Home Bhakthi VRISHABHA VRATHAM :

VRISHABHA VRATHAM :

0
VRISHABHA VRATHAM :
VRISHABHA VRATHAM

నేడు వృషభ వ్రతం :

వృషభ వ్రతం హిందూ మతం యొక్క ఎనిమిది పవిత్ర కాఠిన్యంలో ఒకటిగా పరిగణించబడుతుంది. హిందూ మాసమైన బైసాకిలో లేదా గ్రెగోరియన్ క్యాలెండర్ ప్రకారం మే మధ్య నుండి జూన్ మధ్య నెలలలో సూర్యుడి కదలిక రిషభ రాశి (అంటే వృషభ రాశిచక్రం) లో సంభవించినప్పుడు ఈ వ్రత గమనించబడుతుంది. ఇది ఎనిమిది రోజులలో శుక్ల పక్ష (పెరుగుతున్న చంద్ర దశ) సమయంలో వస్తుంది , అంటే అష్టమి.

వృషభ వ్రతం యొక్క ప్రాముఖ్యత పవిత్ర స్కంధ పురాణంలో కూడా ప్రస్తావించబడింది. ఈ వ్రతంను కొన్ని దక్షిణాది రాష్ట్రాల్లో వృషభ సంక్రాంతి లేదా వృషభ సంకారం అని కూడా పిలుస్తారు మరియు భారత రాష్ట్రమైన ఒరిస్సాలో బ్రూషా సంక్రాంతి అని కూడా పిలుస్తారు.

ఈ వ్రతం శివుని ఎద్దు అయిన వృషిభాకి అంకితం అయినప్పటికీ , ఈ రోజు విష్ణు భక్తులకు శుభంగా భావిస్తారు. భారతదేశంలోని వివిధ ప్రాంతాలలో ఉన్న అనేక విష్ణు మరియు శివాలయాలలో ప్రత్యేక ఆచారాలు మరియు ప్రార్థనలు చేస్తారు.

ఈ వ్రతాన్ని అందరూ గమనించవచ్చు మరియు ఈ ప్రత్యేక రోజు స్వచ్ఛంద సంస్థ కోసం పేదలకు సహాయం చేయడానికి అంకితం చేయబడింది.

VRISHABHA VRATHAM
VRISHABHA VRATHAM

వృషభ వ్రతం యొక్క ఆచారాలు:

వృషభ వ్రతం శివుడి వాహనమైన ఎద్దు నందికి అంకితం చేయబడింది. ఈ రోజులో , భక్తులు సూర్యోదయానికి ముందే పందెం వేస్తారు మరియు ఎద్దు (బ్రిషభ) పై కూర్చున్నప్పుడు పరమేశ్వరునితో పాటు అతని భార్య ఉమాతో ధ్యానం చేస్తారు. పూజకు ముందు పవిత్ర స్నానం చేయడం ద్వారా దీనిని అనుసరించాలి. VRISHABHA VRATHAM

వృషభ వ్రతంలో భక్తులు వెండి లేదా బంగారం నుండి రిషభారుదార్ విగ్రహాన్ని తయారు చేయాలి. అప్పుడు పంచమృతం వంటి పవిత్రమైన వస్తువులతో ప్రభువు విగ్రహం శుద్ధి చేయబడుతుంది. శిష్యులు తమ దేవతకు అర్పించడానికి బియ్యం మరియు పాయాసం నుండి ప్రత్యేక ఆహారాన్ని తయారు చేస్తారు. శివుడిని ప్రార్థించి అతని ఆశీర్వాదం కోరాలి. నైవేద్యాలు శివుని ఇతర ఆరాధకులలో పంపిణీ చేయబడతాయి.

ఈ రోజున శివుడి ఆలయాన్ని సందర్శించడం కూడా చాలా ముఖ్యం. భక్తులు ప్రార్థనలు చేసి సంతోషంగా తమ ఇంటికి తిరిగి వస్తారు. తిరిగి వచ్చినప్పుడు ప్రసాదం చక్కెర – బియ్యం , బియ్యం , స్వీట్లు మరియు వివిధ పండ్లతో కలిపి తింటారు. శివుని మహిమలు , ధర్మాలను వింటూ సాయంత్రం గడుపుతారు. వ్రతం చేస్తున్నవారు ఆ రాత్రి నేలపై పడుకోవాలి.

స్వామిని ఆరాధించిన మరుసటి రోజు , వృషభ వ్రత పరిశీలకుడు అప్పుడు రిషభారుదార్ విగ్రహాన్ని శివుని యొక్క అనుచరుడికి దానం చేస్తాడు. వృషభ వ్రతం ప్రతి సంవత్సరం పాటిస్తారు.

వృషభ వ్రతంలో ముఖ్యమైన సమయాలు

సూర్యోదయం జూన్ 18, 2021 5:45 ఉదయం

సూర్యాస్తమయం జూన్ 18, 2021 7:10 అపరాహ్నం

అష్టమి తిథి ప్రారంభమైంది జూన్ 17, 2021 10:00 PM

అష్టమి తిథి ముగుస్తుంది జూన్ 18, 2021 8:39 అపరాహ్నం

వృషభ వ్రతం చాలా శక్తివంతమైన వ్రతం మరియు ఈ ఉపవాసాలను భక్తితో గమనించేవాడు దీర్ఘాయువు , ఆరోగ్యం , సంపద , జ్ఞానం సులభంగా పొందగలడు మరియు ఎనిమిది గొప్ప నిధులను కూడా గెలుచుకోగలడు.

ఈ రోజు శ్రద్ధా తార్పాన్ లేదా పిత్రు తార్పాన్ మరియు డాన్ పున్యాలకు కూడా శుభంగా పరిగణించబడుతుంది. వృషభ వ్రత రోజున ఆవును బహుమతిగా ఇవ్వడం పవిత్రంగా పరిగణించబడుతుంది. VRISHABHA VRATHAM

పేదలకు సహాయం చేయడం ద్వారా మీ జీవితంలో మీరు కోరుకున్నదంతా గెలవడానికి స్వామి ఆశీర్వాదం ఇవ్వవచ్చు. వృషభ వ్రతం పురాతన కాలం నుండి ప్రదర్శించబడింది మరియు ఇప్పటికీ అదే ప్రాముఖ్యతను కలిగి ఉంది.

విష్ణువు శివుడిని ప్రసన్నం చేసుకోవడానికి ఈ వ్రతాన్ని పూర్తి చేశాడు మరియు అతనికి ‘గరుడ’ మరియు ఇతర సంపదలు లభించాయి.

ఇంద్రుడు కూడా అదే వ్రతాన్ని ప్రదర్శించి, ‘ఐరవత’ పొందాడు మరియు అనేక ఇతర దేవతలు వృషభ వ్రత శక్తిని వారు కోరుకున్నదంతా సాధించడానికి ఉపయోగించారు.

లార్డ్ సన్ తన ఏడు గుర్రాల రథాన్ని పొందాడు , లార్డ్ మూన్ తన ప్రత్యేక రూబీ విమానం పొందాడు , నీటి దేవుడు మొసలిని పొందాడు , లార్డ్ యమరాజ్ తన గేదెను పొందాడు మరియు లార్డ్ కుబేరుడు కూడా ఈ వ్రతాన్ని మతపరంగా పూర్తి చేసిన తరువాత తన పుష్పక విమానం ను పొందాడు.

రాజులు మరియు మహారాజులు తమ అదృష్టాన్ని రెట్టింపు చేయడానికి మరియు వారి రాజ్యాన్ని విస్తరించడానికి వృషభ వ్రతాన్ని కూడా చేశారు. ప్రస్తుత కాలంలో కూడా , దేశవ్యాప్తంగా ఉన్న భక్తులు తమ జీవితంలోని అన్ని చింతలకు స్వస్తి పలకడానికి వృషభ వ్రతాన్ని పాటించి ఆనందం , శ్రేయస్సు కోరతారు.

ప్రస్తుత కాలంలో కూడా , దేశవ్యాప్తంగా ఉన్న భక్తులు తమ జీవితంలోని అన్ని చింతలకు స్వస్తి పలకడానికి వృషభ వ్రతాన్ని పాటించి ఆనందం , శ్రేయస్సు కోరతారు. ప్రస్తుత కాలంలో కూడా , దేశవ్యాప్తంగా ఉన్న భక్తులు తమ జీవితంలోని అన్ని చింతలకు స్వస్తి పలకడానికి వృషభ వ్రతాన్ని పాటించి ఆనందం , శ్రేయస్సు కోరతారు.

Leave a Reply

%d bloggers like this: