Home Current Affairs International Thalassemia Day 2021:

International Thalassemia Day 2021:

0
International Thalassemia Day 2021:
International Thalassemia Day 2021

International Thalassemia Day 2021 : ప్రతి సంవత్సరం మే 8 న అంతర్జాతీయ తలసేమియా దినోత్సవం జరుపుకుంటారు. ఈ రోజు ఈ రక్త రుగ్మత గురించి అవగాహన కల్పించడానికి ప్రయత్నిస్తుంది. మహమ్మారి సమయంలో తలసేమియా రోగులు ఎదుర్కొంటున్న సవాళ్లను నిపుణుడు వివరించినట్లు ఇక్కడ చదవండి.

ప్రపంచంలోని దాదాపు 200 మిలియన్ల మంది ప్రజలను ప్రభావితం చేసే తలసేమియా, భారతదేశంలో ప్రతి సంవత్సరం 10,000 మంది తలాసేమియాతో జన్మిస్తున్నారు, ఇది తలసేమియా-ప్రభావిత పిల్లల మొత్తం ప్రపంచ వ్యాప్తిలో 10%.

ఎర్ర రక్త కణాలను ప్రభావితం చేసే ఒక జన్యు పరిస్థితి, ఎర్ర రక్త కణాలలో లభించే హిమోగ్లోబిన్ అనే రసాయనాన్ని ఒక వ్యక్తి ఉత్పత్తి చేయలేకపోయినప్పుడు తలసేమియా సంభవిస్తుంది, ఇది lung పిరితిత్తుల నుండి శరీరంలోని అన్ని భాగాలకు ఆక్సిజన్‌ను తీసుకువెళుతుంది. వారి క్లినికల్ తీవ్రత మరియు మార్పిడి అవసరాల ఆధారంగా, తలసేమియా సిండ్రోమ్‌లను మూడు ప్రధాన సమూహాలుగా వర్గీకరించవచ్చు

1. ట్రాన్స్‌ఫ్యూజన్ డిపెండెంట్ తలసేమియా (టిడిటి) కి రోగి బతికేందుకు క్రమం తప్పకుండా రక్త మార్పిడి అవసరం. తగినంత మార్పిడి మద్దతు లేకుండా, వారు అనేక సమస్యలను ఎదుర్కొంటారు మరియు స్వల్ప జీవితాన్ని కలిగి ఉంటారు. ఇందులో బీటా తలసేమియా మేజర్ ఉంటుంది.

2. నాన్-ట్రాన్స్ఫ్యూషన్-డిపెండెంట్ తలసేమియా (ఎన్‌టిడిటి) రోగులకు మనుగడ కోసం జీవితకాల రెగ్యులర్ ట్రాన్స్‌ఫ్యూషన్స్ అవసరం లేదు, కాని వారికి కొన్ని క్లినికల్ సెట్టింగులలో అప్పుడప్పుడు లేదా తరచూ మార్పిడి అవసరం కావచ్చు.

3. మూడవ సమూహంలో తలసేమియా మైనర్ / లక్షణం ఉన్నవారు తేలికపాటి రక్తహీనత మాత్రమే కలిగి ఉంటారు. వారికి చికిత్స అవసరం లేదు

International Thalassemia Day 2021
International Thalassemia Day 2021

అంతర్జాతీయ తలసేమియా దినోత్సవం 2021: కోవిడ్ సమయాల్లో తలసేమియా రోగులు ఎదుర్కొంటున్న సవాళ్లు

ప్రపంచవ్యాప్తంగా COVID-19 పాండమిక్ స్ట్రెయినింగ్ హెల్త్ సిస్టమ్స్, లాక్డౌన్ల కారణంగా చైతన్యం పరిమితం కావడం మరియు హాస్పిటల్ సెట్టింగుల నుండి సంక్రమణ సంభవిస్తుందనే భయం, రక్త డ్రైవ్‌లను రద్దు చేయడం మరియు రక్త నిల్వలు తగ్గడం వల్ల తలసేమియా రోగులకు రక్త మార్పిడి పొందడం కష్టమైంది. . ఆరోగ్య కేంద్రాల్లో సిబ్బంది కొరత కూడా తలసేమియా రోగుల పేలవమైన సంరక్షణకు దోహదం చేస్తోంది.

తలసేమియా అనేది దీర్ఘకాలిక వ్యాధి మరియు సాధారణంగా శ్వాసకోశ వ్యాధులతో సంబంధం కలిగి ఉండదు, అయితే గుండె, s పిరితిత్తులు (పల్మనరీ హైపర్‌టెన్షన్), కాలేయం, ఎండోక్రైన్ మరియు రోగనిరోధక వ్యవస్థతో కూడిన రక్తహీనత మరియు ఐరన్ ఓవర్‌లోడ్, ఈ రోగులను SARS-CoV నుండి వచ్చే సమస్యలకు ఎక్కువ ప్రమాదం కలిగిస్తుంది -2 సాధారణ జనాభా కంటే, ముఖ్యంగా వృద్ధాప్యంలో.

‘గ్లోబల్ తలసేమియా కమ్యూనిటీ అంతటా ఆరోగ్య అసమానతలను పరిష్కరించడం’ అంతర్జాతీయ తలసేమియా డే 2021 యొక్క థీమ్
ఫోటో క్రెడిట్: ఐస్టాక్

ప్లీహమును తొలగించడానికి శస్త్రచికిత్సా విధానం స్ప్లెనెక్టోమీ, ఇది ఒక సాధారణ చికిత్సా జోక్యం బీటా-తలసేమియా. ప్రస్తుతం, సాధారణ జనాభాతో పోలిస్తే, స్ప్లెనెక్టమీ SARS-CoV-2 వైరల్ సంక్రమణ యొక్క అధిక ప్రమాదంతో సంబంధం కలిగి ఉందని నిరూపించడానికి ఎటువంటి ఆధారాలు లేవు. ఏదేమైనా, స్ప్లెనెక్టోమీకి గురైన రోగులకు ఏదైనా సారూప్య బ్యాక్టీరియా సంక్రమణకు వివరణాత్మక మూల్యాంకనం అవసరం, ఇది COVID-19 తో పాటు జరగవచ్చు మరియు యాంటీబయాటిక్స్ పరిపాలన అవసరం.

క్లినిక్‌లు, తలసేమియా కేంద్రాలు మరియు ఆసుపత్రులు రోగులకు రక్తమార్పిడి స్వీకరించడానికి సురక్షితమైన వాతావరణాన్ని అందించాలి. ఈ అంటువ్యాధి కాలంలో తలసేమియా రోగులకు రక్తదానం చేయడం ప్రమాదకరం కాదు.

బ్లడ్ బ్యాంక్ సిబ్బంది రక్తదాతల భద్రతను చూసుకుంటారు మరియు ఫ్లూ లక్షణాలు లేని ఆరోగ్యవంతులు మాత్రమే రక్తదానం చేయడానికి అనుమతించబడతారు. రక్తదానం చేయడం వలన సంక్రమణకు మీ నిరోధకత తగ్గదు.

ఒక వ్యక్తికి COVID 19 సంక్రమణ ఉన్నట్లయితే, వారు అందించిన సంక్రమణ 28 రోజుల తర్వాత కూడా దానం చేయవచ్చు, వారు వ్యాధి నుండి పూర్తిగా కోలుకున్నారు. COVID 19 టీకా రక్తదానం నుండి కూడా నిరోధించదు.

నేషనల్ బ్లడ్ ట్రాన్స్‌ఫ్యూజన్ కౌన్సిల్ (ఎన్‌బిటిసి) ఉత్తర్వు ప్రకారం, వ్యాక్సిన్ యొక్క చివరి మోతాదు తీసుకున్న 28 రోజుల వరకు ఒక వ్యక్తి రక్తదానం చేయలేడు కాని దానిని పోస్ట్ చేస్తే, సురక్షితంగా రక్తదానం చేయవచ్చు.

మరోవైపు, తలాసేమియా రోగులు COVID-19 కు సానుకూలంగా మారతారు మరియు తీవ్రమైన వ్యాధికి మితంగా ఉంటారు, అప్పుడు వారి వైద్యుడు కుటుంబంతో చర్చించిన తరువాత కొంతకాలం వారి ఐరన్ చెలేషన్ థెరపీని నిలిపివేయవచ్చు.

ఇటువంటి సందర్భాల్లో, తలసేమియాలో ఎక్కువ కొమొర్బిడిటీ ఐరన్ ఓవర్‌లోడ్‌కు సంబంధించినది కాబట్టి రోగి స్థిరంగా ఉన్నప్పుడు ఐరన్ చెలేషన్ ప్రారంభించాలి.

ఐరన్ చెలేషన్ మోతాదుకు కట్టుబడి ఉండటం మరియు వారి సంరక్షణ ప్రదాతలు సిఫారసు చేసిన షెడ్యూల్ అవయవ గాయాన్ని తగ్గించడమే కాకుండా తలసేమియాకు సంబంధించిన సమస్యలను కూడా తగ్గిస్తుంది.

రక్తమార్పిడి ఆధారిత తలసేమియాలో హేమాటోపోయిటిక్ స్టెమ్ సెల్ (ఇతర రక్త కణాలకు పుట్టుకొచ్చే కణాలు) మార్పిడి ఎప్పుడూ అత్యవసర పరిస్థితి కాదు.

మహమ్మారి సమయంలో ఆసుపత్రి సెట్టింగులలో SARS-CoV-2 వైరస్ సంక్రమణ వచ్చే ప్రమాదం ఉన్నందున మరియు మైలోఅబ్లేషన్కు సంబంధించిన అదనపు సమస్యలు (ఎర్ర రక్త కణాలు, తెల్ల రక్త కణాలు మరియు ప్లేట్‌లెట్స్ ఫలితంగా మజ్జ కార్యకలాపాలు తగ్గుతాయి), చాలా అలోజెనిక్ లేదా మహమ్మారి యొక్క ఈ దశలో జన్యుపరంగా అసమానమైన మూల కణ మార్పిడి వాయిదా వేయాలి.

check other posts

Leave a Reply

%d bloggers like this: