Home Current Affairs World ORS Day 2022

World ORS Day 2022

0
World ORS Day 2022
world ors day 2022

World ORS Day 2022 – ఇండియన్ అకాడమీ ఆఫ్ పీడియాట్రిక్స్ డయేరియల్ డిసీజెస్ ద్వారా స్థాపించబడింది, ఓరల్ రీహైడ్రేషన్ సొల్యూషన్ లేదా ORS దినోత్సవాన్ని ప్రతి సంవత్సరం జూలై 29న ఓరల్ రీహైడ్రేషన్ సాల్ట్‌ల గురించి అవగాహన కల్పించడానికి పాటిస్తారు, దీనిని ORS అని కూడా పిలుస్తారు. .

అతిసార సంక్రమణం ప్రపంచవ్యాప్తంగా మిలియన్ల మంది మరణాలకు కారణమవుతుంది; అందుకే కొన్ని వందల సంవత్సరాల క్రితం ప్రబలిన మహమ్మారిపై విజయాన్ని గుర్తుచేసుకోవడానికి ప్రపంచ ORS దినోత్సవాన్ని జరుపుకుంటారు.
యునైటెడ్ నేషన్స్ చిల్డ్రన్స్ ఫండ్ (UNICEF) 21వ శతాబ్దంలో ORS వినియోగాన్ని ప్రోత్సహించడం ప్రారంభించింది.
ప్రాణాంతక వ్యాధులతో పోరాడటానికి ఒక సాధారణ పరిష్కారం, ORS అనేది శరీరంలోని ద్రవాల నష్టాన్ని ఎదుర్కోవడానికి ఉపయోగించే అవసరమైన ఖనిజాల యొక్క బాగా రూపొందించబడిన మిశ్రమం.
ఎలక్ట్రోలైట్స్ మరియు షుగర్ కలయిక గట్ నుండి నీరు మరియు ఎలక్ట్రోలైట్ శోషణను ప్రేరేపిస్తుంది. ఇది నిర్జలీకరణాన్ని తిప్పికొడుతుంది మరియు అతిసారం మరియు వాంతులు వంటి పరిస్థితులలో కోల్పోయిన లవణాలను భర్తీ చేస్తుంది.
ఎలక్ట్రోలైట్స్‌తో నిండిన చవకైన పరిష్కారం, ఇది తీవ్రమైన నిర్జలీకరణానికి చికిత్స చేయడానికి ఇవ్వబడుతుంది. 18వ మరియు 19వ శతాబ్దాల ప్రారంభంలో, అతిసారం మరియు కలరా వంటి వ్యాధులు భారీ మహమ్మారి, దీనివల్ల చాలా మంది ప్రాణాలు కోల్పోయారు.
బంగ్లాదేశ్‌లో పనిచేస్తున్న వైద్యులు మరియు పరిశోధకులు 1960లలో రూపొందించారు, గ్యాస్ట్రోఇంటెస్టినల్ ఇన్‌ఫెక్షన్‌కి చికిత్స చేయడానికి సెలైన్ ఇంట్రావీనస్ డ్రిప్‌ల మాదిరిగా కాకుండా, ఇంట్లోనే ORS తయారు చేయవచ్చు.
పేద వైద్య సదుపాయాలు ఉన్న దేశాల్లో ORS యొక్క సంభావ్యత అపారమైనది. 2010 మెటా-విశ్లేషణ ORS యొక్క 100% కవరేజీ తొంభై శాతం అతిసార మరణాలను నిరోధించగలదని అంచనా వేసింది.
world ors day 2022
world ors day 2022

ORS ఎలా సిద్ధం చేయాలి?

డీహైడ్రేషన్ ప్రమాదకరం. ఇది తక్షణ అలసట మరియు శక్తిని కోల్పోవడమే కాకుండా మూత్రపిండాలపై కూడా ప్రభావం చూపుతుంది. నిర్జలీకరణానికి ఇతర కారణాలు అధిక చెమట, తీవ్రమైన మధుమేహం మరియు ద్రవం తీసుకోవడం లేకపోవడం.
నిర్జలీకరణం మరియు డయేరియా చికిత్సకు ORS ఒక ప్రభావవంతమైన పద్ధతి. కోల్పోయిన ఎలక్ట్రోలైట్‌లను తిరిగి పొందడంలో సహాయపడే శక్తిని పెంచే గ్లూకోజ్-ఎలక్ట్రోలైట్ ద్రావణం, ORSని జ్యూస్‌లు, సూప్‌లు, శీతల పానీయాలు లేదా పాల ఉత్పత్తులకు జోడించకూడదు.
ఇది నీటిలో కలపాలి మరియు కదిలించుటపై, వెంటనే సేవించాలి.

ORSకి నాలుగు ప్రాథమిక పదార్థాలు అవసరమని ప్రపంచ ఆరోగ్య సంస్థ పేర్కొంది, అవి:

3.5 గ్రాముల సోడియం క్లోరైడ్ (సాధారణ ఉప్పు)
2.9 గ్రాముల ట్రైసోడియం సిట్రేట్, డైహైడ్రేట్
1.5 గ్రాముల పొటాషియం క్లోరైడ్
20 గ్రాముల గ్లూకోజ్ (చక్కెర)

ORS పై అపోహలు మీరు నమ్మడం మానేయాలి

ORSకి సంబంధించిన మన అపోహలను తొలగించి, దానిని సరైన రీతిలో ఉపయోగించుకోవడం అత్యవసరం. ఈ ప్రాణాలను రక్షించే ద్రవం గురించి అవగాహన కల్పించడంలో సహాయపడటానికి ప్రపంచ ORS దినోత్సవం గురించి తెలుసుకోవడానికి ఇక్కడ కొన్ని అపోహలు ఉన్నాయి.

అపోహ #1:

ORS ఇంట్లో తక్షణమే తయారు చేయబడుతుంది మరియు ఇది ఔషధాల మాదిరిగానే ఉంటుంది

వాస్తవం:
ఇది సత్యం కాదు. ORS గురించి చాలా సాధారణ అపోహలలో ఇది ఒకటి. నీటిలో ఉప్పు మరియు పంచదార కలపడం ద్వారా ఇంట్లో ఎలక్ట్రోలైట్ నీటిని తయారు చేయడం సాధ్యమే అయినప్పటికీ, దాని ప్రభావం కుడివైపున సోడియం క్లోరైడ్, సోడియం సిట్రేట్, పొటాషియం క్లోరైడ్ మరియు డెక్స్ట్రోస్ కలయికను కలిగి ఉన్న WHO సిఫార్సు చేసిన ORS సూత్రీకరణతో సమానంగా లేదు. నిష్పత్తిలో. తగిన పరిష్కారాన్ని తయారు చేయడానికి రూపొందించిన ఖనిజాల పరిమాణం మరియు రకం ఇంట్లో తయారు చేసినప్పుడు ఖచ్చితత్వంతో సరిపోలకపోవచ్చు.

అపోహ #2:

ORS కౌంటర్లో అందుబాటులో ఉంది, కాబట్టి ఏదైనా బ్రాండ్ మంచిది

వాస్తవం:
చాలా మంది సరఫరాదారులు ORS సొల్యూషన్‌లను అందిస్తున్నప్పటికీ, నిర్జలీకరణం లేదా అతిసారం సమయంలో అవన్నీ వినియోగానికి సరిపోకపోవచ్చు. క్షీణత ప్రమాదాన్ని తగ్గించడానికి ఖచ్చితమైన ORS సూత్రీకరణలను కలిగి ఉన్న బ్రాండ్‌లను మాత్రమే WHO సిఫార్సు చేసింది. ఆమోదించబడిన ద్రావణాలలో నిర్దిష్ట పరిమాణంలో గ్లూకోజ్, కార్బోహైడ్రేట్, సోడియం, పొటాషియం మరియు క్లోరైడ్ ఉంటాయి మరియు 245 mOsm/L ఖచ్చితమైన ఓస్మోలారిటీని కలిగి ఉంటుంది.

అపోహ #3:

ORS పిల్లలకు, ఎరేటెడ్ డ్రింక్స్ పెద్దలకు

వాస్తవం:
ఏ రకమైన ఫిజ్ పానీయాలు లేదా శక్తి లేదా పానీయాలు అనారోగ్యంతో లేదా ఇతరత్రా ఎవరికైనా సరిపోవు, ఎందుకంటే వాటిలో అధిక మొత్తంలో చక్కెర మరియు ఇతర తీపి పదార్థాలు ఉంటాయి, ఇవి అనారోగ్యకరమైనవి మరియు డీహైడ్రేషన్ చికిత్సకు సరిపోవు. ఈ పానీయాలు తీసుకోవడం మానేసి, ORS ద్రావణానికి కట్టుబడి ఉండటం ఉత్తమం.

అపోహ #4:

ORS చేసినంత మాత్రాన నీరు మిమ్మల్ని హైడ్రేట్ చేస్తుంది

వాస్తవం:
నిర్జలీకరణం అయినప్పుడు నీరు ORSకి ప్రత్యామ్నాయం కాదు. నీరు, వాస్తవానికి, ఆర్ద్రీకరణకు మంచి మూలం, కానీ అది మీ దాహాన్ని తీర్చగలదు మరియు మీకు చికిత్స చేయదు. విరేచనాలు నీరు అలాగే సోడియం, క్లోరైడ్ మరియు పొటాషియం వంటి ఎలక్ట్రోలైట్‌లను కోల్పోతాయి. ఎలక్ట్రోలైట్ అసమతుల్యత నిర్వహించబడకపోతే, అది అధిక నిర్జలీకరణానికి మరియు మరిన్ని సమస్యలకు దారితీస్తుంది. మీకు దాహం వేస్తే, మీకు నీరు ఉండవచ్చు, కానీ అది ORS కి ప్రత్యామ్నాయం కాదు.

అపోహ #5:

ఓఆర్‌ఎస్‌ ఇంజెక్ట్‌ చేయాల్సి ఉంటుంది

వాస్తవం:
చిన్న పట్టణాలలో బాగా ప్రాచుర్యం పొందిన పురాణం, ORS ఇంట్రావీనస్‌గా ఇంజెక్ట్ చేయవలసిన అవసరం లేదు మరియు ఇది శిశువులతో సహా అన్ని వయస్సుల వారు సురక్షితంగా తినవచ్చు. సురక్షితంగా ఉండటంతో పాటు, ORSని నిర్వహించడానికి వైద్య పర్యవేక్షణ అవసరం లేదు. వాస్తవానికి, ORS వినియోగించిన నిమిషాల్లోనే ఫలితాలను చూపడం ప్రారంభిస్తుంది.

Leave a Reply

%d bloggers like this: