Home Current Affairs International Day of Sign Languages 2022

International Day of Sign Languages 2022

0
International Day of Sign Languages 2022
International Day of Sign Languages 2022

International Day of Sign Languages 2022 – అంతర్జాతీయ సంజ్ఞా భాషల దినోత్సవం అనేది UN గుర్తింపు పొందిన కార్యక్రమం మరియు ఇది సంకేత భాషను ప్రోత్సహిస్తూ ప్రతి సంవత్సరం సెప్టెంబర్ 23న జరుపుకుంటారు.

నేడు మన ప్రపంచంలో దాదాపు 72 మిలియన్ల మంది బధిరులు ఉన్నారని మీకు తెలుసా? మరియు ఈ ప్రజలు మొత్తంగా 300 కంటే ఎక్కువ విభిన్న సంకేత భాషలు ఉపయోగించబడుతున్నాయి.
అంతర్జాతీయ సంజ్ఞా భాషల దినోత్సవాన్ని ప్రతి సంవత్సరం సెప్టెంబర్ 23న ప్రపంచవ్యాప్తంగా జరుపుకుంటారు మరియు ఇది ఐక్యరాజ్యసమితి గుర్తింపు పొందిన కార్యక్రమం మరియు దీనిని వరల్డ్ ఫెడరేషన్ ఆఫ్ డెఫ్ (WFD) స్థాపించింది.
కానీ ఈ 72 మిలియన్ల మంది బధిరులు తమ రోజువారీ జీవితంలో కమ్యూనికేట్ చేయడంలో చాలా కష్టాలు పడుతున్నారు అంటే సామాన్య ప్రజలకు సంకేత భాషల గురించి తెలియదు. కాబట్టి ఈ రోజు ఈ సమస్యపై అవగాహన పెంచడం మరియు సంకేత భాష పరంగా కనీసం ప్రాథమిక జ్ఞానం కలిగి ఉండేలా ప్రజలను ప్రోత్సహించడం లక్ష్యంగా పెట్టుకుంది.

అంతర్జాతీయ సంజ్ఞా భాషల దినోత్సవం చరిత్ర:

చరిత్ర అంతటా బధిరులు సంకేత భాషలను ఉపయోగించారు. వాస్తవానికి, ప్లేటోస్ క్రాటిలస్, 500 BCలో ప్రచురించబడింది, సంకేత భాషకు సంబంధించి రికార్డ్ చేయబడిన పురాతన ఖాతాలలో ఒకటి. మరియు ఈ రికార్డులు చాలా వరకు మానవ చరిత్రలో వివిధ మతపరమైన మరియు సాంస్కృతిక గ్రంథాలలో ప్రస్తావించబడ్డాయి.
లూకా సువార్త మొదటి అధ్యాయం ప్రకారం క్రీ.శ. 60 సంకేత భాష మొదటిసారిగా ఉపయోగించబడిందని టెట్‌లో పేర్కొనబడినట్లుగా, సంకేత భాష వాడకంపై తనకున్న అపనమ్మకం కారణంగా గాబ్రియేల్ దేవదూత జాన్ ది బాప్టిస్ట్ తండ్రి జకారియస్‌ను మాట్లాడకుండా చేసాడు. . క్రీ.శ. 685లో, అలాగే యార్క్ బిషప్‌గా ఉన్న జాన్ ఆఫ్ బెవర్లీ, ఒక చెవిటి వ్యక్తికి సంకేత భాషను ఉపయోగించి మాట్లాడటం నేర్పినప్పుడు, అది ఆ సమయంలో ఒక అద్భుతంగా పరిగణించబడింది మరియు తరువాత అతను కాననైజ్ చేయబడ్డాడు.
ఫ్రెంచ్ వ్యక్తి చార్లెస్-మిచెల్ డి ఎల్’పీ 18వ శతాబ్దంలో తన మాన్యువల్ ఆల్ఫాబెట్‌ను ప్రచురించాడు, ఇది ఇప్పటి వరకు ఫ్రాన్స్ మరియు ఉత్తర అమెరికాలో పెద్దగా మారలేదు. 1755లో, పారిస్‌లో అబ్బే డి ఎల్‌ఎపీ చెవిటి పిల్లల కోసం మొదటి పాఠశాలను స్థాపించారు మరియు లారెంట్ క్లర్క్ దాని అత్యంత ప్రసిద్ధ గ్రాడ్యుయేట్‌గా పరిగణించబడ్డారు.
తరువాత క్లర్క్ 1817లో కనెక్టికట్‌లోని హార్ట్‌ఫోర్డ్‌లో బధిరుల కోసం అమెరికన్ పాఠశాలను కనుగొనడానికి థామస్ హాప్‌కిన్స్ గల్లాడెట్‌తో కలిసి యునైటెడ్ స్టేట్స్‌కు వెళ్లాడు. గల్లాడెట్ కుమారుడు, ఎడ్వర్డ్ మైనర్ గల్లాడెట్, 1857లో వాషింగ్టన్, D.C.లో చెవిటివారి కోసం ఒక పాఠశాలను స్థాపించాడు, అది 1864లో. నేషనల్ డెఫ్-మ్యూట్ కాలేజీగా మారింది.
అంతర్జాతీయ సంకేత భాషల దినోత్సవం చివరకు 2017లో ఐక్యరాజ్యసమితిచే గుర్తించబడింది మరియు 2018 నుండి ఇది UN గుర్తింపు పొందిన కార్యక్రమం. 1951లో స్థాపించబడిన ఈ వరల్డ్ ఫెడరేషన్ ఆఫ్ డెఫ్ (WFD) ప్రకారం ఇది సెప్టెంబర్ 23న జరుపుకుంటారు.
International Day of Sign Languages 2022
International Day of Sign Languages 2022

అంతర్జాతీయ సంజ్ఞా భాషల దినోత్సవం ప్రాముఖ్యత:

సంకేత భాషలు చిహ్నాలు మరియు చేతి సంజ్ఞల ద్వారా సందేశాలను ప్రసారం చేసే దృశ్య భాషలు. మన ప్రపంచంలో ఈ భాషలు ఎన్ని ఉన్నాయో తెలియదు. సాధారణంగా, ప్రతి దేశానికి దాని స్వంత సంకేత భాష ఉంటుంది, USలో దాని అమెరికన్ సంకేత భాష UKలో అది బ్రిటిష్ సంకేత భాష. కొన్ని దేశాలు, నిజానికి, ఒకటి కంటే ఎక్కువ ఉన్నాయి. అయితే ప్రాథమిక సమాచార మార్పిడికి సంబంధించిన చాలా చిహ్నాలు మరియు సంజ్ఞలు అన్ని సంకేత భాషల్లో ఎక్కువగా ఒకే విధంగా ఉంటాయి కాబట్టి మీరు చింతించాల్సిన అవసరం లేదు.
విభిన్న సంకేత భాష తమను తాము వేరు చేయడానికి మరియు సంకేతాలను ఉపయోగించడం సులభతరం చేయడానికి వివిధ ప్రాంతీయ స్వరాలతో అమలు చేయగలదు. సంకేత భాష, సంప్రదాయంలో గొప్పది మరియు దాని ఉపయోగం మరియు నిర్మాణంలో నిజమైనది కూడా ప్రాంతీయ ప్రాధాన్యతలకు అనుకూలీకరించబడింది.
అన్నింటికంటే ఎక్కువ మంది చెవిటివారు కూడా స్పష్టమైన కారణం వల్ల మూగ ఉంటారు. పుట్టుకతో వచ్చే వినికిడి లోపం వల్ల ప్రజలు మాట్లాడే భాష నేర్చుకోలేరని మీరు తప్పక తెలుసుకోవాలి, అయితే వినికిడి లోపంతో బాధపడే లేదా చెవిటివారిగా మారిన కొందరు వ్యక్తులు చాలా బాగా మాట్లాడగలరు, అయితే వినికిడి లోపం వల్ల మాట్లాడటం ద్వారా సంభాషించలేరు.
ప్రపంచంలోని 72 మిలియన్ల మంది బధిరులుగా ఉన్నారని మేము మీకు చెప్పాము కానీ దాదాపు 430 మిలియన్లకు పైగా ప్రజలు వారి వినికిడి లోపానికి పునరావాసం అవసరమయ్యే దశలో ఉన్నారని మరియు 2050 నాటికి ఈ సంఖ్య 700 మిలియన్ల మార్కును దాటుతుందని, అంటే ప్రతి పది మందిలో ప్రతి ఒక్కరికి వినికిడి శక్తి ఉంటుందని అర్థం. సంబంధిత సమస్యలు. అందువల్ల సంకేత భాషపై ప్రాథమిక అవగాహన కలిగి ఉండటం మంచిది, ఎందుకంటే అది పెద్ద సంఖ్యలో ప్రజలు మరియు వారి సమస్యను మనం అర్థం చేసుకోవాలి, ఎందుకంటే మనకు సంకేత భాషను నేర్చుకునే అవకాశం ఉంది కానీ వారికి మాట్లాడే భాషలను నేర్చుకునే అవకాశం లేదు.
అందువల్ల అంతర్జాతీయ సంజ్ఞా భాషల దినోత్సవం ఈ సమస్యకు సంబంధించి అవగాహనను పెంచుతుంది మరియు సంకేత భాషలను నేర్చుకునేలా ప్రజలను ప్రోత్సహిస్తుంది. అందుకే ఈ రోజున అనేక ర్యాలీలు, సెమినార్లు, కొన్ని సరదా కార్యక్రమాలు, వివిధ బధిరుల అవగాహన ప్రచారాలు నిర్వహిస్తారు.

అంతర్జాతీయ సంజ్ఞా భాషల దినోత్సవం థీమ్:

ప్రతి సంవత్సరం అంతర్జాతీయ సంజ్ఞా భాషల దినోత్సవం ఒక నిర్దిష్ట థీమ్‌ను కలిగి ఉంటుంది, దీనిని వరల్డ్ ఫెడరేషన్ ఆఫ్ డెఫ్ ప్రకటించింది.
గత సంవత్సరం 2021లో అంతర్జాతీయ సంజ్ఞా భాషల దినోత్సవం యొక్క థీమ్ “మేము మానవ హక్కుల కోసం సంతకం చేస్తాము.”
ఈ సంవత్సరం అంతర్జాతీయ సంజ్ఞా భాషల దినోత్సవం 2022 యొక్క థీమ్ “సంకేత భాషలు మనల్ని ఏకం చేస్తాయి.” మన సంకేత భాషల ద్వారా ఏర్పడిన ఐక్యతను ప్రపంచం మరోసారి హైలైట్ చేస్తుంది.
చెవిటి సంఘాలు, ప్రభుత్వాలు మరియు పౌర సమాజం  సంస్థలు తమ దేశాల శక్తివంతమైన మరియు విభిన్న భాషా ప్రకృతి దృశ్యాలలో భాగంగా జాతీయ సంకేత భాషలను ప్రోత్సహించడంలో, ప్రోత్సహించడంలో మరియు గుర్తించడంలో తమ సమిష్టి కృషిని నిర్వహిస్తాయి.

Leave a Reply

%d bloggers like this: