Home Current Affairs Hindi Diwas 2022

Hindi Diwas 2022

0
Hindi Diwas 2022
Hindi Diwas 2022

Hindi Diwas 2022 – భారతదేశంలో అత్యధికంగా మాట్లాడే భాష హిందీకి గౌరవార్థం ‘హిందీ దివస్’ రూపంలో ప్రతి సంవత్సరం సెప్టెంబర్ 14న జరుపుకుంటారు.

భారతదేశంలో ఎక్కువగా మాట్లాడే భాష హిందీ మరియు ఇది మన ప్రపంచంలో అత్యధికంగా మాట్లాడే భాషలలో ఒకటి. ఇది ఇండో-ఆర్యన్ భాష మరియు సంస్కృతం యొక్క ప్రాచీన భాషని కలిగి ఉన్న అనేక భాషల నుండి ఉద్భవించింది.
ఈ భాష గౌరవార్థం భారతదేశం తన ‘హిందీ దివస్’ని ప్రతి సంవత్సరం సెప్టెంబర్ 14న జరుపుకుంటుంది మరియు ఈ రోజు దేవనాగ్రి లిపిలో హిందీని భారతదేశ అధికారిక భాషలలో ఒకటిగా స్వీకరించిన సంఘటనను కూడా గుర్తు చేస్తుంది.
ఈ రోజు భాష గురించి అవగాహన పెంచడం మరియు దేశం మరియు ప్రపంచవ్యాప్తంగా కూడా ఈ భాష యొక్క వినియోగాన్ని ప్రోత్సహించడం లక్ష్యంగా పెట్టుకుంది మరియు ఇది భారతదేశంలో ఆంగ్ల విధింపును సవాలు చేస్తుంది మరియు వారి రోజువారీ జీవితంలో హిందీని నేర్చుకోవాలని మరియు ఉపయోగించమని ప్రజలను ప్రోత్సహిస్తుంది.

హిందీ దివాస్ చరిత్ర:

భారత రాజ్యాంగ సభ సెప్టెంబర్ 14, 1949న దేవనాగరి లిపిలో వ్రాయబడిన హిందీని భారతదేశ అధికారిక భాషగా అంగీకరించింది. అధికారికంగా, మొదటి హిందీ దినోత్సవాన్ని సెప్టెంబర్ 14, 1953న జరుపుకున్నారు.
హిందీని అధికారిక భాషలలో ఒకటిగా స్వీకరించడానికి గల కారణం బహుళ భాషలు ఉన్న దేశంలో పరిపాలనను సులభతరం చేయడం. హిందీని అధికార భాషగా స్వీకరించడానికి అనేక మంది రచయితలు, కవులు మరియు కార్యకర్తలు ప్రయత్నాలు చేశారు.
హిందీ కథానాయకులు భారతదేశం యొక్క ఏకైక “జాతీయ భాష”గా హిందీ ఉండాలని కోరుకున్నారు, అయితే దక్షిణ భారతదేశం మరియు భారతదేశంలోని ఇతర ప్రాంతాల నుండి వచ్చిన ప్రతినిధులు ఆంగ్లానికి రాజ్యాంగంలో స్థానం కల్పించాలని ఇష్టపడ్డారు.
అందుకే మున్షీ-అయ్యంగార్ ఫార్ములా హిందీని భారతదేశ సమాఖ్య ప్రభుత్వ అధికారిక భాషగా ప్రకటించింది, కానీ దానిని జాతీయ భాష హోదాను తిరస్కరించింది మరియు పరిపాలనా మరియు విద్యా ప్రయోజనాల కోసం ఆంగ్లాన్ని అధికారిక భాషగా ప్రకటించింది.
ఇతర ఇండో-ఆర్యన్ భాషల మాదిరిగానే, హిందీ కూడా సౌరసేని ప్రాకృతం మరియు సౌరసేని అపభ్రంశ ద్వారా ఉత్తర భారతదేశంలో 7వ శతాబ్దంలో ఉద్భవించిన వేద సంస్కృతం యొక్క ప్రారంభ రూపం యొక్క ప్రత్యక్ష వారసుడు.
ఢిల్లీ సుల్తానేట్ కాలంలో, ఇది నేటి ఉత్తర భారతదేశం, తూర్పు పాకిస్తాన్, దక్షిణ నేపాల్ మరియు బంగ్లాదేశ్‌లను కవర్ చేసింది.
మరియు ఇది హిందూ మరియు ముస్లిం సంస్కృతుల సంపర్కానికి దారితీసింది, పాత హిందీ యొక్క సంస్కృత మరియు ప్రాకృత స్థావరం పర్షియన్ నుండి అరువు పదాలతో సుసంపన్నమైంది, ఇది ప్రస్తుత హిందూస్తానీ రూపంలోకి పరిణామం చెందింది.
మరియు ఈ హిందుస్థానీ భాష దేశంలో భారత స్వాతంత్ర్యం వరకు ప్రబలంగా ఉంది మరియు భారతదేశ విభజన జరిగినప్పుడు మనకు హిందుస్తానీ నుండి హిందీ మరియు ఉర్దూ అనే రెండు భాషలు వచ్చాయి.
అందువల్ల భారతదేశం ఆధునిక-ప్రామాణిక హిందీని దేశ అధికారిక భాషలలో ఒకటిగా స్వీకరించింది.
Hindi Diwas 2022
Hindi Diwas 2022

హిందీ దివాస్ ప్రాముఖ్యత:

నేడు, 2011 భారత జనాభా లెక్కల ప్రకారం దేశంలో అత్యధికంగా మాట్లాడే భాష హిందీగా ఉంది, దేశంలోని 43.6% మంది ప్రజలు హిందీని తమ మాతృభాషగా పేర్కొన్నారు మరియు మొత్తం 60% మంది హిందీని మొదటి, రెండవ లేదా మూడవ భాషగా గుర్తించారు. మరియు చాలా మంది భారతీయులకు ఈరోజు హిందీ కొంచెం తెలుసు.
హిందీ జాతీయ భాష కానప్పటికీ, ఇది భారతదేశంలోని 22 అధికారిక షెడ్యూల్డ్ భాషలలో ఒకటిగా గుర్తించబడింది, అయితే ఇది దేశవ్యాప్తంగా కమ్యూనికేషన్‌లో భారీ పాత్ర పోషిస్తుంది.
మరియు దాని కోసం మాత్రమే దేశంలోని వివిధ ప్రాంతాలలో ముఖ్యంగా దక్షిణ భారతదేశంలో హిందీని విధించినందుకు వ్యతిరేకతను ఎదుర్కొన్న మాట కూడా నిజం.
అయితే ఇవన్నీ ఉన్నప్పటికీ హిందీ దివాస్ హిందీని మాతృభాషగా మాట్లాడే వారి కోసం ప్రత్యేకంగా హిందీ వినియోగాన్ని ప్రోత్సహిస్తుంది మరియు ఇది చాలా అందమైన భాష కాబట్టి ప్రపంచవ్యాప్తంగా మరియు దేశంలోని హిందీని నేర్చుకోవడానికి ప్రజలను ప్రోత్సహిస్తుంది.
నేటి ప్రపంచం చాలా ఆంగ్లంలో నడిచే ప్రపంచం మరియు భారతదేశం ప్రపంచంలోనే అత్యధిక ఆంగ్ల భాష మాట్లాడే జనాభాను కలిగి ఉంది కాబట్టి ఈ రోజు హిందీ భాషను సంరక్షించాలని కోరుకుంటుంది, తద్వారా ప్రజలు ఇంగ్లీష్ నేర్చుకునేటప్పుడు దానిని ఉపయోగించడం మర్చిపోరు మరియు ఇది సవాలు చేయడానికి కూడా ప్రయత్నిస్తుంది. మన ప్రపంచం మరియు దేశంలో ఆంగ్ల విధింపు.
ఈ రోజు భారతదేశంలో హిందీ చాలా ప్రబలంగా ఉంది మరియు అది ఎప్పుడైనా అంతరించిపోయేలా కనిపించడం లేదు, కానీ ‘చికిత్స కంటే ముందు జాగ్రత్తలు ఉత్తమం’ అని చెప్పబడింది, అందుకే ఈ రోజు హిందీ భాషపై అవగాహన తీసుకురావడానికి ఉద్దేశించబడింది. ప్రజలను మరియు హిందీ భాషను ఉపయోగించే మరియు నేర్చుకోవడానికి ప్రజలను ప్రోత్సహిస్తుంది.

హిందీ దివాస్ వేడుకలు:

ఈ రోజున దేశవ్యాప్తంగా అనేక సాహిత్య మరియు సాంస్కృతిక కార్యక్రమాలు నిర్వహించబడతాయి, దీనిలో ప్రజలు హిందీ సాహిత్యం యొక్క గొప్ప రచనలు మరియు సంగీతం మరియు చలనచిత్రాలు వంటి హిందీ భాషలను కలిగి ఉన్న ఇతర విషయాలను జరుపుకుంటారు.
ఉత్తర మరియు మధ్య భారతదేశంలో హిందీ ఎక్కువగా మాట్లాడతారు కాబట్టి ఆ ప్రాంతాల సంస్కృతి కూడా ఈ రోజున జానపద సంగీతం, నృత్యం మొదలైన వాటి ద్వారా జరుపుకుంటారు.
హిందీ దివాస్ సందర్భంగా మంత్రిత్వ శాఖలు, విభాగాలు, ప్రభుత్వ రంగ యూనిట్లు (PSUలు), జాతీయం చేయబడిన బ్యాంకులు మరియు పౌరులకు హిందీ భాష యొక్క సహకారం మరియు ప్రచారం కోసం రాజ్‌భాషా కీర్తి పురస్కార్ మరియు రాజ్‌భాషా గౌరవ్ పురస్కార్ వంటి అవార్డులు కూడా ఈ రోజున పంపిణీ చేయబడతాయి.
అనేక పాఠశాలలు మరియు కళాశాలలు వివిధ సాహిత్య మరియు సాంస్కృతిక కార్యక్రమాలను నిర్వహిస్తాయి, అలాగే రోజు యొక్క ప్రాముఖ్యతను ప్రదర్శించడానికి మరియు పెంచడానికి పోటీలను నిర్వహిస్తాయి.
భాష గురించి అవగాహన. ఢిల్లీలోని విజ్ఞాన్ భవన్‌లో జరిగిన కార్యక్రమంలో భాషకు చేసిన కృషికి వ్యక్తులను భారత రాష్ట్రపతి సత్కరించారు.
ప్రజలు హిందీ భాష గురించి మరింత తెలుసుకోవడం ద్వారా లేదా హిందీ పదజాలంలో వారి జ్ఞానాన్ని పెంచుకోవడం ద్వారా ఈ రోజును జరుపుకోవడానికి ఇష్టపడతారు మరియు ఈ రోజున హిందీ సాహిత్యాన్ని చదవడానికి మరియు హిందీ కంటెంట్‌ను చూడటానికి కూడా ఇష్టపడతారు.

Leave a Reply

%d bloggers like this: