Bhamidipati Kameswara Rao Jayanthi

0
77
Bhamidipati Kameswara Rao Jayanthi
Bhamidipati Kameswara Rao Jayanthi

Bhamidipati Kameswara Rao Jayanthi

భమిదిపతి కామేశ్వరరావు (1897-1958) తెలుగు భాషలో భారతీయ రచయిత, హాస్య నాటకాలకు పేరుగాంచారు. అతను ఫ్రెంచ్ రచయిత మోలియెర్ చేత ప్రేరణ పొందాడు, అతని నాటకాలు అతను తెలుగులోకి అనుకరించాయి. భమిదిపతి హాస్యం నాటక రంగంలో ట్రెండ్ సెట్టర్‌గా మారింది.భమిదిపతి కొన్ని ఆంగ్ల ప్రహసనాలను తెలుగులోకి అనువదించడమే కాక, తెలుగులో అసలు ప్రహాసనాలు (ప్రహసనాలు) రాశారు. అతని ప్రహాసనాలు ఈనాటికీ ఉత్తమమైనవిగా పరిగణించబడతాయి. 

Early life

భమిదిపతి తండ్రి నర్సవధనులు వేద పండితుడు, కాని భమిదిపతి చిన్న వయసులోనే సాహిత్యంపై ప్రేమను పెంచుకున్నాడు. ఆ యుగంలో పద్య నాటకంలో పరిషత్ పోటీలలో అనేక నాటక సంస్థలు అవార్డుల కోసం పోటీపడ్డాయి. పారిషత్ లబ్ధిదారులలో ఒక పేద కుటుంబానికి చెందిన భమిదిపతి ఒకరు. అది అతని గ్రాడ్యుయేషన్ ద్వారా వెళ్ళడానికి సహాయపడింది. “నాటకం నాకు అండగా నిలిచింది, అందుకే నేను నాటకం కోసం ఏదైనా చేస్తాను” అనేది అతని నినాదం మరియు అతను ముఖ్యంగా విద్యార్థుల కోసం నాటకాలు రాయడం ప్రారంభించాడు. Bhamidipati Kameswara Rao Jayanthi

అతను ప్రభుత్వ సేవలో చేరినప్పటికీ, ఆర్థిక మరియు కుటుంబ పరిస్థితులు అతన్ని రాజమండ్రిలో ఉపాధ్యాయునిగా నియమించవలసి వచ్చింది. భమిదిపతి గణితంలో M.A చేసాడు మరియు రాజుమండ్రిలోని వీరెసలింగం హై స్కూల్ హెడ్ మాస్టర్ గా రిటైర్ అయ్యాడు.

పురాణ సాహిత్య ప్రముఖులు మధునపంతుల సత్యనారాయణ, చిలకమర్తి లక్ష్మి నరసింహమ్, శ్రీపాద కృష్ణమూర్తి శాస్త్రి, కాశీ కృష్ణమాచార్యలు వంటి గొప్ప పండితుల సహవాసంలో ఆయన ఉన్నారు. కానీ రఘుపతి వెంకటరత్నం నాయుడు ప్రభావం ఎక్కువ. అయినప్పటికీ, భమిదిపతి ఆంగ్ల నాటకాలు మరియు సాహిత్యానికి గొప్ప అభిమాని. ‘కవిత్వం, సంగీతం భిన్నంగా లేవు’ అని ఆయన ప్రొఫెసర్ కూల్‌డ్రే చేసిన పరిశీలన భమిదిపతిని కూర్చుని ఆలోచించేలా చేసింది. అతను వివిధ రచనలపై పరిశోధనలు ప్రారంభించాడు, దాని ఫలితంగా అతను ఆంధ్ర పాద్యనాటక పఠనం రాశాడు. Bhamidipati Kameswara Rao Jayanthi

Works

  • భమిదిపతి కామేశ్వరరావు రాచనలు-వాల్యూమ్ 1 (విషయం: హ్యూమర్ – సాటిరే, ప్రచురణ సంవత్సరం: 2008)
  • భమిదిపతి కామేశ్వరరావు రాచనలు -2 (విషయం: ఎస్సేస్ – ఆంథాలజీ, ప్రచురణ సంవత్సరం: 2010)
  • భమిదిపతి కామేశ్వరరావు రాచనలు -4 (విషయం: ఆటలు, ప్రచురణ సంవత్సరం: 2011)
  • ప్రహసనలు (విషయం: ప్లేస్, ప్రచురణ సంవత్సరం: 2012)
  • త్యాగరాజ ఆత్మవికం, 1949
  • బాటా ఖని
Bhamidipati Kameswara Rao
Bhamidipati Kameswara Rao

Book on Bhamidipati

సాహిత్య అకేదేమి తల్లావాజుల పతంజలి శాస్త్రిని (ప్రసిద్ధ చిన్న కథా రచయిత మరియు గిరిజన జీవితం మరియు సంస్కృతి, నాటక రంగం, సినిమా మరియు సంగీతం వంటి రచనలకు కూడా ప్రసిద్ది చెందారు.) భమిదిపతి కామేశ్వరరావుపై ఒక పుస్తకం రాయడానికి నియమించారు మరియు ఈ పుస్తకం ఇటీవల ప్రచురించబడింది. Bhamidipati Kameswara Rao Jayanthi
ఈ పుస్తకంలో, రచయిత పతంజలి శాస్త్రి 1897 నుండి, ఆయన జన్మించిన సంవత్సరం, 1958 లో మరణించే వరకు భమిదిపతి నేతృత్వంలోని జీవితానికి సంబంధించిన వివరణాత్మక చిత్రాన్ని ఇచ్చారు.
రచయిత పతంజలి శాస్త్రి మాట్లాడుతూ, భమిదిపతి తన కుమారుడు రాధాకృష్ణతో చెప్పాడు, తరువాత అతను సినిమా స్క్రిప్ట్ రచయిత అయ్యాడు; మోలియెర్‌ను తన రచనలలో స్వీకరించడంలో అతను పొరపాటు చేశాడని మరియు తన పనిపై తనదైన ముద్ర వేయాలనుకుంటే ఇతరుల రచనలను ఎప్పుడూ అనుసరించవద్దని తన కొడుకును కోరాడు.
“అతను కామెడీలు రాసినప్పటికీ, అతను అంతర్ముఖుడిగా ఉండిపోయాడు మరియు ఎవరో ఒక జోక్ పగలగొట్టినప్పుడు కూడా నవ్వలేదు” అని పతంజలి శాస్త్రి సమాచారం.
భమిదిపతి గురాజాడ అప్పారావు రచనలచే బాగా ప్రభావితమైంది, ముఖ్యంగా దాని ఆధునికత మరియు మాట్లాడే ప్రాంతీయ మాండలికం యొక్క ఉపయోగం కోసం.
విశ్వనాథ సత్యనారాయణ భమిదిపతి మొట్టమొదటి మరియు గొప్ప హాస్యం నాటక రచయిత అని ప్రకటించారు.
జయపూర్ మహారాజా ఆయనకు ‘హస్య బ్రహ్మ’ బిరుదు ఇచ్చారు.
భమిదిపతి తన విషయాన్ని సినిమాగా ఎలా అనుమతించలేదని రచయిత పతంజలి శాస్త్రి వెల్లడించారు. Bhamidipati Kameswara Rao Jayanthi

check other posts 

Leave a Reply