Home Current Affairs Women’s Equality Day 2022

Women’s Equality Day 2022

0
Women’s Equality Day 2022
Women's Equality Day 2022

Women’s Equality Day 2022 – 1920లో USలో మహిళలు ఓటుహక్కు పొందిన రోజును స్మరించుకుంటూ ఏటా ఆగస్టు 26న మహిళా సమానత్వ దినోత్సవాన్ని జరుపుకుంటారు.

యునైటెడ్ స్టేట్స్ తనను తాను ప్రపంచంలోని మొట్టమొదటి ప్రజాస్వామ్యం అని పిలుస్తుంది మరియు ఓటు హక్కు ప్రజాస్వామ్యంలో ముఖ్యమైన భాగమని ఈ రోజు మాకు తెలుసు, అయితే 20వ శతాబ్దం ప్రారంభంలో కూడా మహిళలు ఓటు వేయడానికి అనుమతించారనే వాస్తవం మీకు తెలుసా.
అవును నిజమే, మహిళలు మొదటి నుండి న్యాయబద్ధంగా తమకు రావాల్సిన హక్కులను పొందడానికి చాలా దూరం పోరాడవలసి వచ్చింది. 1920లో 19వ సవరణ ద్వారా మాత్రమే మహిళలు యునైటెడ్ స్టేట్స్‌లో ఓటు హక్కును పొందారు.
1920 ఆగస్టు 26న మహిళలకు ఓటు హక్కు కల్పించినందున యునైటెడ్ స్టేట్స్‌లో ఏటా ఆగస్టు 26న మహిళా సమానత్వ దినోత్సవాన్ని జరుపుకుంటారు.
తేదీ ఆగస్టు 26, 2022
శుక్రవారం రోజు
చరిత్రలో తొలిసారిగా మహిళలకు ఓటు హక్కు కల్పించిన చారిత్రాత్మక దినాన్ని గుర్తుచేసే ప్రాముఖ్యత
మహిళా సమానత్వ దినోత్సవ చరిత్ర:
19వ శతాబ్దపు ప్రారంభంలో స్త్రీలు మాత్రమే పురుషుల వలె వారి కుటుంబాల నుండి ఆస్తిని పొందేందుకు అనుమతించబడలేదు మరియు స్త్రీలకు కూడా పని హక్కులు లేవు, ఎందుకంటే అతను అందుబాటులో ఉన్న ఏ ఉద్యోగంలోనైనా వారి పురుష ప్రత్యర్ధుల వలె సగం వేతనం కూడా సంపాదించాడు.
ఈ సమయంలో మహిళలు సమాన హక్కులు మరియు రాజకీయ హక్కుల కోసం నిరసనలు నిర్వహించడం ప్రారంభించారు.
1900ల ప్రారంభంలో న్యూజిలాండ్, ఫిన్లాండ్ మరియు యునైటెడ్ కింగ్‌డమ్ వంటి ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఉన్న దేశాలు మహిళలకు ఓటు వేయడాన్ని చట్టబద్ధం చేశాయి మరియు ఈ ఉద్యమం ప్రపంచవ్యాప్తంగా కొనసాగింది.
USలో కూడా అంతకుముందు 1876లో 19వ సవరణ మొదటిసారిగా మహిళలకు ఓటు హక్కు కల్పించడం గురించి ప్రవేశపెట్టబడింది, అయితే ఆ సమయంలో అది పట్టు సాధించడంలో విఫలమైంది.
ఐరోపాలో ప్రజాస్వామ్యం కోసం పోరాడడంలో ప్రభుత్వం కపటంగా ఉందని, అదే సమయంలో దాని జనాభాలో సగం మందికి ప్రజాస్వామ్యాన్ని నిరాకరిస్తున్నదని మహిళా సమూహం విమర్శించడంతో మొదటి ప్రపంచ యుద్ధంలో US యుద్ధంలో పాల్గొన్నప్పుడు ఈ ఉద్యమం భారీ వేగం పుంజుకుంది.
US రాష్ట్రాలలో దీనిని నిర్ణయించే హక్కు ఉన్నందున అలా చేయడం చాలా కష్టం మరియు దేశవ్యాప్తంగా రాజ్యాంగ సవరణ ద్వారా మాత్రమే చేయబడుతుంది మరియు దానికి 2/3 వంతు మెజారిటీ అవసరం.
అంటే ఈ రాజ్యాంగ సవరణను ఆమోదించడానికి కనీసం 36 రాష్ట్రాల మద్దతు అవసరం. మరియు టేనస్సీ నుండి నిర్ణయాత్మక ఓటు వచ్చింది, ఇది సవరణను ఆమోదించడంలో నిర్ణయాత్మక అంశం.
అందువల్ల మహిళలు చివరకు ఓటు హక్కును పొందారు, కానీ వారి పోరాటం ఇంకా పూర్తి కాలేదు, ఎందుకంటే వారు సంవత్సరాలుగా మరింత సమాన హక్కుల కోసం పోరాడుతూనే ఉన్నారు మరియు నేటి ప్రపంచంలో ప్రధాన సమస్యగా ఉన్న వేతన వ్యత్యాసానికి సంబంధించి ఇప్పటికీ మహిళలు పోరాడుతున్నారు.

మహిళా సమానత్వ దినోత్సవం ప్రాముఖ్యత:

మహిళా సమానత్వ దినోత్సవం మహిళలు తమ పోరాటాలను సాధించడంలో చేసిన అన్ని పోరాటాల జ్ఞాపకార్థం జరుపుకుంటారు, కాబట్టి ఇది మొదటి నుండి హక్కుగా అర్హులైన వారి హక్కుల కోసం ఆ మహిళలు చేసిన స్ఫూర్తి మరియు పోరాటాన్ని జరుపుకుంటుంది.
రాజ్యాంగంలోని 19వ సవరణ ద్వారా దేశమంతటా మహిళలకు ఓటు హక్కు కల్పించినందున ఇది యుఎస్ చరిత్రలో ఒక చారిత్రాత్మక ఘట్టాన్ని గుర్తుచేసుకునే రోజు మరియు ఇది మహిళలకు రాబోయే అన్ని హక్కులకు సుగమం చేసినందున ఇది ముఖ్యమైనది.
ఆస్తి హక్కు మరియు ఇతర సారూప్య హక్కులు. కాబట్టి 1971లో కాంగ్రెస్ ప్రతి సంవత్సరం ఆగస్టు 26ని మహిళా సమానత్వ దినోత్సవంగా జరుపుకోవాలని నిర్ణయించింది.
ఈ రోజు మహిళలకు ఓటు హక్కును పొందిన రోజు అయినప్పటికీ, మనం ఇప్పటికే ఆ కాలాన్ని దాటినందున ఇది కేవలం ఓటు హక్కుకు మాత్రమే పరిమితం కాకుండా నేటి ప్రపంచంలో మహిళలు ఎక్కువగా ఎదుర్కొంటున్న అనేక సమస్యలతో ముడిపడి ఉంది, అందువల్ల ప్రజలు ఈ సమస్యల గురించి తెలుసుకోవాలి మరియు సమాజంగా మనం పురోగతి సాధించాలంటే ఈ సమస్యలను కూడా పరిష్కరించాలి.
ఈ సమస్యలు ఎక్కువగా స్త్రీపురుషుల మధ్య వేతన వ్యత్యాసాలపై దృష్టి సారించాయి, ఎందుకంటే నేటికీ మన సమాజంలో ఒకే వృత్తిలో లేదా ఒకే సమయంలో పనిచేసినప్పటికీ కొన్ని రంగాలలో పురుషులు మరియు స్త్రీల మధ్య పెద్ద వేతన వ్యత్యాసాన్ని మనం చూడవచ్చు మరియు ఇది తక్కువ నైపుణ్యం కలిగిన ఉద్యోగాల గురించి మాత్రమే కాదు.
సంగీతం, చలనచిత్రాలు, క్రీడలు మరియు కళల యొక్క ఫ్యాన్సీ వృత్తుల గురించి అలాగే మహిళా కళాకారులు సాధారణంగా వారి పురుష ప్రత్యర్ధుల కంటే తక్కువ వేతనం పొందుతున్నారు.
ఇతర సమస్యలలో కార్యాలయంలో లేదా పబ్లిక్‌లో వివక్ష, మహిళల భద్రత, గృహహింస మరియు అనేక ఇతర అంశాలు ఉండవచ్చు కాబట్టి ఈ రోజు మహిళలు మరియు ఇతరులందరినీ సామాజిక న్యాయం మరియు సమానత్వం కోసం వారి పోరాటాన్ని కొనసాగించడానికి ప్రేరేపిస్తుంది.
Women's Equality Day 2022
Women’s Equality Day 2022

మహిళా సమానత్వ దినోత్సవ వేడుకలు:

మన తల్లి, సోదరి, అమ్మమ్మ, స్నేహితులు లేదా భాగస్వాములు అయినా మనల్ని నిర్మించడంలో కీలక పాత్ర పోషించిన చాలా మంది మహిళలు మన జీవితంలో ఉన్నారని మనమందరం అంగీకరించవచ్చు.
కాబట్టి ఈ రోజున కొంత సమయం కేటాయించి, వారు మీ కోసం చేసిన అన్ని పనులకు వారందరికీ ధన్యవాదాలు.
ఈ రోజు గురించి మరింత ఎక్కువ మందికి అవగాహన కల్పించండి, అవగాహన చాలా ముఖ్యమైన విషయం కాబట్టి ఈ రోజుకు సంబంధించిన విషయాలను మీ స్నేహితులు మరియు కుటుంబ సభ్యులందరికీ చెప్పడం లేదా భాగస్వామ్యం చేయడం మర్చిపోకండి, తద్వారా ప్రతి ఒక్కరూ ఈ రోజు గురించి మరియు దాని వెనుక ఉన్న నేపథ్యం గురించి తెలుసుకోవచ్చు ఈ రోజు.
మహిళలు వ్యాపారాలు లేదా ఇతర పనులు చేయలేరని కొందరు అంటున్నారు. ఈ వ్యక్తులకు ప్రత్యుత్తరం ఇవ్వడానికి ఉత్తమ మార్గం ఏమిటంటే, మీ వినియోగదారు శక్తిని మహిళా పారిశ్రామికవేత్తల ఉత్పత్తులకు మద్దతు ఇవ్వడం లేదా మీకు ఇష్టమైన మహిళా అథ్లెట్లు లేదా టీమ్‌లకు మద్దతు ఇవ్వడానికి స్టేడియంలకు వెళ్లడం మరియు మీరు ఎవరైనా సెలబ్రిటీని ఇష్టపడితే, మహిళా-కేంద్రీకృత చలనచిత్రాలను చూడటం ద్వారా ఆమెకు కూడా మద్దతునివ్వండి. .
ఈ రోజు కూడా చాలా మంచి ఓటింగ్ అవగాహన దినం అలాగే ప్రతి ఓటు ముఖ్యమైనది కాబట్టి ఓటు వేయమని ప్రజలను ప్రోత్సహిస్తుంది కాబట్టి మన చరిత్రలో ప్రజలు ఓటు హక్కు కోసం పోరాడారు మరియు మీరు ఓటు వేయకుండా వారిని కూడా అగౌరవపరుస్తున్నారు కాబట్టి దీన్ని వృధా చేయవద్దు ఎన్నికల్లో ఓటు వేయండి.

Leave a Reply

%d bloggers like this: