Home Current Affairs National Forest Martyrs Day 2022

National Forest Martyrs Day 2022

0
National Forest Martyrs Day 2022
National Forest Martyrs Day 2022

National Forest Martyrs Day 2022 – భారతదేశంలో ఏటా సెప్టెంబర్ 11న జాతీయ అటవీ అమరవీరుల దినోత్సవాన్ని జరుపుకుంటారు మరియు ఇది అటవీ సంరక్షణను కాపాడే అటవీ కార్మికులందరికీ అంకితం చేయబడిన రోజు.

ప్రతి సంవత్సరం సెప్టెంబర్ 11న, భారతదేశంలో జాతీయ అటవీ అమరవీరుల దినోత్సవం జరుపుకుంటారు. భారతదేశంలోని వన్యప్రాణులు, అడవులు మరియు అరణ్యాలను రక్షించడానికి తమ జీవితాలను త్యాగం చేసిన వారికి నివాళులర్పించే రోజు.
పేరు సూచించినట్లుగా భారతదేశం అంతటా అరణ్యాలు, అడవులు మరియు వన్యప్రాణులను రక్షించడానికి తమ ప్రాణాలను అర్పించిన వారికి నివాళులు అర్పించే రోజు మరియు ఇది 1730 నాటి అపఖ్యాతి పాలైన ఖేజర్లీ మారణకాండను గుర్తుచేసుకునే స్మారక దినం.
పర్యావరణం మరియు అటవీ మంత్రిత్వ శాఖ ప్రకటన చేసిన తర్వాత 2013లో అధికారికంగా ఈ రోజు ఉనికిలోకి వచ్చింది మరియు అప్పటి నుండి ప్రజలు ప్రతి సంవత్సరం సెప్టెంబర్ 11న ఈ పండుగను జరుపుకుంటారు.

జాతీయ అటవీ అమరవీరుల దినోత్సవం చరిత్ర:

1730లో అపఖ్యాతి పాలైన ఖేజర్లీ మారణకాండ జరిగిన ఈ తేదీ ప్రకారం సెప్టెంబర్ 11 తేదీని పర్యావరణ మరియు అటవీ మంత్రిత్వ శాఖ ఎంపిక చేసింది. ఈ విషాద సంఘటన సమయంలో, అప్పటి రాజస్థాన్ రాజు మహారాజా అభయ్ సింగ్ తన రాజభవనం కోసం అడవులను సేకరించాలని భావించిన సైనికులు ఖేజర్లీ చెట్లను నరికివేయడం ప్రారంభించారు. రాజస్థాన్‌లోని ఖేజర్లీ గ్రామంలో బిష్ణోయ్ వర్గానికి చెందిన ప్రజలు ఈ చెట్లను పవిత్రంగా భావించేవారు.
విశ్వాసాల ప్రకారం, ఈ చెట్లను నరికివేసే సమయంలో అమృతా దేవి అనే స్త్రీ పవిత్రమైన ఖేజర్లీ చెట్టు స్థానంలో తన తలను సమర్పించింది. అర్థరహితంగా చెట్లను నరికివేయడంపై ఆగ్రహం వ్యక్తం చేసిన ఆ గ్రామంలోని ప్రజలు చెట్ల స్థానంలో తమ ప్రాణాలను అర్పించి నిరసన తెలిపారు.
అయితే ఈ సంఘటన తరువాత విషాదంగా మారింది, దీనిని నేడు మనం ‘ఖేజర్లీ ఊచకోత’గా పిలుస్తాము. సైనికులు ఆమె శిరచ్ఛేదం చేసి, అమృత పిల్లలతో సహా 350 మందిని చంపడం కొనసాగించారు, వారు నిరసనగా లేచి చెట్ల స్థానంలో తమ ప్రాణాలను అర్పించారు. దాంతో ఈ ఘటన ఊచకోతగా మారింది.
ఈ ఊచకోత విన్న వెంటనే, ఆశ్చర్యపోయిన రాజు ప్రజలను చంపడాన్ని గుర్తించమని తన సైనికులను ఆజ్ఞాపించాడు మరియు బిష్ణోయ్ వర్గానికి చెందిన వారికి క్షమాపణ చెప్పాడు. తన క్షమాపణతో పాటు, రాజు మహారాజా అభయ్ సింగ్ బిష్ణోయ్ గ్రామాల చుట్టూ ఉన్న ప్రాంతాలలో చెట్లను నరికివేయడం మరియు జంతువులను చంపడం జరగదని పేర్కొంటూ ప్రకటన చేశారు.

జాతీయ అటవీ అమరవీరుల దినోత్సవం ప్రాముఖ్యత:

కానీ మీకు తెలుసా, ప్రతి సంవత్సరం అనేక మంది అటవీ కార్మికులు మరియు రేంజర్లు భారతదేశంలోని వన్యప్రాణులు, జాతీయ ఉద్యానవనాలు, అడవులు, జంతువుల అభయారణ్యం మొదలైన వాటిని రక్షించడంలో తమ ప్రాణాలను కోల్పోతున్నారు. మరియు దోపిడీ, వేట, అక్రమ రవాణా, ఉగ్రవాదం మరియు ఇలాంటి సంఘటనల కారణంగా ఇది జరుగుతుంది. నేరస్థులు చేస్తారు.
కొన్నిసార్లు ఏదైనా ప్రమాదం లేదా జంతువు వేటాడడం వల్ల కూడా ఇది జరగవచ్చు. కానీ ఈ సమస్యలన్నీ ఉన్నప్పటికీ మరియు వారి ప్రాణాలను కోల్పోయే ప్రమాదం ఉన్నప్పటికీ, ఈ అటవీ రేంజర్లు మరియు కార్మికులు మన అడవులు, వన్యప్రాణులతో సహా వన్యప్రాణులు మరియు జాతులను సురక్షితంగా మరియు సురక్షితంగా ఉంచడానికి పగలు మరియు రాత్రి శ్రమిస్తున్నారు.
కానీ భారతదేశం యొక్క గొప్ప సహజ వనరులను భద్రపరచడంలో వారి సహకారం మరియు త్యాగాలు ఉన్నప్పటికీ, ప్రజలుగా మనం తరచుగా వారి సహకారాన్ని విస్మరిస్తాము మరియు వారికి అర్హమైన గౌరవాన్ని చెల్లించము.
ఈ రోజు అటవీ కార్మికులందరికీ మరియు మన వన్యప్రాణులను మరియు పర్యావరణాన్ని రక్షించడానికి కృషి చేసే వారందరికీ అవగాహన ప్రచారంగా కూడా పనిచేస్తుంది. ప్రపంచంలోని మెగాడైవర్స్ దేశాలలో భారతదేశం ఒకటి కాబట్టి, ప్రకృతి భారతదేశాన్ని చాలా ఆశీర్వదించింది మరియు ఇప్పుడు భగవంతుడు మనకు అందించిన ఈ ప్రకృతి బహుమతిని రక్షించడం పౌరులుగా మన బాధ్యత.
National Forest Martyrs Day 2022
National Forest Martyrs Day 2022
జాతీయ అటవీ అమరవీరుల దినోత్సవ వేడుకలు:
ఈ రోజును పురస్కరించుకుని, భారతదేశంలోని అనేక విద్యాసంస్థలు చెట్లు, అడవులు మరియు పర్యావరణాన్ని విస్తృతంగా రక్షించడం గురించి అవగాహన కల్పించడానికి మరియు పెంచడానికి కార్యక్రమాలను నిర్వహిస్తాయి. మరియు ఆ సమయంలో వారు ఖేజర్లీ ఊచకోత బాధితులకు మరియు మన అడవులు మరియు పర్యావరణాన్ని రక్షించడంలో మరణించిన వారందరికీ నివాళులు అర్పించారు.
పాఠశాలలు మరియు కళాశాలల అంతటా వివిధ పోటీలు కూడా ఎక్కువ మంది పిల్లలు పాల్గొనేలా మరియు అరణ్యాలను సంరక్షించడం యొక్క ప్రాముఖ్యత గురించి తెలుసుకునేలా నిర్వహించబడతాయి. మహమ్మారి ప్రారంభమైనప్పటి నుండి అన్ని ఈవెంట్‌లు వర్చువల్ మాధ్యమానికి మారాయి. కాబట్టి ఈ రోజు ge Dayకి సంబంధించిన ఈవెంట్‌లు ఎక్కువగా వీడియో-కాన్ఫరెన్సింగ్ ద్వారా జరుగుతాయి.
ఈ రోజున ప్రభుత్వం మరియు అనేక ఇతర సంస్థలు కూడా ఉద్యమం వైపు మరింతగా కనెక్ట్ అవ్వడానికి ఇంటర్నెట్‌లో ప్రత్యేకించి సోషల్ మీడియా ద్వారా వివిధ ప్రచారాలను నిర్వహిస్తాయి. ఈ రోజున మరిన్ని చెట్లను నాటాలని కూడా అధికారులు సిఫార్సు చేస్తున్నారు మరియు దేశవ్యాప్తంగా అనేక చెట్ల పెంపకం కార్యక్రమాలలో కూడా చాలా మంది పాల్గొంటారు.

Leave a Reply

%d bloggers like this: