Home Current Affairs World Ozone Day 2022

World Ozone Day 2022

0
World Ozone Day 2022
World Ozone Day 2022

World Ozone Day 2022 – మన ప్రపంచం నుండి ఓజోన్ పొర క్షీణిస్తోందని మాకు తెలుసు, అయితే దానిని రక్షించడానికి మరియు ప్రపంచ ఓజోన్ దినోత్సవాన్ని జరుపుకుంటున్నామని తెలుసుకోవడం కోసం మనం నిజంగా ఏమి చేస్తున్నామో.

ప్రపంచ ఓజోన్ దినోత్సవం, ప్రతి సంవత్సరం సెప్టెంబర్ 16న నిర్వహించబడుతుంది మరియు దీనిని ఓజోన్ పొర పరిరక్షణ కోసం అంతర్జాతీయ దినోత్సవం అని కూడా పిలుస్తారు మరియు ఇది UN గుర్తింపు పొందిన కార్యక్రమం.
1987లో ఓజోన్ పొరను క్షీణింపజేసే పదార్థాలపై మాంట్రియల్ ప్రోటోకాల్‌పై దేశాలు సంతకం చేసిన తేదీని గుర్తు చేస్తూ 1994లో ఐక్యరాజ్యసమితి జనరల్ అసెంబ్లీ ఈ తేదీని నియమించింది.
ఓజోన్ పొర మన భూమికి చాలా ముఖ్యమైనదని, సూర్యుడి నుండి హానికరమైన ప్రసరించే UV కిరణాలను పొందకుండా మనకు ఒక దుప్పటిలా పనిచేస్తుందని ఇప్పటికి మనందరికీ తెలిసి ఉండాలి. అయితే ఈ సమస్యకు సంబంధించి ప్రపంచం వాస్తవానికి ఏమి చేస్తోంది లేదా చేయాలనుకుంటున్నది ఈ రోజున చర్చించబడుతుంది.

ప్రపంచ ఓజోన్ దినోత్సవ చరిత్ర:

1913లో ఫ్రెంచ్ భౌతిక శాస్త్రవేత్తలు చార్లెస్ ఫాబ్రీ మరియు హెన్రీ బ్యూసన్‌లు తొలిసారిగా ఓజోన్ పొరను కనుగొన్నారు. ఆ సమయంలో సూర్యుని కొలతలు భూమిపై దాని ఉపరితలం నుండి భూమికి విడుదలయ్యే రేడియేషన్ సాధారణంగా నల్ల శరీరం యొక్క వర్ణపటానికి అనుగుణంగా ఉన్నట్లు తేలింది. విపరీతమైన అధిక ఉష్ణోగ్రతలను కలిగి ఉంటుంది, కానీ స్పెక్ట్రం యొక్క అతినీలలోహిత ముగింపులో దాదాపు 310 నానోమీటర్లు కొలిచే తరంగదైర్ఘ్యం కంటే తక్కువ రేడియేషన్ లేదు.
ఇది స్పెక్ట్రమ్ యొక్క అతినీలలోహిత చివరలో తప్పిపోయిన రేడియేషన్ వాతావరణంలోని ఏదో ద్వారా గ్రహించబడుతుందని శాస్త్రవేత్తలు విశ్వసించారు. మరియు ఇది శాస్త్రవేత్తలకు చాలా ఆసక్తిని కలిగించింది మరియు వారు దాని గురించి మరింత పరిశోధన చేయడం ప్రారంభించారు మరియు వారు దానిని శోషించే రసాయన పొర అని నిర్ధారణకు వచ్చారు మరియు వారు దానిని ఓజోన్ అని పిలిచారు.
1929లో, ఈ రసాయనం యొక్క లక్షణాలను బ్రిటీష్ వాతావరణ శాస్త్రవేత్త G. M. B. డాబ్సన్ విస్తృతంగా అన్వేషించారు, అతను ఒక సాధారణ స్పెక్ట్రోఫోటోమీటర్‌ను అభివృద్ధి చేశాడు, దీనితో భూమి నుండి స్ట్రాటో ఆవరణ ఓజోన్‌ను కొలవవచ్చు మరియు ఈ దశ చాలా ముఖ్యమైనది. మరుసటి సంవత్సరం, ఓజోన్ పొర ఏర్పడిన ఫోటోకెమికల్ మెకానిజమ్‌లను బ్రిటిష్ భౌతిక శాస్త్రవేత్త సిడ్నీ చాప్‌మన్ 1930లో కనుగొన్నారు.
1994లో, UNGA (యునైటెడ్ నేషన్స్ జనరల్ అసెంబ్లీ) సెప్టెంబర్ 16వ తేదీని ఓజోన్ పొర పరిరక్షణ కోసం అంతర్జాతీయ దినోత్సవంగా ప్రకటించింది. ఏదేమైనప్పటికీ, దీని కోసం మాంట్రియల్ ప్రోటోకాల్ 1987లో సంతకం చేయబడింది మరియు కాంట్రాక్టుకు అధికారిక స్టాంపును అందించడానికి ప్రయత్నాలు 1995లో జరిగాయి. ఈ ప్రోటోకాల్ ఓజోన్ క్షీణత రసాయనాల వినియోగాన్ని తగ్గించే లక్ష్యంతో ఉంది మరియు దీనిని మొత్తం 197 మంది సభ్యులు ఆమోదించారు.
World Ozone Day 2022
World Ozone Day 2022

ప్రపంచ ఓజోన్ దినోత్సవం ప్రాముఖ్యత:

ఓజోన్ పొర అనేది స్ట్రాటో ఆవరణ పొర, ఇది సూర్యుడి నుండి వచ్చే అతినీలలోహిత వికిరణం యొక్క హానికరమైన దుష్ప్రభావాల నుండి మన భూమిని కాపాడుతుంది. వాతావరణంలోని ఓజోన్ కారణంగా హానికరమైన UV కిరణాలు సమర్థవంతంగా రక్షించబడతాయి. కాబట్టి ఓజోన్ పొర మన పర్యావరణానికి చాలా కీలకం.
మరియు మన గ్రహం నుండి ఓజోన్ పొర పూర్తిగా క్షీణిస్తే, అది మన జీవితం మరియు మన గ్రహం యొక్క పర్యావరణంపై చాలా తీవ్రమైన పరిణామాలను కలిగి ఉంటుంది. మొక్కల జీవితచక్రం చెదిరిపోతుంది మరియు ఆహార గొలుసు దెబ్బతింటుంది. ఇది పాచి వంటి సూక్ష్మ జీవులను కూడా జీవించనివ్వదు మరియు ఈ పాచిని తినే జంతువులు కూడా నశించవచ్చు. గాలి నమూనాలో మరియు గ్లోబల్ వార్మింగ్‌లో గుర్తించదగిన మార్పు ఉంటుంది, ఇది వాతావరణ మార్పులకు కూడా కారణం కావచ్చు.
మేము UV కిరణాలతో ప్రత్యక్ష సంబంధంలో ఉంటే, రేడియేషన్ యొక్క దుష్ప్రభావాలు క్యాన్సర్, మంచు అంధత్వం, చర్మం వృద్ధాప్యం మరియు కంటిశుక్లం మరియు ఇతర బాధలు వంటి ప్రతిదాన్ని కలిగి ఉంటాయి. ప్రతి సంవత్సరం, ప్రపంచవ్యాప్తంగా నమోదయ్యే ఉష్ణ తరంగాలు మరియు అధిక ఉష్ణోగ్రతల యొక్క అధిక పెరుగుదలను మేము అనుభవిస్తున్నాము, ఇప్పుడు మేము యూరప్‌లో గతంలో ఎన్నడూ లేని విధంగా భారీ హీట్‌వేవ్‌లను చూశాము.
వివిధ మానవ కార్యకలాపాల కారణంగా వాతావరణంలోకి విడుదలయ్యే క్లోరిన్ మరియు బ్రోమిన్ అణువుల వంటి రసాయనాలు ఓజోన్ పొర క్షీణతకు చాలా కారణమవుతాయి. అదృష్టవశాత్తూ, మాంట్రియల్ ప్రోటోకాల్ ప్రకారం ఓజోన్ క్షీణిస్తున్న పదార్థాలను దశలవారీగా తొలగించడానికి స్థిరమైన ప్రయత్నాల కారణంగా ఈ రంధ్రం చివరకు మూసివేయబడింది. 2018లో వలె, ఓజోన్ క్షీణత కారకం అంచనా వేయబడింది మరియు ఇది ఓజోన్ ఆరోగ్యం యొక్క స్థితిలో చెప్పుకోదగిన మెరుగుదలని చూపింది. కొనసాగుతున్న ప్రయత్నాల కారణంగా వాతావరణ మార్పులు కూడా కొంత మేరకు తారుమారయ్యాయి.

ప్రపంచ ఓజోన్ దినోత్సవ వేడుకలు:

అభివృద్ధి చెందిన మరియు అభివృద్ధి చెందుతున్న దేశాలలో మాంట్రియల్ ప్రోటోకాల్ అమలు బాగా పురోగమించింది. అన్ని ఫేజ్-అవుట్ షెడ్యూల్‌లు చాలా సందర్భాలలో కట్టుబడి ఉంటాయి, కొన్ని షెడ్యూల్ కంటే ముందే ఉన్నాయి. CFCలు మరియు హాలోన్‌లతో సహా అధిక ఓజోన్-క్షీణత సంభావ్యత కలిగిన రసాయనాలపై మొదట దృష్టి కేంద్రీకరించబడింది. తక్కువ ఓజోన్-క్షీణత సంభావ్యత కారణంగా HCFCల దశ-అవుట్ షెడ్యూల్ మరింత సడలించబడింది మరియు అవి CFCలకు పరివర్తన ప్రత్యామ్నాయాలుగా కూడా ఉపయోగించబడ్డాయి.
కాబట్టి ఈ రోజున UN ఆయా దేశాలు సాధించిన పురోగతిని పర్యవేక్షిస్తుంది మరియు ఏదైనా దేశం దానిని సాధించడంలో లోపం ఉన్నట్లు వారు కనుగొంటే, అది మన గ్రహానికి చాలా ముఖ్యమైనది కాబట్టి దానిపై దృష్టి పెట్టడానికి వారిని ప్రక్షాళన చేయడానికి ప్రయత్నిస్తారు మరియు దేశాలకు అనేక సలహాలను కూడా ఇస్తుంది. వారు చేయడం కష్టంగా ఉంటే దాన్ని ఎలా సాధించాలనే దానిపై.
దీన్ని భరించడం అధికారులదే కాదు ప్రజల బాధ్యత కూడా వారు తమ ప్రభుత్వాల ముందు ఈ సమస్యల గురించి తమ స్వరాన్ని పెంచుతూ ఉంటారు, తద్వారా మన గ్రహం యొక్క భవిష్యత్తుకు ఇది చాలా ముఖ్యమైనది కాబట్టి పురోగతి సాధించవచ్చు మరియు అందువల్ల ప్రజలకు అవగాహన కల్పించడానికి ఈ రోజు వివిధ అవగాహన ప్రచారాలు మరియు కార్యక్రమాలు కూడా నిర్వహించబడతాయి. ఈ రోజు ఈ ముఖ్యమైన సమస్య.

అనేక దేశాలలో వివిధ పాఠశాలలు ahd విద్యా సంస్థలు చిన్న ప్రచారాలు, ప్రత్యేక కార్యక్రమాలు, పోటీలు మరియు వ్యాస రచన కార్యకలాపాలు వంటి వివిధ కార్యక్రమాలను కూడా నిర్వహిస్తాయి. విద్యార్ధులు మన ప్రపంచ భవిష్యత్తు కాబట్టి ఈ విషయం గురించి ఇప్పుడే వారికి అవగాహన కల్పించడం చాలా అవసరం.

ప్రపంచ ఓజోన్ దినోత్సవం థీమ్:

ఈ సంవత్సరం ప్రపంచ ఓజోన్ దినోత్సవం లేదా ఓజోన్ పొర పరిరక్షణ కోసం అంతర్జాతీయ దినోత్సవం యొక్క థీమ్ “మాంట్రియల్ ప్రోటోకాల్@35: భూమ్మీద జీవాన్ని రక్షించే ప్రపంచ సహకారం.”
వాతావరణ మార్పులపై మాంట్రియల్ ప్రోటోకాల్ చూపే విస్తృత ప్రభావాన్ని మరియు వాతావరణ సవాళ్లను ఎదుర్కొనేందుకు మరియు భవిష్యత్ తరాలకు భూమిపై జీవితాన్ని రక్షించడానికి సహకారంతో పనిచేయడం, భాగస్వామ్యాలను ఏర్పరచుకోవడం మరియు ప్రపంచ సహకారాన్ని అభివృద్ధి చేయవలసిన అవసరాన్ని థీమ్ గుర్తిస్తుంది.
కాబట్టి ఓజోన్‌ను రక్షించడంలో ప్రపంచం మొత్తం చేస్తున్న ప్రయత్నాలను ఇది ఒక విధంగా అభినందిస్తుంది, కానీ ఇప్పటికీ అది సరిపోదని హెచ్చరిస్తుంది మరియు మన ఓజోన్ పొర మరియు మన ప్రపంచం యొక్క భద్రతను నిర్ధారించడానికి ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఐక్య ప్రయత్నం అవసరం.

Leave a Reply

%d bloggers like this: