Home Featured Engineers Day 2022

Engineers Day 2022

0
Engineers Day 2022
Engineers Day 2022

Engineers Day 2022 – భారతదేశంలో, సర్ ఎం విశ్వేశ్వరయ్య జన్మదినాన్ని పురస్కరించుకుని ఏటా సెప్టెంబరు 15న ఇంజనీర్స్ డేని జరుపుకుంటారు.

భారతదేశంలోని గొప్ప ఇంజనీర్లలో ఒకరైన సర్ మోక్షగుండం విశ్వేశ్వరయ్య జన్మదినాన్ని పురస్కరించుకుని భారతదేశంలో ప్రతి సంవత్సరం సెప్టెంబర్ 15న జాతీయ ఇంజనీర్ల దినోత్సవాన్ని జరుపుకుంటారు.
అందువల్ల ఈ రోజును భారతీయ చరిత్రలో అత్యంత ప్రసిద్ధ ఇంజనీర్లలో ఒకరి జన్మదినాన్ని జరుపుకునే విశ్వేశ్వర జయంతిగా కూడా జరుపుకుంటారు, అతని వారసత్వం ఇప్పటికీ ఎవరికీ సాటిలేనిది.
సర్ ఎం. విశ్వేశ్వరయ్యకు నివాళులు అర్పించడంతో పాటు, దేశవ్యాప్తంగా ఉన్న ఇంజనీర్లందరి గౌరవార్థం ఈ రోజును జరుపుకుంటారు మరియు ఇంజనీర్లను అభినందించడానికి మరియు దేశ అభివృద్ధిలో వారి సహకారాన్ని గుర్తించడానికి ప్రజలను ప్రోత్సహిస్తుంది.

ఇంజనీర్స్ డే చరిత్ర:

1968లో భారత ప్రభుత్వం సర్ ఎం విశ్వేశ్వరయ్య జయంతిని ఇంజనీర్ల దినోత్సవంగా ప్రకటించింది. అప్పటి నుండి, ఆధునిక మరియు అభివృద్ధి చెందిన భారతదేశాన్ని నిర్మించడానికి సహకరించిన మరియు ఇప్పటికీ చేస్తున్న ఇంజనీర్లందరినీ గౌరవించడం మరియు గుర్తించడం కోసం ఈ రోజు జరుపుకుంటారు.
సర్ MV అని పిలవబడే సర్ మోక్షగుండం విశ్వేశ్వరయ్య 1860 సెప్టెంబర్ 15న మైసూర్ రాజ్యంలోని ముద్దెనహళ్లిలో ఒక తెలుగు బ్రాహ్మణ కుటుంబంలో జన్మించారు. అతను సివిల్ ఇంజనీర్, రాజనీతిజ్ఞుడు మరియు మైసూర్ యొక్క పంతొమ్మిదవ దివాన్, అతను 1912 నుండి 1919 వరకు ఏడు సంవత్సరాల పాటు పనిచేశాడు.
మైసూరులోని కృష్ణ రాజ సాగర డ్యామ్ అభివృద్ధి, దక్కన్ పీఠభూమిలో నీటిపారుదల వ్యవస్థ అమలు, హైదరాబాద్ నగరానికి వరద రక్షణ వ్యవస్థ మొదలైనవి సర్ ఎం విశ్వేశ్వరయ్య తన కెరీర్‌లో చెప్పుకోదగ్గ రచనలు. వీటితో పాటు అతను అనేక క్లిష్టమైన సివిల్ ఇంజనీరింగ్ ప్రాజెక్టులను అమలు చేశాడు. అలాగే మరియు అందుకే అతను ఎప్పటికప్పుడు గొప్ప ఇంజనీర్లలో ఒకరిగా పరిగణించబడ్డాడు.
అతను మైసూర్ దివాన్‌గా పనిచేసిన కాలంలో, M విశ్వేశ్వరయ్య మైసూర్ సోప్ ఫ్యాక్టరీ, బెంగళూరు వ్యవసాయ విశ్వవిద్యాలయం, స్టేట్ బ్యాంక్ ఆఫ్ మైసూర్, మైసూర్ ఐరన్ అండ్ స్టీల్ వర్క్స్, ప్రభుత్వ ఇంజనీరింగ్ కళాశాల మరియు అనేక ఇతర పరిశ్రమలు వంటి అనేక పరిశ్రమలను స్థాపించారు. ఈ పరిశ్రమలు మైసూర్ రాష్ట్రంలో వేలాది మందికి జీవనోపాధిని అందించే బాధ్యతను కలిగి ఉన్నాయి.
అందుకే సర్ ఎమ్ విశ్వేశ్వరయ్య తన జీవితకాలంలో బ్రిటిష్ ఇండియా సమయంలో బ్రిటీష్ ఇండియన్ ఎంపైర్ నైట్ కమాండర్ అవార్డును కూడా అందుకున్నారు మరియు స్వాతంత్ర్యం తర్వాత సర్ ఎంవీ దేశంలోని అత్యున్నత పౌర పురస్కారమైన భారతరత్నతో సత్కరించబడ్డారు. అతను లండన్ ఇన్‌స్టిట్యూషన్ ఆఫ్ సివిల్ ఇంజనీర్స్ గౌరవ సభ్యత్వం, ఇండియన్ ఇన్‌స్టిట్యూట్ ఆఫ్ సైన్స్ నుండి ఫెలోషిప్ మరియు దేశంలోని ఎనిమిది విశ్వవిద్యాలయాల నుండి అనేక ఇతర డిగ్రీలను కూడా అందుకున్నాడు.
Engineers Day 2022
Engineers Day 2022

ఇంజనీర్స్ డే ప్రాముఖ్యత:

అనేక నివేదికల ప్రకారం భారతదేశం ప్రపంచంలో 2వ అతిపెద్ద ఇంజనీర్లను కలిగి ఉంది మరియు అందుకే దీనిని ఇంజనీర్ల దేశం అని కూడా కొందరు భావిస్తారు. నేడు ఇంజినీరింగ్ భారత ఆర్థిక వ్యవస్థలో చాలా భాగం దోహదపడుతుంది మరియు భారతదేశం యొక్క మొత్తం అభివృద్ధికి ఇది చాలా ముఖ్యమైనది.
ఈ రోజు దేశంలోని ఇంజనీర్లందరూ ముఖ్యంగా సివిల్ ఇంజనీర్లు తమ లక్ష్యాలను సాధించడంలో మరియు దేశ అభివృద్ధికి ఎంతో తోడ్పడటంలో సర్ ఎం విశ్వేశ్వరయ్యను రోల్ మోడల్‌గా తీసుకోవాలని కోరారు. మరియు భారతదేశానికి సివిల్ ఇంజనీరింగ్ చాలా ముఖ్యమైనది, ఎందుకంటే ఇటీవల దేశం భారీ నిర్మాణ విజృంభణను చూస్తోంది, ఎందుకంటే సులభంగా కనెక్టివిటీ కోసం దేశం దాని మౌలిక సదుపాయాలపై భారీగా పెట్టుబడులు పెడుతోంది.
సివిల్ ఇంజనీరింగ్ కాకుండా మనందరికీ తెలుసు, భారతదేశం ఐటి పరిశ్రమలో ఎంత పెద్దదిగా మారిందో మరియు ఈ రోజు కూడా చాలా వేగంగా అభివృద్ధి చెందుతోంది మరియు ఈ పరిశ్రమను దేశంలోని కష్టపడి పనిచేసే సాఫ్ట్‌వేర్ ఇంజనీర్లందరూ నిర్వహిస్తున్నారు. మెకానికల్, ఏరోనాటికల్, కెమికల్, కంప్యూటర్ మొదలైన ఇతర రకాల ఇంజినీరింగ్‌లు భారతదేశ అభివృద్ధికి చాలా కీలకమైనవి మరియు ప్రతిభావంతుల పెద్ద వర్క్‌పూల్‌ను కూడా ఉపయోగిస్తాయి.
కానీ ఉద్యోగాలు దొరక్కపోవటం వంటి అనేక కారణాల వల్ల నేడు చాలా మంది ఇంజినీరింగ్ చదివిన తర్వాత కూడా ఇంజినీరింగ్‌ను కొనసాగించడం లేదు. కానీ నైపుణ్యాలు మరియు సరైన జ్ఞానం లేకపోవడం వల్ల ఇది కూడా జరుగుతుంది, ఎందుకంటే నేటికీ చాలా మంది కేవలం డిగ్రీ పొందడం కోసం ఇంజనీరింగ్ చదువుతున్నారు, ఇది పూర్తిగా తప్పు ఇంజనీరింగ్ అభిరుచి యొక్క వృత్తి మరియు ఇంజనీరింగ్ పట్ల ఆసక్తి లేదా మక్కువ లేకుండా మీరు ఇంజనీరింగ్‌లో రాణించలేరు. . కాబట్టి ఇంజనీరింగ్‌ను వృత్తిగా ఎంచుకునే ముందు ప్రజలు తీవ్రంగా ఉండాలి.
ఈ రోజు యువతను ఇంజనీర్లు కావడానికి కూడా ప్రేరేపిస్తుంది, కానీ అభిరుచి మరియు ఆసక్తి ద్వారా మాత్రమే కాదు! మరియు ఇంజినీరింగ్ ఇప్పటికే ఉన్నత స్థాయి వైట్ కాలర్ వృత్తిగా పరిగణించబడుతోంది, ప్రారంభంలో మంచి జీతాలు మరియు ఉన్నత స్థానాలకు చేరుకున్న తర్వాత భారీ ఆదాయం. కాబట్టి మొత్తం ఇంజనీరింగ్ నిజానికి ఎంచుకోవడానికి చాలా గొప్ప వృత్తి.

ఇంజనీర్స్ డే వేడుకలు:

సర్ ఎం విశ్వేశ్వరయ్య జయంతి సందర్భంగా ముద్దెనహళ్లిలోని ఆయన జన్మస్థలంలో ఆయన స్మారకార్థం ఏర్పాటు చేశారు. ఈ స్మారక చిహ్నం విశ్వేశ్వరయ్య నేషనల్ మెమోరియల్ ట్రస్ట్ ద్వారా నిర్వహించబడుతుంది మరియు సర్ MV యొక్క అవార్డులు, బిరుదులు మరియు వ్యక్తిగత వస్తువులను ప్రదర్శిస్తుంది, అందులో ఆయన గది, కళ్లద్దాలు, కప్పులు, పుస్తకాలు మొదలైనవి ఉన్నాయి. స్మారక చిహ్నం నిర్వహించబడింది.
ముద్దెనహళ్లిలోని స్థానిక ప్రజలచే దేవాలయంగా భావించే అతని ఇంటికి చేరుకుంది.
దేశంలోని సీనియర్ మంత్రులు మరియు రాజకీయ నాయకులు కూడా ఈ రోజున సర్ ఎం విశ్వేశ్వరయ్యకు నివాళులర్పించారు మరియు అతని జయంతి సందర్భంగా గొప్ప ఇంజనీర్ మరియు రాజనీతిజ్ఞుడు అని సంబోధించారు, అతనికి సంబంధించిన వివిధ సమాచారం స్ఫూర్తిదాయకమైన ప్రసంగాల ద్వారా అందించబడింది.
ఇంజనీర్లను అభినందిస్తూ, ఈ రోజు గురించి సాధారణ ప్రజలకు అవగాహన కల్పించడానికి ప్రభుత్వం మరియు అనేక ప్రైవేట్ సంస్థలు కూడా వివిధ కార్యక్రమాలను నిర్వహిస్తాయి మరియు అభివృద్ధిలో ఇంత పెద్ద పాత్ర పోషిస్తున్న దేశంలోని కష్టపడి పనిచేసే ఇంజనీర్లందరికీ చెల్లించాలని ప్రజలను కోరుతున్నాయి. దేశం.
భారతదేశంతో పాటు పొరుగున ఉన్న శ్రీలంక మరియు ఆఫ్రికన్ దేశం టాంజానియా కూడా తమ ఇంజనీర్స్ డేని సెప్టెంబర్ 15న జరుపుకుంటాయి మరియు దేశంలోని ఇంజనీర్లందరినీ జరుపుకోవడం మరియు గౌరవించడం మరియు దేశ నిర్మాణంలో వారి సహకారాన్ని గుర్తించడం వంటి ఉద్దేశ్యాన్ని కలిగి ఉన్నాయి.

ఇంజనీర్స్ డే థీమ్:

2022లో ఈ సంవత్సరం ఇంజనీర్స్ డే యొక్క థీమ్ ఇంకా నిర్ణయించబడలేదు, అయితే గత సంవత్సరం 2021లో ఇంజనీర్స్ డే యొక్క థీమ్ “ఆరోగ్యకరమైన ప్లానెట్ కోసం ఇంజనీరింగ్- యునెస్కో ఇంజనీరింగ్ నివేదికను జరుపుకోవడం.”
కాబట్టి మాతో సన్నిహితంగా ఉండండి, ఈ సంవత్సరం థీమ్ విడుదలైన వెంటనే మేము మీకు అప్‌డేట్ చేస్తాము కాబట్టి మా వెబ్‌సైట్‌తో సన్నిహితంగా ఉండండి.

Leave a Reply

%d bloggers like this: