Ven Pongal Recipe in Telugu :

0
33
Ven Pongal Recipe in Telugu
Ven Pongal Recipe in Telugu

Ven Pongal Recipe in Telugu – స్టవ్‌టాప్ & ఇన్‌స్టంట్ పాట్ సూచనలతో వెన్ పొంగల్ రెసిపీ. పొంగల్ అన్నం & మూంగ్ పప్పుతో తీపి లేదా రుచికరమైన వంటకంతో తయారు చేయబడిన ప్రసిద్ధ దక్షిణ భారతీయ ఆహారం.

వెన్ పొంగల్ లేదా ఖారా పొంగల్ అనేది నెయ్యి, కరివేపాకు, ఎండుమిర్చి, అల్లం, జీలకర్ర & హింగ్‌లతో రుచికర వెర్షన్‌కు ఇవ్వబడిన పేరు. ఈ సూపర్ ఫ్లేవర్‌ఫుల్ మరియు రుచికరమైన వంటకం దక్షిణ భారత గృహాలలోనే కాకుండా ఆలయాలలో కూడా సాధారణ పూజలు, పవిత్రమైన రోజులు & పండుగల సమయంలో దేవతలకు – దేవతలకు నైవేద్యంగా సమర్పించబడుతుంది.

నవరాత్రి, వరలక్ష్మి పూజ మరియు సాధారణ రోజులలో కూడా పొంగల్ యొక్క రెండు వెర్షన్లు దుర్గా & లక్ష్మి దేవికి సమర్పించబడతాయి. శుక్రవారం మరియు శనివారం పూజా సమయంలో అనేక గృహాలలో దీనిని సమర్పించే ఆచారం కూడా ఉంది.

వెన్ పొంగల్ గురించి

వెన్ పొంగల్ అనేది బియ్యం, చీలిక పసుపు ముంగ్ పప్పు, నెయ్యి, జీలకర్ర, అల్లం, మిరియాలు మరియు కరివేపాకులతో తయారు చేయబడిన సాంప్రదాయ దక్షిణ భారతీయ వంటకం. “వెన్” అనే పదానికి తమిళంలో “తెలుపు” అని అర్ధం మరియు “పొంగల్” అనేది ఒక ప్రసిద్ధ పప్పు అన్నం వంటకం.

4 రోజుల పొంగల్/సంక్రాంతి పండుగ సందర్భంగా చేసే ఆహారాలలో వెన్ పొంగల్ ఒకటి. మీరు దీని తీపి వెర్షన్‌ను కూడా ఇక్కడ కనుగొనవచ్చు – స్వీట్ పొంగలి వంటకం.

ప్రసిద్ధ పండుగ వంటకం కాకుండా, రుచికరమైన వెర్షన్ చాలా మంది దక్షిణ భారతీయులకు సౌకర్యవంతమైన ఆహారం, ఎందుకంటే ఇది కడుపుకు తేలికగా మరియు సులభంగా తయారుచేయబడుతుంది. ఇది రోజులో ఎప్పుడైనా భోజనం కోసం వడ్డించవచ్చు – అల్పాహారం, భోజనం లేదా రాత్రి.

చట్నీ చేయడం వేగంగా ఉంటుంది కాబట్టి దీన్ని కొబ్బరి చట్నీతో బ్రేక్‌ఫాస్ట్‌గా సర్వ్ చేయడం మంచిది. లంచ్ లేదా డిన్నర్ కోసం దీనిని తీసుకుంటే, దీనిని సాంబార్ లేదా పొంగల్ గోట్సుతో వడ్డించవచ్చు. చాలా సార్లు నేను ఏ వైపులా చేయను మరియు మేము దీన్ని కొన్ని పాపడ్‌లు & సైడ్‌లో ఊరగాయతో తింటాము.

రెసిపీ

ఈ పొంగల్ వంటకం మీకు 30 నిమిషాలలోపు సూపర్ సుగంధ, రుచికరమైన మరియు ప్రోటీన్ ప్యాక్ చేసిన వంటకాన్ని అందిస్తుంది. నేను దీన్ని ప్రెషర్ కుక్కర్‌లో, ఇన్‌స్టంట్ పాట్‌లో & సాధారణ కుండలో కూడా చేయడానికి సూచనలను ఇచ్చాను.

నా పిల్లలు స్వీట్ వెర్షన్ మరియు నా భర్తకు రుచికరమైన వెర్షన్ కావాలి కాబట్టి నేను చాలా సార్లు పొంగల్ యొక్క రెండు వెర్షన్లను ఒకేసారి తయారు చేస్తాను. మీరు ఒకేసారి రెండు వంటకాలను సులభంగా ఎలా తయారు చేయాలో తెలుసుకోవాలనుకుంటే, దిగువ FAQs విభాగాన్ని తనిఖీ చేయండి.

సాంప్రదాయకంగా పొంగల్ రెసిపీని కొత్తగా పండించిన చిన్న ధాన్యం బియ్యం & మూంగ్ పప్పుతో తయారు చేస్తారు, ఎందుకంటే అవి వంటకానికి ఉత్తమమైన గూయీ ఆకృతిని అందిస్తాయి. ఆ ఆకృతిని సాధించడానికి పాత బియ్యం & పప్పు అంత మంచిది కాదు. ఆవు నెయ్యి వంటకాన్ని చల్లబరచడానికి ఉపయోగిస్తారు, ఎందుకంటే ఇది మతపరమైన నైవేద్యాలకు ఎక్కువ ప్రాధాన్యతనిస్తుంది & సువాసన గొప్పగా ఉంటుంది.

అయితే మీరు దీన్ని మీకు అందుబాటులో ఉండే ఎలాంటి చిన్న ధాన్యం బియ్యం & తొక్కతో కూడిన పసుపు మూంగ్ పప్పుతో సులభంగా తయారు చేసుకోవచ్చు. కానీ మంచి నాణ్యమైన నెయ్యి మంచి పొంగల్‌ను తయారు చేయడానికి స్టార్ పదార్ధం, ఎందుకంటే ఇది నిజంగా వంటకం యొక్క రుచిని పెంచుతుంది.

మా సాధారణ భోజనం కోసం, మేము మిల్లెట్, రోల్డ్ ఓట్స్, స్టీల్ కట్ ఓట్స్, క్వినోవా, రవ్వ మరియు బ్రౌన్ రైస్‌తో కూడా ప్రతి ఇతర ధాన్యంతో పొంగల్‌ను తయారు చేస్తాము. ఇది ఏదైనా ఇతర ధాన్యంతో మంచిదిగా మారుతుంది. కానీ పూజా సమయంలో నైవేద్యాన్ని సమర్పించినట్లయితే మేము బియ్యం & మినుములకు పరిమితం చేస్తాము.

నేను ఇక్కడ పంచుకున్న వంటకం మనం ఇంట్లో తయారుచేసే విధానం. పొంగల్ చేయడానికి ప్రతి ఇంట్లో ఒక్కో వంటకం ఉంటుంది. బియ్యం: పప్పు నిష్పత్తి మారుతూ ఉంటుంది మరియు ఇది వ్యక్తిగత ఎంపిక. మేము దీన్ని సమాన నిష్పత్తిలో అన్నం మరియు పప్పుతో తయారు చేస్తాము, ఇది నిజమైన రిచ్ & క్రీమీ రుచిని ఇస్తుంది.

Ven Pongal Recipe in Telugu
Ven Pongal Recipe in Telugu

డిష్ గురించి

మీరు దక్షిణ భారతీయ వంటకాలకు కొత్తవారైతే మరియు దీని రుచి ఏమి & ఎలా ఉంటుందో అని ఆలోచిస్తుంటే. వెన్ పొంగల్ ప్రాథమికంగా సాంప్రదాయ ఆయుర్వేద మూంగ్ దాల్ ఖిచ్డీ యొక్క దక్షిణ భారతీయ వెర్షన్.

మసాలా దినుసులు మరియు కరివేపాకులతో చివరిగా టెంపరింగ్ చేయడం వల్ల పొంగల్‌ను ఖిచ్డీ నుండి చాలా ప్రత్యేకంగా మరియు విభిన్నంగా చేస్తుంది.

మీరు ఒక అనుభవశూన్యుడు లేదా మొదటిసారి ఈ రెసిపీని తయారు చేస్తున్నట్లయితే, ఉత్తమ ఫలితాల కోసం చిట్కాలు మరియు గమనికలను పరిశీలించండి.

నేను సాధారణంగా నా స్టెయిన్‌లెస్ స్టీల్ ప్రెజర్ కుక్కర్ లేదా ఇన్‌స్టంట్ పాట్‌ని నేరుగా నా ఆహారాలను చాలా వరకు వండడానికి ఉపయోగిస్తాను. అయితే మీరు ప్రెషర్ కుక్కర్‌లో ఉంచడం ద్వారా ఒక గిన్నెలో పొంగల్‌ను కూడా తయారు చేసుకోవచ్చు. మీకు కుక్కర్ లేకపోతే సాధారణ కుండలో ఉడికించాలి.

పొంగల్ తయారీకి మీరు అన్నం మరియు పప్పును సిద్ధం చేయడానికి 2 మార్గాలు ఉన్నాయి. మీరు పప్పును ముందుగా పొడిగా వేయించి, ఆపై ఉడికించే ముందు శుభ్రం చేసుకోండి లేదా ముందుగా కడిగి, ఆపై నెయ్యిలో బంగారు రంగు వచ్చేవరకు వేయించాలి.

గతంలో నేను పప్పును ముందుగా వేయించి, ఆపై వాటిని కడగాలి. కానీ ఇటీవల నేను కాయధాన్యాల ఉపరితలంపై ఉండే ఇబ్బందికరమైన పురుగుమందుల అవశేషాలను వదిలించుకోవడానికి మొదట వాటిని కడగడం ప్రారంభించాను. తరువాత నేను వాటిని కాల్చాను. మీరు దీన్ని మీకు నచ్చిన విధంగా చేయవచ్చు.

పదార్థాలు

మంచి పొంగల్‌ను తయారు చేయడానికి ముఖ్యమైన పదార్థాలు మంచి నాణ్యమైన నెయ్యి, కరివేపాకు, మిరియాలు, అల్లం మరియు హింగ్. ఈ పదార్ధాలకు ప్రత్యామ్నాయాలు లేవు మరియు వీటిలో దేనినీ దాటవేయవద్దు.

నెయ్యి రుచిగా మరియు తాజాగా ఉండేలా చూసుకోండి. ఇంట్లో తయారుచేసిన నెయ్యి ఉత్తమం.

తాజా కరివేపాకు, ఘనీభవించిన ఆకులు లేదా వాడిపోయిన ఆకులను ఉపయోగించడం వల్ల రుచులను నింపడానికి బాగా పని చేయదు.
ఎండుమిర్చి కొద్దిగా చూర్ణం చేసి వాడండి. కొన్నిసార్లు మిరియాల మొక్కజొన్న పూర్తిగా నెయ్యిలో మునిగిపోయినప్పుడు టెంపర్ చేసేటప్పుడు పగిలిపోతుంది.

అల్లం తురుము లేదా తరిగిన ముందు తొక్క మరియు శుభ్రం చేయు లేకపోతే అది చేదుగా ఉంటుంది.

హింగ్‌ను ఇంగువ అని పిలుస్తారు. ఇది సువాసన కోసం ఉపయోగించబడుతుంది మరియు జీర్ణక్రియకు సహాయపడుతుందని కూడా నమ్ముతారు. డిష్‌ను గ్లూటెన్ రహితంగా చేయడానికి, దానికి జోడించిన గ్లూటెన్ లేని హింగ్‌ని ఉపయోగించండి. కానీ దానిని దాటవేయవద్దు.

జీలకర్ర గింజలను గ్రౌండ్ జీలకర్రతో భర్తీ చేయలేము. మొత్తం విత్తనాలు టెంపర్ అయినప్పుడు రుచిని విడుదల చేస్తాయి.

పచ్చి మిరపకాయలను పొంగల్‌లో ఎప్పుడూ ఉపయోగించరు. కానీ నైవేద్యం కోసం తయారు చేయకపోతే నేను దానిని ఉపయోగిస్తాను. మీకు ఏదైనా సైడ్ డిష్ ఉంటే, మీరు పచ్చి మిరపకాయను వదిలివేయవచ్చు.

వెన్ పొంగల్ ఎలా తయారు చేయాలి 

తయారీ

1. ఒక గిన్నెలో ½ బియ్యం వేసి, నీరు స్పష్టంగా వచ్చే వరకు కొన్ని సార్లు బాగా కడిగి వేయండి. వడకట్టండి మరియు పక్కన పెట్టండి. మరొక చిన్న గిన్నెలో ½ కప్పు కాయధాన్యాలు వేసి, కొన్ని సార్లు బాగా కడిగివేయండి. నీటిని పూర్తిగా హరించండి. మీకు సమయం ఉంటే, మీరు కాయధాన్యాలను కోలాండర్‌లో కాసేపు పొడిగా ఉంచవచ్చు. ఇది ఐచ్ఛికం.

2. కుక్కర్ లేదా కుండలో 1 టీస్పూన్ నెయ్యి పోసి మీడియం మంట మీద వేడి చేయండి.

3. మూంగ్ పప్పు వేసి సుగంధం మరియు లేత బంగారు రంగు వచ్చేవరకు తరచుగా కదిలించు.

4. ఇది మీడియం నుండి తక్కువ మంటపై సుమారు 5 నుండి 7 నిమిషాలు పడుతుంది. పప్పు కాలిపోకుండా ఉండటానికి తరచుగా కదిలించు. పప్పు రుచిని మారుస్తుంది కాబట్టి బ్రౌన్ చేయవద్దు.

5. మూంగ్ పప్పు సుగంధ వాసన రావడం ప్రారంభించినప్పుడు, అదే కుండలో ½ కప్పు కడిగిన బియ్యాన్ని జోడించండి. మీరు ఆరోగ్య సంబంధమైన పనిలో ఉన్నట్లయితే, మీరు బియ్యంలో సగం బ్రౌన్ రైస్‌తో భర్తీ చేయవచ్చు. అయితే సాఫీగా ఉండే పొంగల్‌ను పొందాలంటే కనీసం 30 నుంచి 45 నిమిషాలు నానబెట్టాలి.

6. 3¼ నుండి 3 ½ కప్పుల నీరు పోయాలి & ½ టీస్పూన్ ఉప్పు కలపండి.

7. నేరుగా ప్రెషర్ కుక్కర్‌లో ఉడికించినట్లయితే, తక్కువ నుండి మీడియం మంట మీద 3 విజిల్స్ వచ్చే వరకు ఉడికించాలి. లేదా పాట్ ఇన్ పాట్ పద్ధతిలో మీరు గిన్నెను కుక్కర్‌లో ఉంచి 4 నుండి 5 విజిల్స్ వచ్చే వరకు ప్రెషర్ కుక్ చేయవచ్చు. మీరు అవసరమైనంత ఎక్కువ వేడి నీటిని జోడించడం ద్వారా మెత్తగా అయ్యే వరకు ఒక కుండలో కూడా ఉడికించాలి.

8. ఒత్తిడి విడుదలైనప్పుడు సహజంగా మూత తెరిచి బాగా కదిలించు. బియ్యం మరియు పప్పు మెత్తగా & మెత్తగా బాగా ఉడికించాలి. మొత్తం మెత్తగా మరియు తడిగా ఉండాలి. ఐచ్ఛికం: మీ ఇష్టానికి అనుగుణంగా స్థిరత్వం మందంగా ఉందని మీరు అనుకుంటే, మీరు కొద్దిగా వేడినీటిని జోడించి, పొంగల్‌ను మరో 2 నుండి 3 నిమిషాలు ఉడకబెట్టవచ్చు. రుచి పరీక్ష మరియు అవసరమైతే మరింత ఉప్పు జోడించండి.

9. 2 నుండి 4 టేబుల్ స్పూన్ల నెయ్యితో చిన్న పాన్ వేడి చేయండి. నెయ్యి వేడయ్యాక అందులో జీడిపప్పు వేసి లేత బంగారు రంగు వచ్చేవరకు వేయించాలి. వాటిని ప్లేట్‌లోకి తీసివేసి, పక్కన పెట్టండి. మేము వాటిని అలంకరణ కోసం ఉపయోగిస్తాము. నేను సగం పాన్‌లో ఉంచడానికి ఇష్టపడతాను మరియు అలంకరించు కోసం సగం తొలగించాను.

10. అదే పాన్‌లో, ¾ టీస్పూన్ జీలకర్ర మరియు ½ టీస్పూన్ పిండిచేసిన పెప్పర్ కార్న్ జోడించండి. జీలకర్ర & ఎండుమిర్చి ఉడకనివ్వండి. కొన్ని సార్లు మొత్తం మిరియాలు నెయ్యి లేదా నూనెలో పగిలిపోతాయి కాబట్టి నేను వాటిని మెత్తగా నలగగొట్టి ఉపయోగిస్తాను.

11. తక్కువ వేడిని తగ్గించండి. 1 అంగుళం అల్లం (సన్నగా తరిగిన లేదా తురిమిన) & 1 చీలిక పచ్చి మిరపకాయ (ఐచ్ఛికం) జోడించండి. సాంప్రదాయకంగా పచ్చిమిర్చి జోడించబడదు. నైవేద్యం చేయకుంటే, మీరు వేడిని జోడించడానికి ఒక చీలిక పచ్చి మిరపకాయను ఉపయోగించవచ్చు. మేము పసుపు లేకుండా రుచికరమైన ఆహారాన్ని అందించనందున మేము చిటికెడు పసుపును కూడా కలుపుతాము.

12. అల్లం 30 సెకన్ల పాటు వేయించి, కరివేపాకు జోడించండి. ఆకులు స్ఫుటంగా మారినప్పుడు & మీరు టెంపరింగ్ యొక్క మంచి సువాసనను పొందడం ప్రారంభించినప్పుడు, 1/8 టీస్పూన్ హింగ్ జోడించండి. స్టవ్ ఆఫ్ చేయండి.

13. దీన్ని వండిన అన్నం మరియు పప్పులో పోయాలి. నేను గార్నిషింగ్ కోసం స్ఫుటమైన వేయించిన కరివేపాకులో కొన్నింటిని పక్కన పెట్టుకుంటాను. మంచి మిక్స్ ఇవ్వండి మరియు ఐచ్ఛికంగా ఒకటి లేదా రెండు నిమిషాలు ఆవేశమును అణిచిపెట్టుకోండి, తద్వారా రుచులు బాగా కలిసిపోతాయి. రుచులు బాగా కలిసిపోయేలా వెంటనే కవర్ చేయండి.

check Lohri, Makar Sankranti – Bihu and Pongal 2022 :

Leave a Reply