వృత్తి ఆరాధన వస్తువులుగా వాటి స్థానాన్ని ఆక్రమించింది.
అయితే ఇంతకు ముందు చెప్పినట్లుగా ఆయుధాలను ఉపయోగించేవారు లేదా ఆయుధాలను తయారు చేసే వ్యాపారంలో ఉన్నవారు ఈ రోజున ఆయుధాలను పూజించరని దీని అర్థం కాదు. దేవాలయాలు మరియు పండాల్లో కూడా ఈ రోజున దుర్గామాత మరియు ఇతర దేవతల విగ్రహాలపై ఉంచిన ఆయుధాలను పూజిస్తారు.
ఆయుధ పూజను హిందూమతంలో కొత్త ప్రారంభానికి కూడా చాలా పవిత్రమైన సమయంగా పరిగణిస్తారు, అందుకే చాలా మంది హిందీవారు ఈ రోజు వాహనాలు, పరికరాలు లేదా వస్తువుల వంటి కొత్త వస్తువులను కొనుగోలు చేయడానికి ఇష్టపడతారు.
లేకపోతే, వారు ఈ సమయ వ్యవధిలో వస్తువులను కొనుగోలు చేయడానికి ఇష్టపడతారు, అలా చేయడం అదృష్టంగా భావిస్తారు మరియు దేవతల ఆశీర్వాదం ద్వారా వారి వస్తువులు చాలా కాలం పాటు ఉంటాయి.

ఆయుధ పూజ వేడుకలు:

చాలా ముఖ్యమైన సాధనాలు మరియు అన్ని ఉపకరణాలు మొదట శుభ్రం చేయబడతాయి. అన్ని పనిముట్లు, యంత్రాలు, వాహనాలు మరియు ఇతర పరికరాలను పెయింట్ లేదా బాగా పాలిష్ చేసిన తర్వాత పసుపు పేస్ట్, చందనం పేస్ట్ (తిలక్ (చిహ్నం లేదా గుర్తు) రూపంలో) మరియు కుంకం (వెర్మిలియన్)తో పూస్తారు. తరువాత, సాయంత్రం, పూజ రోజు ముందు, వాటిని గుర్తించబడిన వేదికపై ఉంచి పూలతో అలంకరిస్తారు.
యుద్ధ ఆయుధాల విషయంలో, వాటిని కూడా శుభ్రం చేసి, పువ్వులు మరియు తిలకంతో అలంకరించి, గోడకు ఆనుకుని ఒక వరుసలో ఉంచుతారు.
పండల్స్ లేదా దేవాలయాలలో దుర్గామాత మరియు ఇతర దేవతల విగ్రహాలపై ఉంచిన ఆయుధాలను ఈ రోజున పూజారులు వివిధ వేడుకల ద్వారా మరింత ఆచార పద్ధతిలో పూజిస్తారు.
నవమి రోజున జరిగే పూజ ఉదయం, వారందరినీ తెలివిగా పూజిస్తారు. సరస్వతి, లక్ష్మి మరియు పార్వతి యొక్క చిత్రాలు. పూజ కోసం పుస్తకాలు మరియు సంగీత వాయిద్యాలను కూడా పీఠంపై ఉంచారు. పూజ రోజున వీటికి భంగం వాటిల్లదు. రోజంతా పూజలు, చింతనలతో గడుపుతారు.

ఆయుధ పూజ భారతదేశంలోని వివిధ ప్రాంతాలలో వివిధ ఆచారాలతో భారతదేశం అంతటా జరుపుకుంటారు, తమిళనాడులో దీనిని గోలు పండుగగా జరుపుకుంటారు, దీనిలో హిందూ దేవతలు మరియు దేవతల బొమ్మలను కళాత్మకంగా ఏర్పాటు చేసి పూజిస్తారు.
మహారాష్ట్రలో పూజ సమయంలో శమీ చెట్టు ఆకులు లేదా బంతి పువ్వుల వంటి వివిధ ప్లానర్‌లకు అధిక ప్రాముఖ్యత ఉంటుంది. కర్ణాటకలో మైసూర్ దసరా ఊరేగింపు ఆయుధాలను బంగారు పల్లకి ద్వారా పూజిస్తారు. అదేవిధంగా జరుపుకోవడానికి అనేక మార్గాలు ఉన్నాయి.

Leave a Reply

%d bloggers like this: