Home Current Affairs Droupadi Murmu becomes India’s 15th President

Droupadi Murmu becomes India’s 15th President

0
Droupadi Murmu becomes India’s 15th President
Droupadi Murmu becomes India's 15th President

Droupadi Murmu becomes India’s 15th President రాష్ట్రపతి ఎన్నికల్లో మూడో రౌండ్ ఓట్ల లెక్కింపు ముగిసిన తర్వాత, ప్రతిపక్ష అభ్యర్థి యశ్వంత్ సిన్హాపై జరిగిన రాష్ట్రపతి పోరులో ఎన్డీఏ అభ్యర్థి ద్రౌపది ముర్ము 50 శాతం మార్కును అధిగమించి భారీ మెజార్టీతో విజయం సాధించారు. ఇప్పటివరకు లెక్కించబడిన 3,219 చెల్లుబాటు అయ్యే ఓట్లలో, ముర్ము 2,161 సాధించగా, సిన్హాకు 1,058 వచ్చాయి.

ముర్ము, 64, దేశం యొక్క మొదటి పౌరుడు మరియు భారతదేశ సాయుధ దళాల సుప్రీం కమాండర్ అయిన మొదటి ఆదివాసీ మరియు రెండవ మహిళ. ముర్ము 2000 మరియు 2004లో ఒడిశా అసెంబ్లీకి రెండు దఫాలుగా ఎన్నికయ్యారు మరియు ముఖ్యమంత్రి నవీన్ పట్నాయక్ యొక్క BJD-BJP సంకీర్ణ ప్రభుత్వంలో 2000 నుండి 2004 వరకు మంత్రిగా పనిచేశారు. ఆమె 2015లో జార్ఖండ్ తొలి మహిళా గవర్నర్‌గా ప్రమాణ స్వీకారం చేశారు.

Biography of Droupadi Murmu

ద్రౌపది ముర్ము (జననం 20 జూన్ 1958) భారతదేశ 15వ రాష్ట్రపతి. ఆమె భారతీయ జనతా పార్టీ సభ్యురాలు. ఆమె 2015 నుండి 2021 వరకు జార్ఖండ్ తొమ్మిదవ గవర్నర్‌గా పనిచేశారు. ముర్ము 2022 ఎన్నికలలో నేషనల్ డెమోక్రటిక్ అలయన్స్ తరపున అధ్యక్ష అభ్యర్థి. ఆమె అదే పదవికి పోటీ పడుతున్న షెడ్యూల్డ్ తెగకు చెందిన రెండవ వ్యక్తి మరియు భారత రాష్ట్రపతి అయిన మొదటి షెడ్యూల్డ్ తెగకు చెందిన మహిళ. న్యూఢిల్లీలోని పార్లమెంట్ హౌస్‌లో జూలై 25న భారత 15వ రాష్ట్రపతిగా ద్రౌపది ముర్ము ప్రమాణ స్వీకారం చేయనున్నారు. ఆమె రిపబ్లిక్ ఆఫ్ ఇండియా 15వ అధ్యక్షురాలిగా (2వ మహిళ) జూలై 21, 2022న ఎన్నికయ్యారు. ఆమె యశ్వంత్ సిన్హా (మాజీ దౌత్యవేత్త మరియు మంత్రి)పై గెలిచారు.

వ్యక్తిగత జీవితం

ద్రౌపది ముర్ము జూన్ 20, 1958న ఒడిషాలోని మయూర్‌భంజ్ జిల్లాలోని ఉపర్బెడ గ్రామంలో బిరంచి నారాయణ్ తుడుకి సంతాలీ గిరిజన కుటుంబంలో జన్మించింది.[మంచి మూలం కావాలి ఆమె తండ్రి మరియు తాత ఇద్దరూ సర్పంచ్‌లుగా ఎన్నికయ్యారు. పంచాయతీ రాజ్ వ్యవస్థ.[మంచి మూలం కావాలి]
ద్రౌపది ముర్ము 2014లో మరణించిన బ్యాంకర్ అయిన శ్యామ్ చరణ్ ముర్ముని వివాహం చేసుకున్నాడు. ఈ దంపతులకు ఇద్దరు కుమారులు ఉన్నారు, ఇద్దరూ చనిపోయారు, మరియు ఒక కుమార్తె. ఆమె 4 సంవత్సరాల వ్యవధిలో తన భర్త మరియు ఇద్దరు కుమారులను కోల్పోయింది. ఆధ్యాత్మికంగా ముర్ము బ్రహ్మ కుమారీలతో సంబంధం కలిగి ఉన్నాడు.

ఉపాధ్యాయ వృత్తి

రాష్ట్ర రాజకీయాల్లోకి రాకముందు ముర్ము స్కూల్ టీచర్‌గా ప్రారంభించారు. ఆమె శ్రీ అరబిందో ఇంటిగ్రల్ ఎడ్యుకేషన్ అండ్ రీసెర్చ్ ఇనిస్టిట్యూట్, రాయంగ్‌పూర్‌లో అసిస్టెంట్ ప్రొఫెసర్‌గా మరియు ఒడిషా ప్రభుత్వ నీటిపారుదల శాఖలో జూనియర్ అసిస్టెంట్‌గా పనిచేసింది.

రాజకీయ జీవితం

ముర్ము 1997లో భారతీయ జనతా పార్టీ (బిజెపి)లో చేరారు మరియు రాయిరంగపూర్ నగర్ పంచాయితీ కౌన్సిలర్‌గా ఎన్నికయ్యారు. ముర్ము 2000లో రాయరంగ్‌పూర్ నగర్ పంచాయతీ చైర్‌పర్సన్ అయ్యారు. ఆమె BJP షెడ్యూల్డ్ తెగల మోర్చా జాతీయ ఉపాధ్యక్షురాలిగా కూడా పనిచేశారు.[citation needed]
ఒడిశాలో బిజెపి మరియు బిజూ జనతాదళ్ సంకీర్ణ ప్రభుత్వంలో, ఆమె మార్చి 6, 2000 నుండి ఆగస్టు 6, 2002 వరకు వాణిజ్యం మరియు రవాణా శాఖ స్వతంత్ర బాధ్యతతో మరియు ఆగస్ట్ 6, 2002 నుండి మత్స్య మరియు జంతు వనరుల అభివృద్ధి శాఖ మంత్రిగా ఉన్నారు. మే 16, 2004.[మంచి మూలం కావాలి] ఆమె ఒడిశా మాజీ మంత్రి మరియు 2000 మరియు 2004 సంవత్సరాలలో రాయరంగ్‌పూర్ అసెంబ్లీ నియోజకవర్గం నుండి ఎమ్మెల్యే.2007లో ఒడిశా శాసనసభ ద్వారా ఆమెకు ఉత్తమ ఎమ్మెల్యేగా నీలకంఠ అవార్డు లభించింది.

జార్ఖండ్ గవర్నర్

ముర్ము 18 మే 2015న జార్ఖండ్ గవర్నర్‌గా ప్రమాణ స్వీకారం చేసి, జార్ఖండ్‌కు మొదటి మహిళా గవర్నర్‌గా అవతరించారు.ఒడిశా నుండి భారతీయ రాష్ట్రానికి గవర్నర్‌గా నియమితులైన మొదటి మహిళా గిరిజన నాయకురాలు ఆమె.[citation needed]
2017లో గవర్నర్‌గా, ఛోటానాగ్‌పూర్ టెనెన్సీ యాక్ట్, 1908 మరియు సంతాల్ పరగణ టెనెన్సీ యాక్ట్, 1949కి సవరణలు కోరుతూ జార్ఖండ్ శాసనసభ ఆమోదించిన బిల్లుకు ఆమోదం తెలిపేందుకు ముర్ము నిరాకరించారు. ఈ బిల్లు గిరిజనులకు వాణిజ్య హక్కులు కల్పించాలని కోరింది. భూమి యొక్క యాజమాన్యం మారకుండా చూసేటప్పుడు వారి భూమిని ఉపయోగించడం. రఘుబర్ దాస్ నేతృత్వంలోని బిజెపి ప్రభుత్వం గిరిజనుల సంక్షేమం కోసం తీసుకురానున్న మార్పుల గురించి ముర్ము వివరణ కోరింది.

2022 అధ్యక్ష ఎన్నికల ప్రచారం

ద్రౌపది ముర్ము 2022 భారత రాష్ట్రపతిగా ఎంపికయ్యారు. స్వాతంత్య్రం వచ్చిన తర్వాత ఈ సారి వరకు ఆమె మొదటి మహిళా గిరిజన అధ్యక్షురాలు. జూన్ 2022లో, BJP తదుపరి నెలలో జరిగే 2022 ఎన్నికలకు ముర్ముని నేషనల్ డెమోక్రటిక్ అలయన్స్ అభ్యర్థిగా భారత రాష్ట్రపతి అభ్యర్థిగా ప్రతిపాదించింది. ఆమె ఎన్నికైతే, ఆమె మొదటి గిరిజన రాజకీయ నాయకురాలు మరియు అధ్యక్షురాలిగా ఎన్నికైన రెండవ మహిళ.
ఆమె అభ్యర్థిత్వానికి బిజెపి శాసనసభ్యులు మరియు ఇతర ప్రతిపక్ష పార్టీల నుండి మద్దతు కోరుతూ దేశవ్యాప్తంగా ప్రచారంలో భాగంగా ముర్ము వివిధ రాష్ట్రాలను సందర్శించారు. ఆమె NE రాష్ట్రాలను సందర్శించారు, JMM కా మరియు అనేక ఇతర ప్రముఖ ప్రతిపక్ష పార్టీలు ఆమెకు మద్దతునిచ్చాయి.
కాంగ్రెస్ తన ట్వీట్ ద్వారా ముర్మును BJP యొక్క డమ్మీ అభ్యర్థిగా పేర్కొనడంతో వివాదాలు చెలరేగాయి.RJD యొక్క తేజస్వి యాదవ్ ఆమెను ఒక విగ్రహం అని పిలిచారు మరియు రాష్ట్రపతి భవన్‌కు అది అవసరం లేదని పేర్కొన్నారు.ముర్ము విపక్షాలచే “భారతదేశం యొక్క చెడు తత్వశాస్త్రం”కి ప్రాతినిధ్యం వహిస్తున్నట్లు మరిన్ని వ్యాఖ్యలు ఆమోదించబడ్డాయి. Droupadi Murmu becomes India’s 15th President

Leave a Reply

%d bloggers like this: