Home Current Affairs China’s disintegrating rocket falls into Indian Ocean:

China’s disintegrating rocket falls into Indian Ocean:

0
China’s disintegrating rocket falls into Indian Ocean:
China’s disintegrating rocket falls into Indian Ocean

China’s disintegrating rocket falls into Indian Ocean :ఈ రాకెట్ 108 అడుగుల కంటే ఎక్కువ ఎత్తు మరియు 20 టన్నుల బరువు కలిగి ఉంది నియంత్రణలో లేని అవశేషాలు మరియు చైనా యొక్క అతిపెద్ద రాకెట్ మాల్దీవులకు సమీపంలో ఉన్న హిందూ మహాసముద్రం మీద చాలా భాగాలు కాలిపోయి, విచ్చిన్నం కావడంతో భూమి యొక్క వాతావరణంలోకి తిరిగి ప్రవేశించినట్లు ఆ దేశ అంతరిక్ష సంస్థ ఆదివారం తెలిపింది. శిధిలాలు దెబ్బతింటాయి.

చైనా యొక్క లాంగ్ మార్చి 5 బి రాకెట్ యొక్క అవశేషాలు బీజింగ్ సమయం ఉదయం 10.24 గంటలకు తిరిగి భూమి యొక్క వాతావరణంలోకి ప్రవేశించి 72.47 డిగ్రీల తూర్పు రేఖాంశం మరియు 2.65 డిగ్రీల ఉత్తర అక్షాంశంలో బహిరంగ సముద్ర ప్రాంతంలో పడిపోయాయని చైనా యొక్క మానేడ్ స్పేస్ ఇంజనీరింగ్ కార్యాలయం తెలిపింది.

కోఆర్డినేట్లు హిందూ మహాసముద్రంలో స్ప్లిష్‌ను మాల్దీవులకు దగ్గరగా ఉంచాయని హాంకాంగ్‌కు చెందిన సౌత్ చైనా మోర్నిగ్ పోస్ట్ నివేదించింది, రీ ఎంట్రీ సమయంలో చాలా అవశేషాలు కాలిపోయాయి.

China’s disintegrating rocket falls into Indian Ocean
China’s disintegrating rocket falls into Indian Ocean

యుఎస్ మరియు యూరోపియన్ ట్రాకింగ్ సైట్లు రాకెట్ యొక్క అనియంత్రిత పతనం పర్యవేక్షిస్తున్నాయి.

పర్యవేక్షణ సేవ యుఎస్ మిలిటరీ డేటాను ఉపయోగించే స్పేస్-ట్రాక్, తిరిగి ప్రవేశాన్ని కూడా ధృవీకరించింది.

“లాంగ్‌మార్చ్ 5 బి రీ-ఎంట్రీని అనుసరిస్తున్న ప్రతి ఒక్కరూ విశ్రాంతి తీసుకోవచ్చు. రాకెట్ డౌన్ అయ్యింది” అని ఇది తెలిపింది.

“C 18SPCS CZ-5B (లాంగ్‌మార్చ్ 5 బి) (48275 / 2021-035 బి) వాతావరణాన్ని 9 మే 0214Z వద్ద తిరిగి వచ్చి మాల్దీవులకు ఉత్తరాన ఉన్న భారతీయ మహాసముద్రంలో లాట్ 22.2, పొడవైన 50.0 వద్ద పడిపోయిందని ధృవీకరిస్తుంది. ఈ రీ-ఎంట్రీలో మనకు అంతే ; వైల్డ్ రైడ్ ధన్యవాదాలు, “ఇది తెలిపింది.

అరేబియా ద్వీపకల్పం మీదుగా రాకెట్ వాతావరణంలోకి తిరిగి ప్రవేశించడాన్ని యుఎస్ స్పేస్ కమాండ్ ధృవీకరించింది, అయితే శిధిలాలు భూమి లేదా నీటిని తాకినా అనేది తెలియదు.

“ఈ సమయంలో ప్రభావం తెలియని ప్రదేశం మరియు శిధిలాల వ్యవధి రెండూ యుఎస్ స్పేస్ కమాండ్ విడుదల చేయవు” అని ఒక ప్రకటనలో తెలిపింది.

దొర్లే రాకెట్ భాగాన్ని ట్రాక్ చేసిన హార్వర్డ్ ఖగోళ భౌతిక శాస్త్రవేత్త జోనాథన్ మెక్‌డోవెల్ ట్విట్టర్‌లో ఇలా వ్రాశాడు, “ఒక సముద్ర పున ent ప్రవేశం ఎల్లప్పుడూ గణాంకపరంగా ఎక్కువగా ఉంటుంది.

చైనా తన జూదంలో గెలిచినట్లు కనిపిస్తోంది … కానీ అది ఇంకా నిర్లక్ష్యంగా ఉంది.” చైనా యొక్క టియాంగాంగ్ అంతరిక్ష కేంద్రం కోసం కోర్ మాడ్యూల్‌ను కలిగి ఉన్న ఈ రాకెట్, ఏప్రిల్ 29 న దక్షిణ ద్వీప ప్రావిన్స్ హైనాన్లోని వెన్‌చాంగ్ అంతరిక్ష నౌక ప్రయోగ సైట్ నుండి పేలింది. China’s disintegrating rocket falls into Indian Ocean

డి-కక్ష్యలో ఉన్న పెద్ద రాకెట్ దశ 33 మీటర్లు (108 అడుగులు) కంటే ఎక్కువ ఎత్తు మరియు 20 టన్నుల కంటే ఎక్కువ బరువు కలిగి ఉంది, ఇది భూమి యొక్క వాతావరణంలోకి తిరిగి ప్రవేశించే ఆరవ అతిపెద్ద వస్తువుగా అవతరించింది, సమాఖ్య నిధుల పరిశోధన సంస్థ ఏరోస్పేస్ కార్పొరేషన్ కాలిఫోర్నియాలో ఉంది.

రాకెట్ దశ యొక్క ద్రవ్యరాశిలో చాలా తక్కువ రీ-ఎంట్రీ నుండి బయటపడింది, అయినప్పటికీ, భూమి యొక్క దట్టమైన వాతావరణంలోకి సెకనుకు 8 కి.మీ (ఐదు మైళ్ళు) వేగంతో ప్రవేశించడంతో ఎక్కువ భాగం కాలిపోయింది, పోస్ట్ రిపోర్ట్ తెలిపింది.

నాసా అడ్మినిస్ట్రేటర్ బిల్ నెల్సన్ ఒక ప్రకటన విడుదల చేశారు: “చైనా వారి అంతరిక్ష శిధిలాలకు సంబంధించి బాధ్యతాయుతమైన ప్రమాణాలను పాటించడంలో విఫలమైందని స్పష్టమవుతోంది.”

“స్పేస్ ఫేరింగ్ దేశాలు అంతరిక్ష వస్తువుల యొక్క తిరిగి ఎంట్రీల ద్వారా భూమిపై ప్రజలకు మరియు ఆస్తికి వచ్చే నష్టాలను తగ్గించాలి మరియు ఆ కార్యకలాపాలకు సంబంధించి పారదర్శకతను పెంచుకోవాలి.

బాహ్య అంతరిక్ష కార్యకలాపాల భద్రత, స్థిరత్వం, భద్రత మరియు దీర్ఘకాలిక స్థిరత్వాన్ని నిర్ధారించడానికి చైనా మరియు అన్ని అంతరిక్ష దేశాల మరియు వాణిజ్య సంస్థలు అంతరిక్షంలో బాధ్యతాయుతంగా మరియు పారదర్శకంగా వ్యవహరించడం చాలా క్లిష్టమైనది ”అని నెల్సన్ చెప్పారు.

అంతకుముందు, పెంటగాన్ మంగళవారం మాట్లాడుతూ, చైనా నియంత్రణలో లేని పెద్ద చైనా రాకెట్‌ను ట్రాక్ చేస్తోందని, ఈ వారాంతంలో తిరిగి భూమి వాతావరణంలోకి ప్రవేశించడానికి సిద్ధంగా ఉందని చెప్పారు.

చైనా విదేశాంగ మంత్రిత్వ శాఖ ప్రతినిధి వాంగ్ వెన్బిన్ ఈ వారం ప్రారంభంలో మీడియాతో మాట్లాడుతూ, రాకెట్ వాతావరణంలోకి ప్రవేశించినప్పుడు దానిలోని కొంత భాగాన్ని కాల్చివేసి, కుదించే అవకాశం ఉంది.

“వాతావరణంలోకి తిరిగి ప్రవేశించేటప్పుడు ఎగువ దశల రాకెట్లు కాలిపోవటం ప్రపంచవ్యాప్తంగా సాధారణ పద్ధతి. వాతావరణంలోకి తిరిగి ప్రవేశించడానికి చైనా పై దశను అనుసరిస్తోంది” అని ఆయన చెప్పారు.

“నా జ్ఞానం ప్రకారం, ఈ రాకెట్ యొక్క ఎగువ దశ క్రియారహితం చేయబడింది, అంటే తిరిగి ప్రవేశించిన తరువాత దాని భాగాలు చాలా వరకు కాలిపోతాయి, దీనివల్ల విమానయానం లేదా భూ సౌకర్యాలు మరియు కార్యకలాపాలకు నష్టం జరిగే అవకాశం చాలా తక్కువగా ఉంటుంది” అని ఆయన చెప్పారు.

ఈ రాకెట్ ఏప్రిల్ 29 న చైనా యొక్క కొత్త టియాన్హె అంతరిక్ష కేంద్రం యొక్క మొదటి మాడ్యూల్‌ను భూమి యొక్క కక్ష్యలోకి ప్రవేశపెట్టింది. దీని 18-టన్నుల ప్రధాన విభాగం ఇప్పుడు ఫ్రీఫాల్‌లో ఉంది మరియు వాతావరణంలో ఎక్కడ, ఎప్పుడు తిరిగి ప్రవేశిస్తుందో ఖచ్చితంగా చెప్పడం కష్టమని నిపుణులు తెలిపారు.

సుమారు 100 అడుగుల పొడవు మరియు 22 మెట్రిక్ టన్నుల బరువుతో, అనియంత్రిత పథంలో భూమి యొక్క వాతావరణంలోకి తిరిగి ప్రవేశించిన అతిపెద్ద వస్తువులలో రాకెట్ దశ ఒకటి.

లాంగ్ మార్చి 5 రాకెట్లు చైనా యొక్క సమీప-కాల అంతరిక్ష ఆశయాలకు సమగ్రంగా ఉన్నాయి – దాని ప్రణాళికాబద్ధమైన అంతరిక్ష కేంద్రం యొక్క మాడ్యూల్స్ మరియు సిబ్బంది పంపిణీ నుండి చంద్రునికి మరియు అంగారక గ్రహానికి కూడా అన్వేషణాత్మక ప్రోబ్స్ ప్రారంభించడం వరకు.

గత సంవత్సరం, మొదటి లాంగ్ మార్చి 5 బి ఫ్లైట్ నుండి శిధిలాల పున entry ప్రవేశం ఐవరీ కోస్ట్‌లో పడిపోయింది, గ్రామాల్లోని అనేక ఇళ్లను దెబ్బతీసింది. 1979 లో యుఎస్ అంతరిక్ష ప్రయోగశాల, స్కైలాబ్ దక్షిణ ఆస్ట్రేలియా పట్టణం ఎస్పెరెన్స్ మీద చెత్తాచెదారాన్ని చెదరగొట్టిన తరువాత ఇది భూమికి క్రాష్ అయిన అతిపెద్ద క్రాఫ్ట్.

వచ్చే ఏడాది అంతరిక్ష కేంద్రం ప్రాజెక్టును పూర్తి చేయాలని లక్ష్యంగా పెట్టుకున్న చైనా రాబోయే వారాల్లో తన అంతరిక్ష కేంద్రం కార్యక్రమంలో మరిన్ని ప్రయోగాలు చేపట్టాలని భావిస్తున్నారు. China’s disintegrating rocket falls into Indian Ocean

పూర్తయిన తర్వాత, ఈ నిర్మాణం సుమారు 100 టన్నుల ద్రవ్యరాశిని కలిగి ఉంటుంది, అంతర్జాతీయ అంతరిక్ష కేంద్రం (ISS) యొక్క పరిమాణంలో నాలుగింట ఒక వంతు ఉంటుంది, ఇది 15 సంవత్సరాల వయస్సు మరియు రాబోయే సంవత్సరాల్లో రద్దు చేయబడుతుందని భావిస్తున్నారు.

ఆ తరువాత, టియాంగాంగ్ దశాబ్దం చివరి నాటికి భూమికి సమీపంలో ఉన్న కక్ష్యలో పనిచేస్తున్న ఏకైక అంతరిక్ష కేంద్రం అని భావిస్తున్నారు

Leave a Reply

%d bloggers like this: