Home Current Affairs National Doctor’s Day 2022

National Doctor’s Day 2022

0
National Doctor’s Day 2022
National Doctor's Day 2022

National Doctor’s Day 2022 – కోవిడ్-19 ఇన్‌ఫెక్షన్ రొటీన్ లైఫ్‌ని ఇంతవరకు ఊహించని స్థాయిలో నాశనం చేయడంతో, వైద్యుల ప్రాముఖ్యత ఇంతకు ముందెన్నడూ అనుభూతి చెందలేదు. రోగులను నిర్దాక్షిణ్యంగా నిర్ధారించడం మరియు చికిత్స చేయడం, ఒకరకమైన ఇన్‌ఫెక్షన్‌ బారిన పడే ప్రమాదంతో నిరంతరం పోరాడడం మరియు ఇతరులకు వ్యాపించకుండా జాగ్రత్త వహించడం వైద్యులు చాలా అనూహ్యమైన మరియు కష్టమైన విధిని కలిగి ఉంటారు.

విపరీతంగా వ్యాపిస్తున్న ఇన్‌ఫెక్షన్ కారణంగా వరుసగా రెండు సంవత్సరాలుగా బాధలో ఉన్నందున, ప్రపంచవ్యాప్తంగా వైద్యులు, వైద్య నిపుణులు, వైద్యుల ఆరోగ్య సంరక్షణ ప్రదాతలు, ప్రతిరోజూ, కొన్నిసార్లు తమ ప్రాణాలను సైతం పణంగా పెట్టి చేసిన అన్ని విరాళాలు మరియు త్యాగాలను మరోసారి గుర్తుచేసుకున్నారు. .
ఈ ఉదాత్తమైన వృత్తిని గౌరవించేందుకు మరియు 24×7 అవిశ్రాంతంగా పని చేసే వైద్యులకు మా కృతజ్ఞతలు తెలియజేస్తూ, మన శ్రేయస్సును నిర్ధారించడానికి, ప్రతి సంవత్సరం డాక్టర్స్ డేని ప్రపంచవ్యాప్తంగా వేర్వేరు తేదీలలో జరుపుకుంటారు.
భారతదేశంలో, ఇండియన్ మెడికల్ అసోసియేషన్ (IMA), మానవాళికి సేవ చేయడంలో వారి నిస్వార్థ, ఆదర్శప్రాయమైన సహకారాన్ని గుర్తించేందుకు ప్రతి సంవత్సరం జూలై 1వ తేదీన జాతీయ వైద్యుల దినోత్సవాన్ని జరుపుకుంటుంది.
ప్రముఖ వైద్యుడు మరియు బెంగాల్ మాజీ ముఖ్యమంత్రి డాక్టర్. బిధాన్ చంద్ర రాయ్ వైద్య సౌభ్రాతృత్వానికి మరియు మానవాళికి సేవ చేయడంలో ఆయన చేసిన అపారమైన కృషిని గుర్తించడానికి 1991లో జాతీయ వైద్యుల దినోత్సవాన్ని మొదటిసారిగా జరుపుకున్నారు.
ఈ సంవత్సరం, జాతీయ వైద్యుల దినోత్సవం యొక్క థీమ్ ‘ఫ్రంట్ లైన్‌లో కుటుంబ వైద్యులు’.
ఫ్యామిలీ ప్రాక్టీస్ డాక్టర్‌ని కలిగి ఉండటం యొక్క ప్రాముఖ్యత గురించి ఈ కథనం కళ్లు తెరిపించనివ్వండి.
సరే, ఆరోగ్యం అనిశ్చితంగా ఉంది మరియు మీకు దగ్గు మరియు జలుబు లక్షణాలు, నిరంతర వెన్నునొప్పి, ఛాతీపై కొంచెం భారంగా ఉండటం, ఆకస్మిక అలెర్జీ ప్రతిచర్య లేదా మీకు కోవిడ్-19 ఉందని మీరు అనుమానించినప్పటికీ, మీకు ఆకస్మిక వైద్య అవసరం ఉంటే. సహాయం కోసం కాల్ చేసి అడిగే మొదటి వ్యక్తి అవుతారా? సమాధానం ఖచ్చితంగా ‘మీ కుటుంబ వైద్యుడు!’

కాబట్టి, ఫ్యామిలీ ప్రాక్టీస్ డాక్టర్ ఎవరు?

వైద్య వృత్తిలో, కుటుంబ అభ్యాస వైద్యుడు సాధారణంగా సాధారణ అభ్యాసకుడు (GP) తీవ్రమైన మరియు దీర్ఘకాలిక వ్యాధులకు చికిత్స చేస్తాడు, నివారణ సంరక్షణను పొందుతాడు మరియు ఒక నిర్దిష్ట పరిస్థితి గురించి నిపుణుడిని సంప్రదించాల్సిన అవసరం వచ్చినప్పుడు ప్రజలకు తెలియజేస్తాడు.
గ్యాస్ట్రోఎంటరాలజిస్ట్, ప్రసూతి వైద్యుడు, స్త్రీ జననేంద్రియ నిపుణుడు, ENT స్పెషలిస్ట్ లేదా యూరాలజిస్ట్ మొదలైన నిర్దిష్ట రంగంలో నైపుణ్యం కలిగిన వైద్యుల వలె కాకుండా, కుటుంబ వైద్యుని బాధ్యతలు కేవలం శరీరంలోని నిర్దిష్ట అవయవాలకు మాత్రమే పరిమితం కాదు, వారు సాధారణంగా ప్రత్యేకతను కలిగి ఉంటారు.
వారి వయస్సు, లింగం లేదా జీవిత దశతో సంబంధం లేకుండా బహుళ ఆరోగ్య సమస్యలతో బాధపడుతున్న వ్యక్తులకు చికిత్స చేయడంలో నైపుణ్యాలు. రోగి యొక్క గత మరియు ప్రస్తుత వైద్య పరిస్థితులు మరియు మొత్తం కుటుంబ వైద్య చరిత్ర గురించి కూడా వారికి బాగా తెలుసు.

కుటుంబ వైద్యుడు ఏమి చేస్తాడు?

కుటుంబ వైద్యుడు అనేక రకాల ఆరోగ్య సంరక్షణ సేవలను అందిస్తారు:
సాధారణ ఆరోగ్య తనిఖీ
ఆరోగ్య ప్రమాద అంచనాలు
స్క్రీనింగ్ పరీక్షలు
టీకాలు
సాధారణ దీర్ఘకాలిక పరిస్థితుల యొక్క ఆరోగ్యకరమైన జీవనశైలి మార్గదర్శకత్వం
గాయాల యొక్క అత్యవసర మరియు తక్షణ సంరక్షణ
National Doctor's Day 2022
National Doctor’s Day 2022
కుటుంబ వైద్యుడిని కలిగి ఉండటం యొక్క అసాధారణ ప్రయోజనాలు

జీవితకాల సంరక్షణను అందిస్తుంది

కుటుంబ వైద్యులు సాధారణంగా శిశువులు, పసిబిడ్డలు, పిల్లలు, యువకులు మరియు పెద్దలతో సహా మొత్తం కుటుంబానికి చికిత్స చేస్తారు. కుటుంబ అభ్యాస వైద్యుడు సాధారణంగా వారి రోగులను వారి జీవితాల్లో దశాబ్దాలుగా చూస్తారు.
ఈ వైద్య అభ్యాసకులు అనేక రకాల వైద్య పరిస్థితులకు చికిత్స చేయడం మరియు నిర్వహించడంలో నైపుణ్యం కలిగి ఉంటారు కాబట్టి, వారు మీ జీవితంలో ఏ సమయంలోనైనా మీ తక్షణ సంరక్షణ వైద్యుడిగా ఉండవచ్చు.
కుటుంబ వైద్యుని కలిగి ఉండటం వలన వారి వైద్యునితో గొప్ప జీవితకాల సంబంధాన్ని ఏర్పరచుకోవడంలో సహాయపడుతుంది మరియు రోగి ఏదైనా అనారోగ్యం గురించి బహిరంగంగా ఉండటానికి సహాయపడుతుంది.

రోగి మరియు కుటుంబ వైద్య చరిత్రను గ్రహిస్తుంది

ఒక వైద్యుడు ఒక వ్యక్తికి మొత్తం కుటుంబంతో పాటు వారి జీవితంలోని సంవత్సరాల పాటు చికిత్స చేస్తున్నప్పుడు, వారు రోగి యొక్క వైద్య చరిత్ర మరియు కుటుంబ వైద్య చరిత్ర గురించి కూడా బాగా అర్థం చేసుకుంటారు.
ఇది ప్రధానంగా డాక్టర్‌కు ఖచ్చితమైన రోగ నిర్ధారణ చేయడానికి, ప్రతి-సూచనలు లేకుండా సరైన మందులను సూచించడానికి మరియు నెలవారీ లేదా త్రైమాసిక ఆరోగ్య స్క్రీనింగ్‌లలో ఏవైనా మార్పులు లేదా ఎరుపు జెండాల కోసం మరింత నిశితంగా పరిశీలించడానికి వైద్యుడికి సహాయపడుతుంది.
వైద్య చరిత్రను ట్రాక్ చేయడంతో పాటు, కుటుంబ వైద్యుడు మొత్తం కుటుంబం యొక్క సాధారణ జీవితాలను నోట్ చేసుకుంటాడు మరియు వివిధ విషయాలపై కౌన్సెలింగ్ అందిస్తాడు.
ఉదాహరణకి; రోగి యొక్క వ్యక్తిగత జీవితంలో అతను లేదా ఆమె ఒత్తిడితో కూడిన పరిస్థితిని ఎదుర్కొంటున్నట్లు ఏదైనా సమస్య ఉన్నప్పటికీ, కుటుంబ వైద్యుడు ఒత్తిడిని నావిగేట్ చేయడంలో సహాయపడతారు మరియు కోపం నుండి ఉపశమనం పొందే మార్గాలను సూచిస్తారు.

ఉద్భవిస్తున్న పరిస్థితుల యొక్క ప్రారంభ సంకేతాలను గుర్తిస్తుంది

కుటుంబ ప్రాక్టీస్ వైద్యులు నెలవారీ, త్రైమాసిక లేదా వార్షిక తనిఖీలను నిర్వహిస్తారు కాబట్టి, ఆరోగ్య క్రమరాహిత్యాలు ఏవైనా ఉంటే, ప్రారంభ సంకేతాలు మరియు లక్షణాలతో గుర్తించే మొదటి వారు.
మరియు వారు ఏదైనా ఉద్భవిస్తున్న పరిస్థితిని గమనించినట్లయితే, వారు సాధారణంగా మీ అంతటా నావిగేట్ చేసే ప్రాథమిక సంరక్షణ ప్రదాతలు.
వారు ప్రధానంగా పరిస్థితిని గుర్తించడానికి, ఫలితాలను అర్థం చేసుకోవడానికి, ఆరోగ్యాన్ని పర్యవేక్షించడానికి మరియు అవసరమైతే తదుపరి దశలను తిరిగి అంచనా వేయడానికి నిర్దిష్ట రోగనిర్ధారణ పరీక్షలు మరియు విధానాలను నిర్వహిస్తారు.
మధుమేహం, ఉబ్బసం, గుండె జబ్బులు మరియు ఆర్థరైటిస్ వంటి దీర్ఘకాలిక వైద్య సమస్యలను నిర్వహించడానికి వారు తమ రోగులకు మార్గనిర్దేశం చేస్తారు.
వారు ఆకస్మిక గాయాలు మరియు అనేక ఇన్ఫెక్షన్ల వంటి తీవ్రమైన వైద్య పరిస్థితులకు కూడా చికిత్స చేయగలరు మరియు ఒత్తిడితో కూడిన సమయాలను అధిగమించడంలో సహాయపడతారు.

స్పెషలిస్ట్ అవసరం గురించి సలహా ఇస్తుంది

కొన్ని సందర్భాల్లో, ఒక నిర్దిష్ట వైద్య పరిస్థితిని మీ కుటుంబ వైద్యుడు గుర్తించవచ్చు, దీనికి నిపుణుడితో సంప్రదింపులు లేదా సంరక్షణ అవసరం. ఈ ఆరోగ్య వ్యాధులు గుండె జబ్బులు మరియు క్యాన్సర్ వంటి దీర్ఘకాలిక సమస్యలను కలిగి ఉంటాయి.
కుటుంబంలో ఎవరైనా ఈ పరిస్థితులలో ఒకదాన్ని అభివృద్ధి చేసినప్పుడు, కుటుంబ వైద్యుడు సాధారణంగా ప్రాథమిక సంరక్షణను అందించడం ద్వారా సహాయం చేస్తాడు మరియు కుటుంబ సభ్యుల యొక్క ఖచ్చితమైన అవసరాలు మరియు వ్యక్తిత్వానికి సరిపోయే నిపుణుడిని కనుగొనడం ద్వారా కూడా సహాయం చేస్తాడు.
నిపుణుడితో చికిత్స ప్రారంభించిన తర్వాత, వైద్యులు ఇద్దరూ సాధారణంగా ప్రిస్క్రిప్షన్‌లను రూపొందించడానికి మరియు పరిస్థితిని నియంత్రించడానికి కలిసి పని చేస్తారు.

మొత్తం ఆరోగ్యాన్ని మెరుగుపరుస్తుంది

కుటుంబ వైద్యుడిని కలిగి ఉండటం వల్ల మొత్తం కుటుంబం యొక్క మొత్తం ఆరోగ్యాన్ని మెరుగుపరచడమే కాకుండా దీర్ఘకాలంలో డబ్బు కూడా ఆదా అవుతుంది అనడానికి తగినంత రుజువు ఉంది.
ఫ్లూ, మూత్రాశయ ఇన్‌ఫెక్షన్‌లు, సైనస్ ఇన్‌ఫెక్షన్‌లు, గర్భం గురించిన ఆందోళనలు, పిల్లల బరువు మొదలైన సాధారణ ఫిర్యాదులు ఏదైనా కావచ్చు, మీ కుటుంబ వైద్యుడే మీ వైద్యుడు. కుటుంబ వైద్యుని వద్ద రెగ్యులర్ చెక్-అప్‌లకు వెళ్లడం వలన తీవ్రమైన మరియు దీర్ఘకాలిక సమస్యలను ముందుగానే గుర్తించడంలో సహాయపడుతుంది మరియు వాటిని సకాలంలో నిర్వహించడంలో కూడా సహాయపడుతుంది.
కుటుంబ వైద్యుడు క్రీడా గాయాలు లేదా అలెర్జీ పరిస్థితుల విషయంలో అత్యవసర సంరక్షణ ప్రదాతగా కూడా సహాయం చేస్తాడు. ఇది ఆసుపత్రి సందర్శనలను తగ్గిస్తుంది మరియు ఒక వ్యక్తి కోసం మొత్తం ఆరోగ్య సంరక్షణ వ్యయంపై తగ్గింపును కూడా తగ్గిస్తుంది.

Leave a Reply

%d bloggers like this: