Home Current Affairs International Day of Peace 2022

International Day of Peace 2022

0
International Day of Peace 2022
International Day of Peace 2022

International Day of Peace 2022 – అంతర్జాతీయ శాంతి దినోత్సవం ప్రతి సంవత్సరం సెప్టెంబర్ 21న జరుపుకుంటారు మరియు ఇది ప్రపంచ శాంతి మరియు సంఘర్షణల ముగింపు కోసం వాదించే UN గుర్తింపు పొందిన కార్యక్రమం.

అంతర్జాతీయ శాంతి దినోత్సవాన్ని అధికారికంగా వరల్డ్ పీస్ డే అని కూడా పిలుస్తారు, ఇది యునైటెడ్ నేషన్స్ గుర్తింపు పొందిన సెలవుదినం ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఏటా సెప్టెంబర్ 21న జరుపుకుంటారు.
ఈ రోజు ప్రపంచంలోని అన్ని దేశాలలో మరియు ప్రజలలో శాంతి ఆదర్శాలను బలోపేతం చేయడానికి అంకితం చేయబడింది. మనమందరం ఒకరితో ఒకరు పోట్లాడుకునే బదులు కలిసి పని చేయడం ద్వారా చాలా ఎక్కువ సాధించగలమని అందరికీ ఇది సందేశాన్ని ఇస్తుంది.
ప్రపంచంలో జరుగుతున్న అన్ని సంఘర్షణలను శాంతియుతంగా పరిష్కరించడంతోపాటు ప్రపంచమంతటా వ్యాపించకుండా నిరోధించడం ద్వారా మానవాళికి తీవ్రమైన పరిణామాలను కలిగించే ఒక పెద్ద సంఘర్షణలో మన ప్రపంచం మొత్తాన్ని బలవంతం చేయగలదు. మన ప్రపంచం.

అంతర్జాతీయ శాంతి దినోత్సవం చరిత్ర:

శాంతి సాధ్యమే. చరిత్రలో, చాలా సమాజాలు ఎక్కువ సమయం శాంతితో జీవించాయి. నేడు, మన తల్లిదండ్రులు లేదా తాతామామల కంటే యుద్ధంలో చనిపోయే అవకాశం చాలా తక్కువ. ప్రత్యేకించి రెండవ ప్రపంచ యుద్ధం తర్వాత ఐక్యరాజ్యసమితి ఏర్పడినప్పటి నుండి మేము ప్రపంచంలో ఎటువంటి పెద్ద తీవ్రమైన సంఘర్షణను నివారించాము. ఇటీవలి కాలంలో అనేక చిన్న తరహా యుద్ధాలు, అంతర్యుద్ధాలు మరియు ప్రాక్సీ యుద్ధాలు జరిగినప్పటికీ మన ప్రపంచం రెండవ ప్రపంచ యుద్ధం తర్వాత సుదీర్ఘ శాంతిని అనుభవిస్తోంది.
మరియు మానవులు కూడా శాంతి చాలా ముఖ్యం అని చాలా కాలం నుండి అర్థం చేసుకున్నారని కూడా స్పష్టమవుతుంది. మొదటిగా నమోదు చేయబడిన శాంతి ఉద్యమాలు పీస్ ఆఫ్ గాడ్ (989 AD) మరియు ట్రూస్ ఆఫ్ గాడ్ (1027 AD) రోజులు మరియు ప్రభువులు హింసను ఆచరించే రోజులను పరిమితం చేయడం ద్వారా హింసను అరికట్టాలనే కోరిక నుండి తీసుకువచ్చారు.
1981లో, యునైటెడ్ నేషన్స్ జనరల్ అసెంబ్లీ యునైటెడ్ కింగ్‌డమ్ మరియు కోస్టారికాచే స్పాన్సర్ చేయబడిన ఒక తీర్మానాన్ని ఆమోదించిన తర్వాత సెప్టెంబర్ మూడవ మంగళవారాన్ని అంతర్జాతీయ శాంతి దినోత్సవంగా ప్రకటించింది. మొదట్లో ఎంచుకున్న తేదీ సాధారణ అసెంబ్లీ వార్షిక సమావేశాల సాధారణ ప్రారంభ రోజు, సెప్టెంబర్ మూడవ మంగళవారం. ప్రపంచవ్యాప్తంగా శాంతి ఆదర్శాలను బలోపేతం చేసే ఉద్దేశ్యంతో.
ఈ ఆచార దినాన్ని స్థాపించిన రెండు దశాబ్దాల తర్వాత, 2001లో, అసెంబ్లీ ఏటా సెప్టెంబర్ 21న ఆచరించే తేదీని మార్చింది. ఆపై 2002 నుంచి ఏటా సెప్టెంబర్ 21న మాత్రమే జరుపుకుంటారు. మరియు ఈ సంవత్సరంలో UN ఈ సంఘటనను ప్రపంచ కాల్పుల విరమణ మరియు అహింసా దినంగా కూడా ప్రకటించింది.
శాంతి మరియు అహింస యొక్క ఆదర్శాలు ప్రపంచంలోని ప్రతిచోటా అమలు చేయబడుతున్నాయో లేదో తనిఖీ చేయడానికి, ఐక్యరాజ్యసమితి ప్రతి సంవత్సరం దానిపై నివేదికలను సమర్పించాలని నిర్ణయించింది. మరియు ఈ విధంగా వారు ఇప్పుడు ప్రతి సంవత్సరం గ్లోబల్ పీస్ ఇండెక్స్‌ను విడుదల చేస్తారు. మరియు 2008 నుండి ఐస్లాండ్ నిరంతరం ప్రపంచంలో అత్యంత శాంతియుత దేశంగా ర్యాంక్ చేయబడింది.
International Day of Peace 2022
International Day of Peace 2022

అంతర్జాతీయ శాంతి దినోత్సవం ప్రాముఖ్యత:

శాంతి ఉన్న ప్రపంచంలో జీవితం మెరుగ్గా ఉంటుంది మరియు ప్రపంచమంతటా శాంతి మరియు అహింస కోసం వాదించడం ఈ రోజు యొక్క ఉద్దేశ్యం. ఈ రోజున మేము శాంతిని సృష్టించేవారు మరియు శాంతి పరిరక్షకులుగా ఉన్నవారికి గౌరవం మరియు వారి సహకారానికి నివాళులు అర్పించాలని మరియు ప్రపంచాన్ని మరింత శాంతియుత ప్రదేశంగా మార్చడానికి మనం ప్రతి ఒక్కరు వ్యక్తిగతంగా ఏమి చేయవచ్చో తెలుసుకోవడానికి చూస్తాము.
శాంతి సందేశం చాలా సులభమైన సందేశం మరియు మనమందరం దాని గురించి మరియు దాని ప్రాముఖ్యత గురించి మన చిన్ననాటి నుండి తల్లిదండ్రులు మరియు పాఠశాలల ద్వారా వింటూ ఉండాలి. ఇది తెలిసినప్పటికీ వాస్తవికత చాలా భిన్నంగా ఉందని మరియు ప్రతి ఒక్కరూ ఒకరికొకరు అసురక్షితంగా ఉంటారని మనం అంగీకరించాలి, ఇది వివిధ రాష్ట్రాలు లేదా వ్యక్తుల సమూహాల మధ్య వివిధ విభేదాలకు దారితీస్తుంది.
మరియు మన ప్రపంచంతో ఉన్న సమస్య ఏమిటంటే, యుద్ధం మరియు హింస ఎప్పుడూ విభేదాలను పరిష్కరించడానికి సమాధానం కాదని మనకు తెలుసు, కానీ అది ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఒకరిపై ఒకరు ద్వేషాన్ని మాత్రమే పెంచుతుంది. ప్రస్తుతానికి మేము ప్రపంచ యుద్ధం 2 నుండి ఒక పెద్ద ప్రపంచ సంఘర్షణను తప్పించుకున్నాము, కానీ ప్రస్తుత దృశ్యాలను చూస్తే మనకు ప్రపంచ యుద్ధం 3 ఉండదని మేము హామీ ఇవ్వలేము, అయితే అది జరిగే అవకాశం చాలా తక్కువ, అయితే మనం పోరాటాన్ని ఆపగలిగినప్పుడు ఎందుకు అవకాశం తీసుకోండి ఇప్పుడు మాత్రమే.
యుద్ధం అంతులేని బాధలను కలిగిస్తుంది, దాని ఉదాహరణ మనం గతంలో చాలాసార్లు చూశాము, ఇది రెండవ ప్రపంచ యుద్ధం లేదా మొదటిది ఈ యుద్ధాల సమయంలో మన ప్రపంచం నుండి మిలియన్ల మంది ప్రజలు మరణించారు. కాబట్టి ఈ రోజు మన వద్ద ఉన్న ప్రస్తుత సాంకేతికత మరియు శక్తివంతమైన ఆయుధాలతో ఈ గ్రహం నుండి మానవ జాతిని తుడిచిపెట్టే అవకాశం ఉందని ఖచ్చితంగా చెప్పవచ్చు.
ఈ రోజు హింసలో పాల్గొనకుండా మరియు యుద్ధం కోసం వాదించకుండా ప్రజలను ప్రోత్సహిస్తుంది, ఎందుకంటే ప్రజలు చాలాసార్లు మానసికంగా యుద్ధం కోసం వాదిస్తారు, ప్రజల మద్దతు లేకుండా నాయకులు నియంతలు అయినప్పటికీ సంఘర్షణ లేదా యుద్ధాన్ని ప్రారంభించడం చాలా కష్టం. . కాబట్టి ప్రజలుగా ఎల్లప్పుడూ యుద్ధానికి వ్యతిరేకంగా మాట్లాడడం మరియు ఎల్లప్పుడూ శాంతి కోసం వాదించడం మన బాధ్యత.

అంతర్జాతీయ శాంతి దినోత్సవ వేడుకలు:

అంతర్జాతీయ శాంతి దినోత్సవం నాడు, ప్రపంచవ్యాప్తంగా వ్యక్తులు మరియు సంస్థలు కార్యకలాపాలలో పాల్గొంటాయి మరియు సంవత్సరానికి ఒక నిర్దిష్ట థీమ్‌పై కేంద్రీకృతమై అనేక ఈవెంట్‌లను నిర్వహిస్తాయి. కార్యకలాపాలు ప్రైవేట్ ఈవెంట్‌ల నుండి పబ్లిక్ వేడుకలు, పండుగలు మరియు కచేరీల వరకు మారుతూ ఉంటాయి, ఇవి చుట్టూ ఉన్న పెద్ద ప్రేక్షకులకు శాంతి సందేశాన్ని పంపుతాయి.
వివిధ సంస్కృతులు శాంతిని ఎలా జరుపుకుంటాయో చర్చించడానికి మరియు తప్పులు పునరావృతం కాకుండా చరిత్రలో సంఘర్షణలు మరియు యుద్ధాల గురించి తెలుసుకోవడానికి విద్యార్థులకు కళా ప్రదర్శనలు మరియు పాఠాలను ఏర్పాటు చేయడం ద్వారా ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఉన్న విద్యా సంస్థలు కూడా తమ పాత్రను పోషిస్తాయి. కొన్నిసార్లు వారు ప్రజలకు శాంతి సందేశాన్ని అందించడానికి విద్యార్థుల ర్యాలీలను నిర్వహిస్తారు.
వ్యక్తిగత స్థాయిలో, ప్రజలు చెట్లను నాటడం, పంజరంలో ఉన్న జంతువులను విడిపించడం లేదా వారి విభేదాలను పక్కన పెట్టడం మరియు వారు ఇంతకు ముందు పోరాడిన వ్యక్తులను ఆలింగనం చేసుకోవడం వంటి కార్యక్రమాలలో కూడా పాల్గొంటారు, ఇటువంటి చర్యలు శాంతి మరియు ప్రేమ సందేశాన్ని వ్యాప్తి చేయడంలో సహాయపడతాయి.
శాంతి గంటను యునైటెడ్ నేషన్స్ అసోసియేషన్ ఆఫ్ జపాన్ 1954లో విరాళంగా అందించింది. సంవత్సరానికి రెండుసార్లు గంటను మోగించడం ఆనవాయితీగా మారింది, మొదట వసంతకాలం మొదటి రోజున, వెర్నల్ ఈక్వినాక్స్ వద్ద మరియు అంతర్జాతీయ దినోత్సవాన్ని జరుపుకోవడానికి సెప్టెంబర్ 21న శాంతి కోసం.

అంతర్జాతీయ శాంతి దినోత్సవం థీమ్:

ప్రతి సంవత్సరం UN కూడా ఈ రోజు కోసం ఒక నిర్దిష్ట థీమ్‌ను నిర్దేశిస్తుంది, దానిపై దృష్టి కేంద్రీకరించడానికి ప్రజలను ప్రోత్సహించే మార్గం. ఈ సంవత్సరం 2022 అంతర్జాతీయ శాంతి దినోత్సవం యొక్క థీమ్ “జాత్యహంకారాన్ని అంతం చేయండి. శాంతిని నిర్మించండి.”
ప్రపంచవ్యాప్తంగా వివాదాలు చెలరేగుతూ, ప్రజలు పారిపోయేలా చేస్తున్నందున, సరిహద్దుల వద్ద జాతి-ఆధారిత వివక్షను మనం చూశాము. COVID-19 మా కమ్యూనిటీలపై దాడి చేస్తూనే ఉంది, కొన్ని జాతుల సమూహాలు ఇతరుల కంటే ఎలా తీవ్రంగా దెబ్బతిన్నాయో మేము చూశాము. ఆర్థిక వ్యవస్థలు దెబ్బతిన్నందున, జాతి మైనారిటీలపై ద్వేషపూరిత ప్రసంగం మరియు హింసను మనం చూశాము.
శాంతిని నెలకొల్పడంలో మనందరి పాత్ర ఉంది. మరియు జాత్యహంకారాన్ని పరిష్కరించడం అనేది సహకరించడానికి కీలకమైన మార్గం. మన మనస్సులలో జాత్యహంకారాన్ని నింపే నిర్మాణాలను కూల్చివేయడానికి మనం పని చేయవచ్చు. మేము ప్రతిచోటా సమానత్వం మరియు మానవ హక్కుల కోసం ఉద్యమాలకు మద్దతు ఇవ్వగలము. మేము ఆఫ్‌లైన్ మరియు ఆన్‌లైన్ రెండింటిలోనూ ద్వేషపూరిత ప్రసంగాలకు వ్యతిరేకంగా మాట్లాడవచ్చు. మేము విద్య మరియు నష్టపరిహార న్యాయం ద్వారా జాతి వ్యతిరేకతను ప్రచారం చేయవచ్చు.

Leave a Reply

%d bloggers like this: