Home Beauty & Skin Care Home Remedies for the Stretch Marks :

Home Remedies for the Stretch Marks :

0
Home Remedies for the Stretch Marks :
Home Remedies for the Stretch Marks

Home Remedies for the Stretch Marks – మీరు మీ తల్లి పొట్టపై సన్నని, మచ్చల వంటి గీతలను గమనించారా? ఇవి బహుశా సాగిన గుర్తులు. మనం వాటిని “మాతృత్వానికి గుర్తులు” అని పిలుస్తామా? గర్భధారణ సమయంలో అవి చాలా సాధారణం కాబట్టి, దాదాపు 50-90% మంది గర్భిణీ స్త్రీలను ప్రభావితం చేయవచ్చని నేను అనుకుంటాను.

అధిక బరువు పెరిగిన వ్యక్తులలో, బాడీ బిల్డర్లలో, కొన్ని వ్యాధులలో లేదా స్టెరాయిడ్ల వాడకం వలన కొన్ని ఇతర పరిస్థితులలో కూడా ఇవి సంభవిస్తాయి.  ఈ మచ్చలు లేదా సాగిన గుర్తులను వైద్యపరంగా స్ట్రియా డిస్టెన్సే (SD) లేదా స్ట్రై గ్రావిడరమ్ అని పిలుస్తారు.

రెండు రకాల సాగిన గుర్తులు ఉన్నాయి, ఎరుపు రంగులో కనిపించేవి, ఫ్లాట్, సాగదీయడం మరియు చర్మంలో ఉద్రిక్తతకు లంబ కోణంలో కనిపిస్తాయి; వీటిని స్ట్రై రుబ్రే అంటారు.

ఇవి తాత్కాలికమైనవి. ఇతర రకం పాలిపోయినట్లు, క్షీణించినట్లు మరియు ముడతలు పడినట్లు కనిపిస్తాయి మరియు వీటిని స్ట్రై ఆల్బే అని పిలుస్తారు; ఇవి శాశ్వతంగా సాగిన గుర్తులు.

మీరు వారిని ప్రేమించడానికి అన్ని కారణాలను కలిగి ఉన్నప్పటికీ మరియు వాటిని చాటుకుంటూ ఉండాలి, వాటిని తేలిక చేయాలనుకోవడం తప్పు కాదు. ఎలా? తెలుసుకుందాం.

స్ట్రెచ్ మార్క్స్‌కు కారణాలేమిటి?

చర్మం వేగంగా సాగినప్పుడు స్ట్రెచ్ మార్క్స్ కనిపిస్తాయి. ఇది అనేక కారణాల వల్ల సంభవించవచ్చు. స్ట్రెచ్ మార్క్స్ చూడవచ్చు:

గర్భధారణ సమయంలో, ఉదరం మరియు చుట్టుపక్కల ప్రాంతం.
ఆకస్మికంగా బరువు పెరగడం వల్ల

యుక్తవయస్సు సమయంలో.

మనం కార్టిసాల్ అనే స్టెరాయిడ్ కలిగి ఉన్న క్రీములను ఎక్కువగా ఉపయోగిస్తే.

మీ కుటుంబంలో ఎవరికైనా స్ట్రెచ్ మార్క్స్ ఉంటే, మీరు కూడా వాటిని కలిగి ఉండవచ్చు.

కొన్ని జాతుల వ్యక్తులు సాగిన గుర్తులను అభివృద్ధి చేయడానికి ఎక్కువ మొగ్గు చూపుతారు.

కుషింగ్ సిండ్రోమ్‌లో: స్టెరాయిడ్ కార్టిసాల్ ఉత్పత్తి పెరిగిన వైద్య పరిస్థితి

ఎహ్లెర్-డాన్లోస్ సిండ్రోమ్‌లో: ఇది ఒక జన్యుపరమైన వైద్య పరిస్థితి, దీనిలో చర్మం చాలా సాగేదిగా ఉన్నందున సులభంగా గాయమవుతుంది.

Home Remedies for the Stretch Marks
Home Remedies for the Stretch Marks

స్ట్రెచ్ మార్క్స్ యొక్క లక్షణాలు:

స్ట్రెచ్ మార్క్స్ చర్మంపై గీతలుగా కనిపిస్తాయి. అవి సాధారణంగా సాగిన చర్మంపై సక్రమంగా బ్యాండ్‌లు, చారలు లేదా గీతలుగా కనిపిస్తాయి. ఈ పంక్తులు ఎరుపు, నిగనిగలాడేవి, సన్నగా మరియు ఒకదానికొకటి సమాంతరంగా ఉండవచ్చు.

అవి మొదట్లో ఎరుపు రంగులో ఉంటాయి కానీ తర్వాత తెల్లగా, లేతగా మరియు ముడతలుగా మారుతాయి, మచ్చలాగా. ఇవి సాధారణంగా రొమ్ములు, పండ్లు, తొడలు, పొత్తికడుపు మరియు పార్శ్వ ప్రాంతాలలో కనిపిస్తాయి.

స్ట్రెచ్ మార్క్స్ కోసం ఇంటి నివారణలు:

చర్మం సాగదీయడానికి కారణం కనిపించకుండా పోయిన తర్వాత స్ట్రెచ్ మార్క్‌లు తరచుగా అదృశ్యమవుతాయి మరియు వాటికి ప్రత్యేక శ్రద్ధ అవసరం లేదు.  వాటి చికిత్స కోసం స్ట్రెచ్ మార్కుల మీద వర్తించే ఏజెంట్లపై చేసిన పరిశోధన పరిమితం. అయినప్పటికీ, కొన్ని గృహాలు ఉన్నాయి. కింది విధంగా మీ పొట్టపై చుక్కలు పడకుండా ఈ అగ్లీ లైన్‌లను తగ్గించడంలో మీకు సహాయపడే నివారణలు:

1. కలబంద:

కలబంద ఆకు యొక్క బయటి పొరను తీసివేసి, లోపలి జెల్‌ను స్ట్రెచ్ మార్క్స్‌పై అప్లై చేయడానికి ముక్కలుగా కట్ చేస్తారు. ఇది 2-3 గంటల తర్వాత కడిగివేయబడుతుంది.

2. కొబ్బరి నూనె:

చాలా మంది స్ట్రెచ్ మార్క్స్‌ను తొలగించడానికి మరియు తేలికగా మార్చడానికి కొబ్బరి నూనెను ఉపయోగిస్తారు. వర్జిన్ కొబ్బరి నూనెను స్ట్రెచ్ మార్క్స్ గుర్తించిన ప్రాంతంలో సున్నితంగా మసాజ్ చేయడానికి ఉపయోగిస్తారు. అయితే, ఇది ఎందుకు మరియు ఎలా పనిచేస్తుంది అనేదానికి చాలా ఆధారాలు లేవు. ఇది ఎందుకు పని చేస్తుందనేది ఒక పరికల్పన ఏమిటంటే, కొబ్బరి నూనె చర్మాన్ని లోతుగా హైడ్రేట్ చేస్తుంది మరియు దానిని మరింత సాగేలా చేస్తుంది, ఇది భయపెట్టకుండా సులభంగా సాగేలా చేస్తుంది.

3. సెంటెల్లా:

ఇది సాధారణంగా కొరియన్ బ్యూటీ ఉత్పత్తులలో ఉపయోగించబడుతుంది. ఇది ఒక మూలిక, దీని శాస్త్రీయ నామం సెంటెల్లా ఆసియాటికా. దాని చర్య యొక్క ఖచ్చితమైన మెకానిజం అస్పష్టంగా ఉంది, అయితే ఇది కొల్లాజెన్ (చర్మానికి స్థితిస్థాపకతను అందించే ప్రోటీన్) ఉత్పత్తి చేసే కణాలను ప్రేరేపిస్తుంది.

4. హైలురోనిక్ యాసిడ్:

హైలురోనిక్ యాసిడ్ కొల్లాజెన్‌ను ఉత్పత్తి చేసే కణాలను రక్షిస్తుంది, అంటే ఫైబ్రోబ్లాస్ట్‌లు ఉద్రిక్తత మరియు ఒత్తిడిలో, అంటే సాగిన గుర్తులు కనిపించే పరిస్థితిలో నాశనం కాకుండా కాపాడుతుందని ఊహిస్తారు. ఖచ్చితమైన మెకానిజం ఇంకా తెలియనప్పటికీ, ఇది సాగిన గుర్తుల చికిత్సకు విస్తృతంగా ఉపయోగించబడుతుంది. 4 హైలురోనిక్ యాసిడ్ నేరుగా చర్మంపై వర్తించబడుతుంది. ఇది వివిధ క్రీములు, లోషన్లు మరియు ఇతర చర్మ సంరక్షణ ఉత్పత్తులలో కూడా ఉంటుంది. దాని ప్రయోజనకరమైన ప్రభావాలను నిరూపించడానికి మరింత పరిశోధన అవసరం.

5. విటమిన్ ఎ:

విటమిన్ ఎ చర్మ ఆరోగ్యాన్ని కాపాడుకోవడానికి అవసరమైన విటమిన్. ఇది రెటినోల్ పేరుతో అనేక చర్మ సంరక్షణ ఉత్పత్తులలో ఉంటుంది. ట్రెటినోయిన్ అనేది రెటినోయిడ్ (విటమిన్ A యొక్క ఒక రూపం) ఇది సాగిన గుర్తుల చికిత్సకు ఉపయోగించబడుతుంది. రెటినోల్ వాడకం వల్ల స్ట్రెచ్ మార్క్స్ తక్కువ తీవ్రంగా మరియు చిన్నవిగా కనిపిస్తాయి అని అధ్యయనాలలో కనుగొనబడింది. అయితే, ఈ ప్రాంతంలో మరింత పరిశోధన అవసరం. హెచ్చరిక యొక్క పదం: ఓరల్ విటమిన్ A ను గర్భధారణ సమయంలో, పాలిచ్చే సమయంలో లేదా మీరు గర్భవతిని పొందేందుకు ప్రయత్నిస్తున్నప్పుడు కూడా ఉపయోగించకూడదు, ఎందుకంటే ఇది హానికరమైన ప్రభావాలను కలిగిస్తుంది. కొన్నిసార్లు ఇది చర్మపు చికాకును కూడా కలిగిస్తుంది.

6. ఆలివ్ నూనె:

ఆలివ్ నూనెలో విటమిన్ ఇ పుష్కలంగా ఉంటుంది మరియు చర్మాన్ని తేమ చేస్తుంది. కొన్ని అధ్యయనాలు గర్భధారణ సమయంలో క్రమం తప్పకుండా ఆలివ్ నూనెను ఉపయోగించడం వల్ల స్ట్రెచ్ మార్క్‌లు తగ్గుతాయని కనుగొన్నారు, అయితే అధ్యయనంలోని ఇతర నూనెలు అలాంటి ప్రభావాన్ని చూపలేదు. అందువల్ల, సాగిన గుర్తులను తగ్గించడంలో ఆలివ్ నూనె పాత్ర అస్పష్టంగానే ఉంది, ఈ ప్రాంతంలో మరింత పరిశోధనను కోరుతోంది.

7. బ్లాక్ టీ:

మీరు నీటిలో రెండు టేబుల్ స్పూన్ల బ్లాక్ టీని ఉడకబెట్టవచ్చు మరియు దానిలో కొద్దిగా ఉప్పును కరిగించవచ్చు. చల్లారిన తర్వాత స్ట్రెచ్ మార్క్స్‌పై అప్లై చేయడానికి మీరు ఈ ద్రావణాన్ని ఉపయోగించవచ్చు. సాగిన గుర్తులు పూర్తిగా అదృశ్యమయ్యే వరకు తయారీని వర్తింపజేయాలి. ఈ పరిహారం తక్కువ శాస్త్రీయ ఆధారాలతో మరొకటి ఉంది, కానీ చాలా మంది దీనిని ఉపయోగిస్తున్నారు.

8. బంగాళదుంపల రసం:

బంగాళాదుంపలు కంటి కింద నల్లటి వలయాలను తేలికపరచడానికి ఉపయోగిస్తారు మరియు సాగిన గుర్తులను మెరుపుగా మార్చడానికి ప్రసిద్ధి చెందాయి. నిజానికి, బంగాళాదుంప తొక్క మరియు రసం కాలిన గాయాల కారణంగా ఏర్పడే మచ్చలను తగ్గించడానికి కూడా ఉపయోగపడతాయని ప్రచారం జరుగుతోంది. ఖచ్చితమైన మెకానిజం మరియు చర్య యొక్క విధానం చాలా తక్కువగా తెలుసు, కానీ ఇది చాలా మందికి ఉపయోగకరంగా ఉంది.

9. గుడ్డులోని తెల్లసొన:

గుడ్డులోని పచ్చసొనను గుడ్డులోని తెల్లసొన నుండి వేరు చేసి, తెల్లసొనను నేరుగా స్ట్రెచ్ మార్క్స్‌పై అప్లై చేయవచ్చు. అయినప్పటికీ, ఈ పూర్తి ఆహారం యొక్క చర్య యొక్క ఖచ్చితమైన మెకానిజం అర్థం చేసుకోవడానికి మరిన్ని అధ్యయనాలు నిర్వహించాల్సిన అవసరం ఉంది.

Leave a Reply

%d bloggers like this: