Types of Number Plates in India

0
210
Types of Number Plates in India
Types of Number Plates in India

Types of Number Plates in India – ఇప్పుడు మీరు ఈ పోస్ట్‌లో ఉన్నారు, భారతదేశం వంటి దేశంలోని వివిధ రకాల నంబర్ ప్లేట్‌లను అర్థం చేసుకుందాం.

ఏదైనా వాహనం కోసం, నంబర్ ప్లేట్ ఒక ముఖ్యమైన పాత్రను పోషిస్తుంది. మీరు మీ కారును కొనుగోలు చేయాలనుకుంటే, వాహన లైసెన్స్ ప్లేట్‌లపై ప్రాథమిక అవగాహన కలిగి ఉండటం అవసరం.

అన్నింటికంటే, లైసెన్స్ ప్లేట్ లేని కారును ఇతరులు ఎలా గుర్తిస్తారు? వాహనాలు రోడ్లపై నడపడానికి దాని ఆవశ్యకత దృష్ట్యా, ఇది ఆడటానికి చాలా ముఖ్యమైనది.

నంబర్ ప్లేట్‌లు RTO లేదా రీజినల్ ట్రాన్స్‌పోర్ట్ అథారిటీ ద్వారా ప్రత్యేకమైనవి మరియు జారీ చేయబడతాయి.

వాహన యజమానులు తమ వాహనంపై నంబర్‌ను ఇన్‌స్టాల్ చేసుకోవాలి మరియు వాహన లైసెన్స్ ప్లేట్‌ను అమలు చేయడం ద్వారా మాత్రమే ఈ నియమాన్ని అనుసరించవచ్చు.

అయితే నంబర్ ప్లేట్‌లకు ప్రసిద్ధ పదం ఉందని మీకు తెలుసా? అవును, దీనిని హై-సెక్యూరిటీ రిజిస్ట్రేషన్ ప్లేట్లు లేదా HSRP అని కూడా అంటారు.

ఈ ప్లేట్‌లపై మునుపటి బోల్ట్‌ల మాదిరిగా కాకుండా, ఆధునిక-రోజు జోడింపులు స్నాప్ లాక్‌లు & టూల్స్ ద్వారా ఆటోమొబైల్‌లో లాక్ చేయబడి ఉంటాయి.

మరియు ఎవరైనా వాటిని తీసివేయాలనుకుంటే, అది ఖచ్చితంగా ఆ ప్లేట్‌ను మళ్లీ ఉపయోగించడం కోసం పనికిరానిదిగా చేస్తుంది.

నేటి నంబర్ ప్లేట్‌లు విస్తృత శ్రేణి రంగులను కలిగి ఉంటాయి, ఇవి మీకు ప్రారంభంలో తెలియకపోవచ్చు.

కాబట్టి, ఏ రంగులు దేనిని సూచిస్తాయనే దాని గురించి మంచి ఆలోచనను పొందడానికి మీకు సహాయం చేయడానికి, మార్కెట్లో అందుబాటులో ఉన్న అనేక రకాల ప్లేట్‌లను హైలైట్ చేద్దాం.

వేర్వేరు నంబర్ ప్లేట్‌లు వేర్వేరు అర్థాలను కలిగి ఉన్నందున, ఇది పూర్తిగా వాహనం రకంపై ఆధారపడి ఉంటుంది. కాబట్టి, మీరు మీ వాహనంలో ఏ రకమైన గుర్తింపు ప్లేట్‌ను చేర్చుకోవాలి? అందించిన కథనం నుండి మరింత తెలుసుకోండి:

Types of Number Plates in India
Types of Number Plates in India

నంబర్ ప్లేట్ల రకాలు

వాహనాల రకాలకు, భారత ప్రభుత్వం అనేక రకాల నంబర్ ప్లేట్‌లను జారీ చేసింది. ఇవి క్రింది జాబితాలో పేర్కొనబడ్డాయి. ప్రతి అర్థాన్ని అర్థం చేసుకోవడానికి పాయింటర్‌లను అనుసరించండి:

పసుపు బ్యాక్‌గ్రౌండ్:

వాహనంలో నంబర్ ప్లేట్ పసుపు బ్యాక్‌గ్రౌండ్ ఉండటం రోడ్డుపై సర్వసాధారణంగా కనిపిస్తుంది. ఈ ప్రత్యేక నంబర్ ప్లేట్ నలుపు అక్షరాలను కలిగి ఉన్న పసుపు నేపథ్యాన్ని కలిగి ఉంటుంది. ప్రయాణీకులను తీసుకెళ్లడం లేదా ఉత్పత్తుల రవాణా వంటి వాణిజ్య ప్రయోజనాల కోసం వాహనం ఉపయోగించబడిందని ఈ డిజైన్ సూచిస్తుంది. భారతదేశంలోని వాణిజ్య వాహనం కోసం, ఈ డిజైన్‌ను కలిగి ఉండటం తప్పనిసరి.

తెలుపు నేపథ్యం:

ఇప్పుడు, ఏ వాహనాలు తెలుపు నేపథ్యాన్ని కలిగి ఉంటాయి? సరే, తమ వాహనాన్ని వారి వ్యక్తిగత వినియోగాల కోసం ఉపయోగించే ప్రైవేట్ కార్ యజమానులు తమ నంబర్ ప్లేట్ కోసం తెలుపు రంగు బ్యాక్‌గ్రౌండ్‌ని ఉపయోగించవచ్చు. ఇప్పుడు భారతదేశంలో కారును కలిగి ఉండాలనే డిమాండ్ వేగంగా పెరుగుతోంది, తెల్లటి నేపథ్యం ఉన్న వాహనం రోడ్డుపై కనిపించడం చాలా సాధారణమైంది.

ఆకుపచ్చ నేపథ్యం:

వాహనం ఆకుపచ్చ నేపథ్యం మరియు తెలుపు అక్షరాలతో నంబర్ ప్లేట్‌ను కలిగి ఉంటే, అది ఎలక్ట్రిక్ ఆటోమొబైల్ అని అర్థం. కానీ ఆకుపచ్చ నేపథ్యంలో పసుపు అక్షరాలు ఉంటే, అది వాణిజ్య ప్రయోజనాల కోసం. తెలుపు అక్షరాలు ప్రైవేట్ వినియోగాన్ని సూచిస్తాయి, పసుపు అక్షరాలు వాణిజ్య ఉపయోగం కోసం.

నలుపు నేపథ్యం:

నలుపు నేపథ్యం ఉన్న నంబర్ ప్లేట్ ఎల్లప్పుడూ పసుపు అక్షరాలతో పొందుపరచబడి ఉంటుంది. స్వీయ నడిచే అద్దె సేవల కోసం వాహనాలు ఈ ప్లేట్‌లను ఉపయోగిస్తాయి. కానీ వాణిజ్య వాహనాలకు బ్లాక్ బ్యాక్‌గ్రౌండ్‌తో వాహనాలు నడపడానికి ఎలాంటి అనుమతి అవసరం లేదు.

బ్లూ బ్యాక్‌గ్రౌండ్:

భారతదేశంలో నీలిరంగు బ్యాక్‌గ్రౌండ్‌లు చాలా అరుదుగా కనిపిస్తున్నప్పటికీ, మీరు ఇప్పటికీ ఈ బ్యాక్‌గ్రౌండ్ ఉన్న వాహనాన్ని తెలుపు అక్షరాలతో గుర్తించవచ్చు. వాహనం విదేశీ కాన్సులేట్‌లది అని ఇది సూచిస్తుంది. మరియు సంఖ్యలు కాన్సులేట్ దేశాన్ని సూచిస్తాయి.

ఎరుపు నేపథ్యం:

వారి డ్రైవింగ్ లైసెన్స్ సాధించాలనుకునే వ్యక్తులు తప్పనిసరిగా టెస్ట్ డ్రైవింగ్‌కు వెళ్లాలి. పరీక్షా వాహనాలు మొదట ఇక్కడే వచ్చాయి. ఈ వాహనాలు ఎరుపు రంగు నేపథ్యాలను కలిగి ఉంటాయి, అవి తెలుపు అక్షరాలను కలిగి ఉంటాయి. కానీ రాష్ట్రాల గవర్నర్లు కూడా ఎరుపు రంగు బ్యాక్‌గ్రౌండ్ ఉన్న కార్లను ఉపయోగిస్తారు. మరియు భారత రాష్ట్రపతి ఎరుపు రంగు నేపథ్యం మరియు బంగారు అక్షరాలతో జాతీయ చిహ్నం (ఎంబ్లమ్ ఆఫ్ ఇండియా)తో కూడిన కారును ఉపయోగిస్తారు.

పైకి సూచించే బాణం ఉన్న నంబర్ ప్లేట్:

మీరు రోడ్డుపై ఈ ప్రత్యేకమైన నంబర్ ప్లేట్‌ను గుర్తించలేకపోవచ్చు. మీరు అలా చేస్తే, కారు సైనిక వాహనం అని అర్థం చేసుకోండి. పైకి సూచించే బాణం ఉన్న లైసెన్స్ ప్లేట్‌ను కలిగి ఉన్న వాహనాలను నడపడానికి సైనిక అధికారులు మాత్రమే భత్యం పొందుతారు. ఈ ప్లేట్‌లోని నంబర్‌లు రక్షణ మంత్రిత్వ శాఖ క్రింద నమోదు చేయబడ్డాయి. మూడవ మరియు మొదటి పైకి చూపిన బాణం బ్రాడ్ బాణం. ఈ బాణాలు వివిధ బ్రిటిష్ కామన్వెల్త్ భాగాలలో ఉపయోగించబడతాయి. బాణం తర్వాత, మిలిటరీ కారు కొనుగోలు చేసిన సంవత్సరాన్ని సూచించే రెండు డిజిటల్‌లు ఉన్నాయి. బేస్ కోడ్ మరియు సీరియల్ నంబర్ ఉన్నాయి. లైసెన్స్ నంబర్ యొక్క చివరి అక్షరం వాహనం యొక్క తరగతిని సూచిస్తుంది.

భారతదేశం వంటి దేశంలో మీ స్వంత వాహనంలో ప్రయాణించడం కేక్‌వాక్ కాదు. అయితే పైన పేర్కొన్న ఈ రకాల నంబర్ ప్లేట్‌లను అర్థం చేసుకోవడం వల్ల మీ నుండి విషయాలు మరింత సులభతరం అవుతాయి. ఈ విధంగా, ఈ పోస్ట్ వాహన లైసెన్స్ ప్లేట్‌ల గురించిన వివరాలను మరియు వాటిని స్పష్టంగా ఎలా గుర్తించాలో వివరిస్తుంది.

check How to Protect Car in Winter :

Leave a Reply