Home Current Affairs International Literacy Day 2022

International Literacy Day 2022

0
International Literacy Day 2022
international literacy day 2022

International Literacy Day 2022 – మన ప్రపంచంలో ఉన్న అక్షరాస్యత సమస్యలపై అవగాహన మరియు ఆందోళనలను పెంచడానికి ప్రతి సంవత్సరం సెప్టెంబర్ 8వ తేదీన అంతర్జాతీయ అక్షరాస్యతా దినోత్సవాన్ని జరుపుకుంటారు.

అంతర్జాతీయ అక్షరాస్యత దినోత్సవం అనేది UN గుర్తింపు పొందిన కార్యక్రమం మరియు మన స్వంత స్థానిక కమ్యూనిటీలలో మరియు ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఉన్న అక్షరాస్యత సమస్యలపై అవగాహన మరియు ఆందోళనను పెంచడానికి ప్రపంచవ్యాప్తంగా ప్రతి సంవత్సరం సెప్టెంబర్ 8న నిర్వహించబడుతుంది.
అక్షరాస్యత అనేది ఈ ప్రపంచంలోని ప్రతి మనిషికి అర్హమైన ప్రాథమిక మానవ హక్కుగా పరిగణించబడుతుంది, అయితే పాపం ఇప్పటికీ ప్రపంచంలో అక్షరాస్యత మరియు ప్రాథమిక విద్య లేని వారు పెద్ద సంఖ్యలో ఉన్నారు మరియు ఇది తీవ్రమైన సమస్య, ఇది ఆయన పరిష్కరించాల్సిన అవసరం ఉంది. .
కాబట్టి ప్రపంచవ్యాప్తంగా అక్షరాస్యత మరియు విద్యా ప్రయత్నాలను ముందుకు తీసుకురావడానికి, నిరక్షరాస్యతను పూర్తిగా నిర్మూలించడంలో ఇంకా చాలా దూరం ఉందని ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఉన్న ప్రజలందరికీ మరియు ప్రభుత్వాలకు గుర్తు చేయడానికి ఈ రోజు అవగాహన దినంగా రూపొందించబడింది, కాబట్టి నిరంతర కృషి అవసరం.

అంతర్జాతీయ అక్షరాస్యత దినోత్సవం చరిత్ర:

అంతర్జాతీయ అక్షరాస్యత దినోత్సవం మొట్టమొదట 1965లో ఇరాన్‌లోని టెహ్రాన్‌లో జరిగిన “నిరక్షరాస్యత నిర్మూలనపై విద్యా మంత్రుల ప్రపంచ సదస్సు”లో రూపొందించబడింది.
మరుసటి సంవత్సరం యునెస్కో నాయకత్వం వహించి సెప్టెంబర్ 8ని అంతర్జాతీయ అక్షరాస్యత దినోత్సవంగా ప్రకటించింది, వ్యక్తులకు, సంఘాలకు మరియు సమాజాలకు అక్షరాస్యత యొక్క ప్రాముఖ్యతను అంతర్జాతీయ సమాజానికి గుర్తుచేయడం మరియు మరింత అక్షరాస్యత కలిగిన సమాజాల కోసం తీవ్ర ప్రయత్నాల ఆవశ్యకతను గుర్తు చేయడం ప్రధాన ఉద్దేశ్యం.
ఒక సంవత్సరం తరువాత, ప్రపంచ సమాజం 1967 సెప్టెంబర్ 8న మొదటి అంతర్జాతీయ అక్షరాస్యత దినోత్సవంలో పాల్గొనడం ద్వారా నిరక్షరాస్యతను అంతం చేసే సవాలును స్వీకరించింది.
మొదటి అంతర్జాతీయ అక్షరాస్యత దినోత్సవం నుండి యాభై సంవత్సరాలకు పైగా అక్షరాస్యత రేట్లను మెరుగుపరచడంలో చాలా పురోగతి సాధించినప్పటికీ, నేటికీ నిరక్షరాస్యత ఒక ప్రధాన ప్రపంచ సమస్యగా మిగిలిపోయింది.
నేటికీ చదవడం మరియు వ్రాయడం రాని 750 మిలియన్లకు పైగా పెద్దలు ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఉన్నారని అంచనా వేయబడింది మరియు వారిలో ఎక్కువ మంది పేద లేదా అభివృద్ధి చెందుతున్న దేశాలకు చెందినవారు. కానీ అభివృద్ధి చెందిన దేశాలలో కూడా నిరక్షరాస్యులైన జనాభా గణనీయంగా ఉంది.
ప్రపంచంలోని కొన్ని ప్రాంతాలలో కేంద్రీకృతమై ఉన్న పెద్ద నిరక్షరాస్యత ప్రపంచంలోని అనేక ప్రాంతాలలో అనేక సంఘర్షణలు, పేదరికం మరియు సామాజిక ఉద్రిక్తతలకు దారితీసిందని కూడా ఇది చూసింది.
ఇది ప్రతి మానవుని మనుగడకు అవసరమైన ప్రాథమిక మానవ హక్కులు మరియు విస్మరించకూడదు.
కాబట్టి అవును, ఇది ప్రపంచంలోని అసమానతను కూడా బహిర్గతం చేస్తోంది, ఎందుకంటే ఒక వైపు ప్రజలు అధిక అక్షరాస్యులు మరియు విద్యావంతులు మరియు అద్భుతాలు చేస్తున్నారు, మరోవైపు చాలా మందికి విద్య యొక్క ప్రాథమిక హక్కు కూడా నిరాకరించబడింది.
2017లో, అంతర్జాతీయ అక్షరాస్యత దినోత్సవం డిజిటల్-మధ్యవర్తిత్వ సమాజాలను నావిగేట్ చేయడానికి అవసరమైన అక్షరాస్యత నైపుణ్యాల వైపు దృష్టి సారించింది.
కొత్త డిజిటల్ ప్రపంచం మన ప్రపంచం యొక్క భవిష్యత్తు. సాంప్రదాయ అక్షరాస్యతతో పాటు డిజిటల్ అక్షరాస్యత కూడా చాలా ముఖ్యం మరియు అందుకే ఈ ప్రపంచంలోని ప్రతి వ్యక్తి డిజిటల్ అక్షరాస్యతకు అర్హుడు మరియు అది లేకుండానే లేదా సాంకేతికతతో నడిచే ఈ ప్రపంచంలో జీవించడం వారికి చాలా కష్టం.
international literacy day 2022
international literacy day 2022

అంతర్జాతీయ అక్షరాస్యత దినోత్సవం ప్రాముఖ్యత:

అక్షరాస్యత అంటే ఏమిటి? మిరియం-వెబ్‌స్టర్ డిక్షనరీ అక్షరాస్యతను “అక్షరాస్యత యొక్క నాణ్యత లేదా స్థితి: చదవడం మరియు వ్రాయగల సామర్థ్యంతో విద్యావంతులు” అని నిర్వచించింది.
నా ఉద్దేశ్యం, మీరు ప్రస్తుతం ఈ పోస్ట్‌ని చదువుతున్నారు మరియు మీ స్మార్ట్‌ఫోన్‌లో చదవడానికి మీ రోజులో ఎక్కువ సమయం గడుపుతున్నారని మీరు ఊహించుకోండి.
కానీ ఈ పోస్ట్‌ను చదవలేని వారు ఈ ప్రపంచంలో ఇంకా చాలా మంది ఉన్నారు, ఇది మనకు పెద్ద విషయంగా అనిపించకపోవచ్చు.
ఆన్‌లైన్ పోస్ట్‌లు మరియు కథనాలను చదవడమే కాదు, నిరక్షరాస్యులు పుస్తకం, రెస్టారెంట్ మెనూ, రహదారి గుర్తు, ఓటింగ్ బ్యాలెట్, ఇన్‌స్ట్రక్షన్ మాన్యువల్, ప్రిస్క్రిప్షన్ బాటిల్ లేబుల్ లేదా తృణధాన్యాల పెట్టెను చదవలేరు.
ఇవన్నీ మన జీవితంలో చాలా ప్రాథమిక అవసరాలు కాబట్టి ఈ ప్రపంచాన్ని బ్రతకడం వారికి ఎంత కష్టమో మరియు వారు తమ జీవితంలో ఎలా పురోగమిస్తారో ఊహించండి, దీనితో వారికి ఎటువంటి ఎంపిక లేదు.
మరియు వారు ఉద్దేశపూర్వకంగా నిరక్షరాస్యులుగా ఉండాలని నిర్ణయించుకున్నారని కాదు, విద్యను కోరుకోని కొందరు వ్యక్తులు ఉండవచ్చు కానీ ఖచ్చితంగా ఎవరూ నిరక్షరాస్యులుగా ఉండాలని కోరుకోరు, తద్వారా వారు ఎల్లప్పుడూ చదవడం మరియు వ్రాయడం కోసం ఇతరులపై ఆధారపడతారు.
అవును వీటిని ఎవరూ ఇష్టపడరు కాబట్టి ఈ వ్యక్తులు ఎందుకు నిరక్షరాస్యులుగా మిగిలిపోయారు అని మీరు అడగవచ్చు నిరక్షరాస్యతకు కారణమేమిటి?
విద్య కోసం ఆర్థిక కొరత, చిన్న వయస్సు నుండే పని చేయడానికి మరియు జీవించడానికి కుటుంబ ఒత్తిడి, సంఘర్షణ మరియు అరాచక ప్రభావిత ప్రాంతాలు లేదా ప్రపంచంలోని దేశాలలో చిక్కుకోవడం వంటి అనేక కారణాలు ఉండవచ్చు కాబట్టి సమాధానం చాలా సులభం మరియు సంక్లిష్టంగా ఉంటుంది. , విద్య పట్ల అధికారుల మద్దతు లేకపోవడం, విద్యా సంస్థలకు అందుబాటులో లేకపోవడం మొదలైనవి.
ప్రతి ఒక్కరూ విద్యను పొందడం మరియు అక్షరాస్యులుగా ఉండాలనే ప్రాథమిక హక్కును పొందేలా చేయడం చాలావరకు ప్రభుత్వ బాధ్యత, కానీ ప్రపంచంలోని కొన్ని ప్రాంతాలలో ప్రభుత్వాలు దానిని సాధించడంలో అసమర్థంగా ఉన్నాయని మరియు దాని వెనుక అనేక కారణాలు ఉండవచ్చు. . కాబట్టి ఈ సందర్భంలో ఈ ప్రపంచ పౌరుడిగా మీకు సహాయం చేయండి.
తోటి మనుషులు అక్షరాస్యులు కావాలంటే మీరు కూడా మీ వంతు పాత్ర పోషించాలి మరియు ఈ వ్యక్తులకు సహాయం చేయమని మీ ప్రభుత్వానికి నిరసన తెలియజేయడం ద్వారా మీరు దీన్ని చేయవచ్చు లేదా ఉచిత విద్య కోసం పనిచేస్తున్న అనేక విద్యా సంస్థలు ఉన్నాయి కాబట్టి వారికి మీ మద్దతును చూపండి మరియు వారికి సహాయం చేయండి విరాళం ద్వారా వారి ఆపరేషన్.
ప్రపంచ స్థాయిలో, రెండు రోజుల హైబ్రిడ్ అంతర్జాతీయ ఈవెంట్ 8 మరియు 9 సెప్టెంబర్ 2022లో, కోట్ డి ఐవరీలో నిర్వహించబడుతుంది. ఇందులో ఈ సంవత్సరం అత్యుత్తమ కార్యక్రమాలు మరియు అక్షరాస్యత పద్ధతులు 2022UNESCO అంతర్జాతీయ అక్షరాస్యత బహుమతుల అవార్డు వేడుక ద్వారా ప్రకటించబడతాయి.

అంతర్జాతీయ అక్షరాస్యత దినోత్సవం థీమ్:

ఈ సంవత్సరం అంతర్జాతీయ అక్షరాస్యత దినోత్సవం “అక్షరాస్యత అభ్యాస స్థలాలను మార్చడం” అనే థీమ్‌తో ప్రపంచవ్యాప్తంగా జరుపుకోబడుతుంది మరియు ప్రతి ఒక్కరికీ నాణ్యమైన, సమానమైన మరియు సమగ్ర విద్యను అందించడానికి అక్షరాస్యత అభ్యాస స్థలాల యొక్క ప్రాథమిక ప్రాముఖ్యతను పునరాలోచించడానికి ఇది అవకాశాన్ని ఇస్తుంది.
కాబట్టి అవును ఈ సంవత్సరం థీమ్ విద్య అందించబడుతుందా లేదా అనే దానిపై మాత్రమే కాకుండా అది ఎలా అందించబడుతోంది అనే దానిపై కూడా దృష్టి పెట్టింది.
ప్రపంచంలోని కొన్ని ప్రాంతాలలో విద్య యొక్క నాణ్యత చాలా తక్కువగా ఉందని చాలా సార్లు చూసినట్లుగా, అక్షరాస్యులుగా పిలువబడుతున్నప్పటికీ విద్యార్థులకు వారి జీవితంలో ఆచరణాత్మకంగా సహాయం చేయదు.
కాబట్టి ఈ రకమైన అక్షరాస్యత కూడా సమర్థవంతమైనది కాదు, ఈ పోటీ మరియు డిజిటల్ ప్రపంచంలో సరిపోయేలా సిద్ధంగా ఉండటానికి మన కొత్త తరాన్ని మనం నిర్మించాలి.
మరియు ఇది చాలా ముఖ్యమైన సమస్య, ఎందుకంటే మన ప్రపంచం నిరంతరం రూపాంతరం చెందుతోంది మరియు ఇది ప్రతి సంవత్సరం మరింత సాంకేతికంగా అభివృద్ధి చెందుతోంది.
మరియు అనేక పాత బోధనలు సమీప భవిష్యత్తులో పూర్తిగా పాతబడిపోవచ్చని ఊహించబడింది, అందువల్ల అందించబడిన విద్య ప్రస్తుత కాలానికి సంబంధించినదిగా ఉండటం చాలా ముఖ్యం, తద్వారా ప్రజలు ఈ విద్యను వారి అభివృద్ధి కోసం మరియు వారి భవిష్యత్తును నిర్మించుకోగలరు.
చివరకు ఈ థీమ్ కూడా అందరినీ కలుపుకొని పోయేలా విద్య ఉండాలని మరియు ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఎక్కడా ఆడపిల్లల విషయంలో దీనికి సంబంధించి వివక్ష చూపకూడదని, మన ప్రపంచంలోని అనేక ప్రాంతాలలో ప్రజలు ఇప్పటికీ స్త్రీ విద్యను నిషేధిస్తున్నారనే వాస్తవాన్ని కూడా నొక్కిచెబుతున్నారు. చాలా వెనుకబడిన ఆలోచన మరియు మార్చబడాలి.

Leave a Reply

%d bloggers like this: