Holi speciality || diverse culture

0
65
holi

హోలీ

holi

హోలీ ఒక ప్రసిద్ధ పురాతన హిందూ పండుగ, దీనిని “రంగుల పండుగ” మరియు “వసంత పండుగ” అని కూడా పిలుస్తారు. ఇది హిరనకాశ్యప్ పై లార్డ్ విష్ణు (నరసింహ) విజయాన్ని జరుపుకుంటుంది, ఇది చెడుపై మంచి విజయాన్ని సూచిస్తుంది. ఇది రాధా కృష్ణుడి దైవిక మరియు శాశ్వతమైన ప్రేమను కూడా జరుపుకుంటుంది. హోలీ ఉద్భవించింది మరియు ప్రధానంగా భారతదేశంలో జరుపుకుంటారు, కానీ భారత ఉపఖండం నుండి ప్రవాసుల ద్వారా ఆసియాలోని ఇతర ప్రాంతాలకు మరియు పాశ్చాత్య ప్రపంచంలోని కొన్ని ప్రాంతాలకు కూడా వ్యాపించింది.

 

హోలీ వసంతకాలం రావడం, శీతాకాలం ముగియడం, ప్రేమ వికసించడం మరియు చాలా మందికి ఇతరులను కలవడం, ఆడటం మరియు నవ్వడం, మరచిపోవడం మరియు క్షమించడం మరియు విరిగిన సంబంధాలను సరిచేయడం ఒక పండుగ రోజు. ఈ పండుగ మంచి వసంత పంట కాలం ప్రారంభాన్ని కూడా జరుపుకుంటుంది. ఇది ఒక రాత్రి మరియు ఒక రోజు వరకు ఉంటుంది, ఇది హిందూ క్యాలెండర్ నెల ఫల్గునాలో పడే పూర్ణిమ (పౌర్ణమి రోజు) సాయంత్రం నుండి ప్రారంభమవుతుంది, ఇది గ్రెగోరియన్ క్యాలెండర్లో మార్చి మధ్యలో వస్తుంది. మొదటి సాయంత్రం హోలికా దహన్ (దెయ్యం హోలిక దహనం) లేదా చోటి హోలీ అని పిలుస్తారు మరియు మరుసటి రోజు హోలీ, రంగవాలి హోలీ, డాల్ పూర్ణిమా, ధూలేటి, ధులాండి, ఉకులి, మంజల్ కులి, యోసాంగ్, షిగ్మో లేదా ఫగ్వా, జాజిరి.

 

హోలీ అనేది ఒక పురాతన హిందూ మతపరమైన పండుగ, ఇది హిందువులు కానివారితో పాటు దక్షిణ ఆసియాలోని అనేక ప్రాంతాలలో, అలాగే ఆసియా వెలుపల ఇతర వర్గాల ప్రజలలో ప్రాచుర్యం పొందింది. భారతదేశం మరియు నేపాల్‌తో పాటు, సురినామ్, గయానా, ట్రినిడాడ్ మరియు టొబాగో, దక్షిణాఫ్రికా, మారిషస్, ఫిజి, మలేషియా, యునైటెడ్ కింగ్‌డమ్, యునైటెడ్ స్టేట్స్, నెదర్లాండ్స్, కెనడా, ఆస్ట్రేలియా మరియు న్యూజిలాండ్. ఇటీవలి సంవత్సరాలలో, ఈ పండుగ యూరప్ మరియు ఉత్తర అమెరికాలోని కొన్ని ప్రాంతాలకు ప్రేమ, ఉల్లాస మరియు రంగుల వసంత వేడుకగా వ్యాపించింది.

 

హోలీ వేడుకలు హోలీ ముందు రాత్రి హోలిక దహన్‌తో ప్రారంభమవుతాయి, అక్కడ ప్రజలు గుమిగూడుతారు, భోగి మంటల ముందు మతపరమైన ఆచారాలు చేస్తారు, మరియు వారి అంతర్గత చెడును నాశనం చేయాలని ప్రార్థిస్తారు. . మరుసటి రోజు ఉదయం రంగవళి హోలీ (ధూలేటి) గా జరుపుకుంటారు – ఇది అందరికీ ఉచితమైన రంగుల పండుగ, ఇక్కడ ప్రజలు ఒకరినొకరు రంగులతో స్మెర్ చేసి ఒకరినొకరు తడిపివేస్తారు. వాటర్ గన్స్ మరియు నీటితో నిండిన బెలూన్లు ఒకదానికొకటి ఆడటానికి మరియు రంగు వేయడానికి కూడా ఉపయోగిస్తారు. ఎవరైనా మరియు ప్రతి ఒక్కరూ సరసమైన ఆట, స్నేహితుడు లేదా అపరిచితుడు, ధనవంతుడు లేదా పేదవాడు, పురుషుడు లేదా స్త్రీ, పిల్లలు మరియు పెద్దలు. రంగులతో ఉల్లాసంగా మరియు పోరాటం బహిరంగ వీధులు, ఉద్యానవనాలు, దేవాలయాలు మరియు భవనాల వెలుపల జరుగుతుంది. సమూహాలు డ్రమ్స్ మరియు ఇతర సంగీత వాయిద్యాలను తీసుకువెళతాయి, ప్రదేశం నుండి ప్రదేశానికి వెళ్లి, పాడతాయి మరియు నృత్యం చేస్తాయి. ప్రజలు కుటుంబాన్ని సందర్శిస్తారు, స్నేహితులు మరియు శత్రువులు ఒకరిపై ఒకరు రంగు పొడులు విసిరేయడం, నవ్వడం మరియు గాసిప్ చేయడం, తరువాత హోలీ రుచికరమైన పదార్థాలు, ఆహారం మరియు పానీయాలను పంచుకుంటారు.సాయంత్రం, ప్రజలు దుస్తులు ధరించి స్నేహితులు మరియు కుటుంబ సభ్యులను సందర్శిస్తారు.

 

సాంస్కృతిక ప్రాముఖ్యత

 

భారత ఉపఖండంలోని వివిధ హిందూ సంప్రదాయాలలో హోలీ పండుగకు సాంస్కృతిక ప్రాముఖ్యత ఉంది. గత లోపాలను తొలగించి, విముక్తి పొందడం, ఇతరులను కలవడం ద్వారా విభేదాలను అంతం చేయడం, మరచిపోయే మరియు క్షమించే రోజు ఇది. ప్రజలు అప్పులు చెల్లిస్తారు లేదా క్షమించుకుంటారు, అలాగే వారి జీవితంలో ఉన్న వారితో కొత్తగా వ్యవహరిస్తారు. హోలీ వసంతకాలం ప్రారంభాన్ని సూచిస్తుంది, మారుతున్న ఋతువులను ప్రజలు ఆస్వాదించడానికి మరియు క్రొత్త స్నేహితులను సంపాదించడానికి ఇది ఒక సందర్భం. 

 

రాధా కృష్ణ పురాణం

హిందూ దేవత కృష్ణుడు పెరిగిన భారతదేశంలోని బ్రజ్ ప్రాంతంలో, కృష్ణుడిపై రాధాపై ఉన్న దైవిక ప్రేమను జ్ఞాపకార్థం రంగ్ పంచమి వరకు పండుగ జరుపుకుంటారు. ఈ ఉత్సవాలు వసంతకాలంలో అధికారికంగా ప్రారంభమవుతాయి, హోలీ ప్రేమ పండుగగా జరుపుకుంటారు. కృష్ణుడిని స్మరించడం వెనుక ఒక సంకేత పురాణం ఉంది. తన యవ్వనంలో, కృష్ణ చర్మం రంగు కారణంగా సరసమైన చర్మం గల రాధ తనను ఇష్టపడుతున్నాడా అని కృష్ణ నిరాశపరిచాడు. అతని నిరాశతో విసిగిపోయిన అతని తల్లి, రాధాను సంప్రదించమని మరియు ఆమె కోరుకున్న ఏ రంగులోనైనా అతని ముఖానికి రంగు వేయమని కోరతాడు. ఇది ఆమె చేసింది, మరియు రాధా మరియు కృష్ణ జంట అయ్యారు. అప్పటి నుండి, రాధా మరియు కృష్ణుడి ముఖం యొక్క ఉల్లాసభరితమైన రంగు హోలీగా జ్ఞాపకం చేయబడింది. భారతదేశానికి మించి, హోలీ (ఫగ్వా) యొక్క ప్రాముఖ్యతను వివరించడానికి ఈ ఇతిహాసాలు సహాయపడతాయి, గయానా మరియు ట్రినిడాడ్ మరియు టొబాగో వంటి భారతీయ మూలానికి చెందిన కొన్ని కరేబియన్ మరియు దక్షిణ అమెరికా సమాజాలలో ఇది సాధారణం.మారిషస్‌లో కూడా ఇది ఎంతో ఉత్సాహంగా జరుపుకుంటారు. 

 

విష్ణు పురాణం

హిందూ దేవుడు విష్ణు మరియు అతని భక్తుడు ప్రహ్లాద గౌరవార్థం హోలీని చెడుపై మంచి విజయ పండుగగా ఎందుకు జరుపుకుంటారో వివరించడానికి ఒక సంకేత పురాణం ఉంది. భగవత పురాణం యొక్క 7 వ అధ్యాయంలో కనుగొనబడిన ఒక పురాణం ప్రకారం, హిరణ్యకశిపు రాజు,  దెయ్యాల అసురుల రాజు, మరియు అతనికి ఐదు ప్రత్యేక అధికారాలను ఇచ్చిన వరం సంపాదించాడు: అతన్ని మానవుడు చంపలేడు లేదా చంపలేడు. ఒక జంతువు, ఇంటి లోపల లేదా ఆరుబయట, పగటిపూట లేదా రాత్రి సమయంలో, అస్ట్రా (ప్రక్షేపక ఆయుధాలు) లేదా ఏ శాస్త్రం (చేతితో పట్టుకున్న ఆయుధాలు) ద్వారా కాదు, భూమి మీద లేదా నీరు లేదా గాలిలో కాదు. హిరణ్యకశిపు అహంకారంతో పెరిగాడు, అతను దేవుడని భావించాడు మరియు ప్రతి ఒక్కరూ తనను మాత్రమే ఆరాధించాలని కోరారు. హిరణ్యకశిపు సొంత కుమారుడు ప్రహ్లాద అయితే అంగీకరించలేదు. అతను మరియు విష్ణువు పట్ల అంకితభావంతో ఉన్నాడు. ఇది కోపంగా ఉన్న హిరణ్యకశిపు. అతను ప్రహ్లాదాను క్రూరమైన శిక్షలకు గురిచేశాడు, వీటిలో ఏదీ బాలుడిని ప్రభావితం చేయలేదు లేదా అతను సరైనది అని అనుకున్నది చేయాలనే సంకల్పం. చివరగా, ప్రహ్లాద యొక్క దుష్ట అత్త హోలిక అతనిని తనతో పైర్ మీద కూర్చోబెట్టడానికి మోసగించింది. హోలిక ఒక దుస్తులు ధరించి, అగ్ని నుండి గాయాల నుండి రోగనిరోధక శక్తిని కలిగించింది, ప్రహ్లాద కాదు. మంటలు చెలరేగడంతో, వస్త్రం హోలికా నుండి ఎగిరి ప్రహ్లాదాను చుట్టుముట్టింది, హోలిక కాలిపోగానే బయటపడింది. హిందూ విశ్వాసాలలో ధర్మాన్ని పునరుద్ధరించడానికి అవతారంగా కనిపించే విష్ణువు, నరసింహ రూపాన్ని తీసుకున్నాడు – సగం మానవ మరియు సగం సింహం (ఇది మానవుడు లేదా జంతువు కాదు), సంధ్యా సమయంలో (ఇది పగలు లేదా రాత్రి కానప్పుడు), హిరణ్యకశ్యపును ఒక గుమ్మం వద్ద తీసుకున్నాడు (ఇది ఇంటి లోపల లేదా ఆరుబయట కాదు), అతన్ని తన ఒడిలో ఉంచి (ఇది భూమి, నీరు లేదా గాలి కాదు), ఆపై రాజును తన సింహం పంజాలతో బయటకు తీసి చంపాడు (అవి చేతితో పట్టుకున్న ఆయుధం లేదా ఆయుధాలు ప్రయోగించిన ఆయుధం).

 

హోలిక భోగి మంటలు మరియు హోలీ చెడుపై మంచి యొక్క ప్రతీక విజయాన్ని, హిరణ్యకశిపుపై ప్రహ్లాదను, మరియు హోలికాను తగలబెట్టిన అగ్నిని సూచిస్తాయి.

 

కామ మరియు రతి పురాణం

శైవ మతం మరియు శక్తి వంటి ఇతర హిందూ సంప్రదాయాలలో, హోలీ యొక్క పురాణ ప్రాముఖ్యత యోగా మరియు లోతైన ధ్యానంలో శివుడితో ముడిపడి ఉంది, పార్వతి దేవత శివుడిని తిరిగి ప్రపంచంలోకి తీసుకురావాలని కోరుకుంటుంది, వసంత పంచమిపై కామదేవ అనే హిందూ ప్రేమ దేవుడు సహాయం కోరుతుంది. ప్రేమ దేవుడు శివునిపై బాణాలు వేస్తాడు, యోగి తన మూడవ కన్ను తెరిచి కామను బూడిదలో పడవేస్తాడు. ఇది కామ భార్య రతి (కామదేవి) మరియు అతని స్వంత భార్య పార్వతి ఇద్దరినీ కలవరపెడుతుంది. రతి నలభై రోజులు తన సొంత ధ్యాన సన్యాసం చేస్తుంది, దానిపై శివుడు అర్థం చేసుకుంటాడు, కరుణ నుండి క్షమించాడు మరియు ప్రేమ దేవుడిని పునరుద్ధరిస్తాడు. ప్రేమ దేవుడు తిరిగి రావడం, వసంత పంచమి పండుగ తర్వాత 40 వ రోజు హోలీగా జరుపుకుంటారు. కామ పురాణం మరియు హోలీకి దాని ప్రాముఖ్యత చాలా వైవిధ్య రూపాలను కలిగి ఉన్నాయి, ముఖ్యంగా దక్షిణ భారతదేశంలో.

 

ఇతర భారతీయ మతాలు

ఈ పండుగను సాంప్రదాయకంగా హిందువులు కానివారు, జైనులు మరియు నెవార్ బౌద్ధులు (నేపాల్) కూడా పాటించారు.

 

మొఘల్ భారతదేశంలో, హోలీని అన్ని కులాల ప్రజలు చక్రవర్తిపై రంగు విసిరేంత ఉత్సాహంతో జరుపుకున్నారు. శర్మ (2017) ప్రకారం, “హోలీ జరుపుకునే మొఘల్ చక్రవర్తుల చిత్రాలు చాలా ఉన్నాయి”.  లాల్ ఖిలా వద్ద హోలీ యొక్క గొప్ప వేడుకలు జరిగాయి, ఇక్కడ ఈ పండుగను ఈద్-ఎ-గులాబీ లేదా ఆబ్-ఎ-పాషి అని కూడా పిలుస్తారు. గోడల నగరం Delhi అంతటా మెహ్ఫిల్స్ జరిగాయి, కులీనులు మరియు వ్యాపారులు ఒకే విధంగా పాల్గొన్నారు. ఔరంగజేబు చక్రవర్తి పాలనలో ఇది మారిపోయింది. అతను నవంబర్ 1665 లో ఫార్మాన్ సమస్యను ఉపయోగించి హోలీ బహిరంగ వేడుకను నిషేధించాడు.  అయితే ఈ వేడుక తరువాత చక్రవర్తి ఔరంగజేబు మరణం తరువాత తిరిగి స్టేట్రేడ్ చేయబడింది. ఈ పండుగకు బహదూర్ షా జాఫర్ స్వయంగా ఒక పాట రాశారు, అమీర్ ఖుస్రావ్, ఇబ్రహీం రాస్ఖాన్, నజీర్ అక్బరాబాది మరియు మెహజూర్ లఖ్నవి వంటి కవులు దీనిని తమ రచనలలో ఆనందించారు. 

 

సిక్కులు సాంప్రదాయకంగా ఈ పండుగను కనీసం 19 వ శతాబ్దం వరకు జరుపుకున్నారు, దాని చారిత్రక గ్రంథాలు దీనిని హోలా అని సూచిస్తున్నాయి.  గురు గోవింద్ సింగ్ – సిక్కుల చివరి మానవ గురువు – మూడు రోజుల హోలా మొహల్లా ఎక్స్‌టెన్షన్ ఫెస్టివల్‌తో మార్షల్ ఆర్ట్స్ తో హోలీని సవరించారు. ఆనందపూర్ సాహిబ్‌లో హోలీ పండుగ జరిగిన మరుసటి రోజు పొడిగింపు ప్రారంభమైంది, ఇక్కడ సిక్కు సైనికులు మాక్ యుద్ధాల్లో శిక్షణ పొందుతారు, గుర్రపుస్వారీ, అథ్లెటిక్స్, విలువిద్య మరియు సైనిక వ్యాయామాలలో పాల్గొంటారు.

 

మహారాజా రంజిత్ సింగ్ మరియు అతని సిక్కు సామ్రాజ్యం హోలీని గమనించాయి, ఇవి ఇప్పుడు భారతదేశం మరియు పాకిస్తాన్ యొక్క ఉత్తర భాగాలలో విస్తరించి ఉన్నాయి. ట్రిబ్యూన్ ఇండియా నివేదిక ప్రకారం, 1837 లో రంజిత్ సింగ్ మరియు అతని అధికారులు లాహోర్లో 300 మట్టిదిబ్బల రంగులను ఉపయోగించారని సిక్కు కోర్టు రికార్డులు పేర్కొన్నాయి. అలంకార గుడారాలు ఏర్పాటు చేసిన బిలావాల్ గార్డెన్స్‌లో రంజిత్ సింగ్ ఇతరులతో కలిసి హోలీని జరుపుకుంటారు. 1837 లో, బ్రిటిష్ భారత సైన్యం యొక్క కమాండర్-ఇన్-చీఫ్గా ఉన్న సర్ హెన్రీ ఫేన్ రంజిత్ సింగ్ నిర్వహించిన హోలీ వేడుకల్లో చేరారు. లాహోర్ కోటలోని ఒక కుడ్యచిత్రాన్ని రంజిత్ సింగ్ స్పాన్సర్ చేసారు మరియు ఇది హిందూ దేవుడు కృష్ణుడు గోపీలతో హోలీ ఆడుతున్నట్లు చూపించాడు. రంజిత్ సింగ్ మరణం తరువాత, అతని సిక్కు కుమారులు మరియు ఇతరులు ప్రతి సంవత్సరం రంగులు మరియు విలాసవంతమైన ఉత్సవాలతో హోలీ ఆడటం కొనసాగించారు. వలసరాజ్యాల బ్రిటిష్ అధికారులు ఈ వేడుకలలో చేరారు. 

 

వివరణ

 
హిందువులకు హోలీ ఒక ముఖ్యమైన వసంత పండుగ, భారతదేశం మరియు నేపాల్ లో జాతీయ సెలవుదినం ఇతర దేశాలలో ప్రాంతీయ సెలవులతో. చాలా మంది హిందువులు మరియు కొంతమంది హిందువులు కానివారికి, ఇది ఒక ఉల్లాసభరితమైన సాంస్కృతిక కార్యక్రమం మరియు స్నేహితులు లేదా అపరిచితులపై రంగు నీటిని ఎగతాళి చేయడం. ఇది భారత ఉపఖండంలో కూడా విస్తృతంగా గమనించబడింది. హోలీ శీతాకాలం చివరిలో, హిందూ లూని-సోలార్ క్యాలెండర్ నెల చివరి పౌర్ణమి రోజున వసంతకాలం గుర్తుగా జరుపుకుంటారు, ఈ తేదీ చంద్ర చక్రంతో మారుతుంది. [గమనిక 1] తేదీ సాధారణంగా మార్చిలో వస్తుంది, కానీ కొన్నిసార్లు ఆలస్యం గ్రెగోరియన్ క్యాలెండర్ యొక్క ఫిబ్రవరి. 
 
పండుగకు అనేక ప్రయోజనాలు ఉన్నాయి; ముఖ్యంగా, ఇది వసంత of తువును జరుపుకుంటుంది. 17 వ శతాబ్దపు సాహిత్యంలో, ఇది వ్యవసాయాన్ని జరుపుకునే పండుగగా గుర్తించబడింది, మంచి వసంత పంటలు మరియు సారవంతమైన భూమిని జ్ఞాపకం చేసింది. హిందువులు ఇది వసంతకాలపు సమృద్ధిగా రంగులను ఆస్వాదించే మరియు శీతాకాలానికి వీడ్కోలు చెప్పే సమయం అని నమ్ముతారు. చాలా మంది హిందువులకు, హోలీ ఉత్సవాలు చీలిపోయిన సంబంధాలను రీసెట్ చేయడానికి మరియు పునరుద్ధరించడానికి, విభేదాలను అంతం చేయడానికి మరియు గతం నుండి పేరుకుపోయిన భావోద్వేగ మలినాలనుండి బయటపడటానికి ఒక సందర్భం. 
 
ఇది మతపరమైన ఉద్దేశ్యాన్ని కూడా కలిగి ఉంది, ఇది హోలికా యొక్క పురాణాన్ని సూచిస్తుంది. హోలీకి ముందు రోజు రాత్రి, హోలిక దహన్ (హోలిక దహనం) లేదా లిటిల్ హోలీ ప్రజలు అని పిలువబడే వేడుకలో భోగి మంటలు వెలిగిపోతాయి. మరుసటి రోజు, హోలీ, సంస్కృతంలో ధులీ అని కూడా పిలుస్తారు, లేదా ధుల్హేటి, ధులాండి లేదా ధులేండి జరుపుకుంటారు. 
 
భారతదేశంలోని ఉత్తర భాగాలలో, పిల్లలు మరియు యువత ఒకరిపై ఒకరు రంగు పొడి పరిష్కారాలను (గులాల్) పిచికారీ చేస్తారు, నవ్వుతారు మరియు జరుపుకుంటారు, అయితే పెద్దలు ఒకరి ముఖాలపై పొడి రంగు పొడి (అబీర్) ను స్మెర్ చేస్తారు. గృహాలకు సందర్శకులు మొదట రంగులతో ఆటపట్టిస్తారు, తరువాత హోలీ రుచికరమైనవి (పురాన్పోలి, దాహి-బాడా మరియు గుజియా వంటివి), డెజర్ట్‌లు మరియు పానీయాలతో వడ్డిస్తారు. రంగులతో ఆడిన తరువాత మరియు శుభ్రపరిచిన తరువాత, ప్రజలు స్నానం చేస్తారు, శుభ్రమైన బట్టలు వేస్తారు మరియు స్నేహితులు మరియు కుటుంబ సభ్యులను సందర్శిస్తారు. 
 
హోలిక దహన్ మాదిరిగా, కామ దహనం భారతదేశంలోని కొన్ని ప్రాంతాల్లో జరుపుకుంటారు. ఈ భాగాలలో రంగుల పండుగను రంగపంచమి అని పిలుస్తారు మరియు పూర్ణిమ (పౌర్ణమి) తరువాత ఐదవ రోజున జరుగుతుంది.
 

చరిత్ర మరియు ఆచారాలు

 
హోలీ పండుగ దాని సాంస్కృతిక ఆచారాలతో పురాతన హిందూ పండుగ. ఇది 4 వ శతాబ్దపు చంద్రగుప్తా II పాలనలో పురాణాలు, దాసకుమార చరిత మరియు కవి కాలిదాస చేత ప్రస్తావించబడింది. హోలీ వేడుక 7 వ శతాబ్దపు సంస్కృత నాటకం రత్నవాలిలో కూడా ప్రస్తావించబడింది.  హోలీ పండుగ 17 వ శతాబ్దం నాటికి యూరోపియన్ వ్యాపారులు మరియు బ్రిటిష్ వలస సిబ్బందిని ఆకర్షించింది. ఆక్స్ఫర్డ్ ఇంగ్లీష్ డిక్షనరీ యొక్క వివిధ పాత సంచికలు దీనిని ప్రస్తావించాయి, కానీ భిన్నమైన, ధ్వనిపరంగా ఉత్పన్నమైన స్పెల్లింగ్‌లతో: హౌలీ (1687), హూలీ (1698), హులి (1789), హోహ్లీ (1809), హూలీ (1825) మరియు 1910 తరువాత ప్రచురించిన ఎడిషన్లలో హోలీ . 
 
హోలీతో సంబంధం ఉన్న అనేక సాంస్కృతిక ఆచారాలు ఉన్నాయి:
 
హోలిక దహన్
ప్రధాన వ్యాసం: హోలిక దహన్
తయారీ
పండుగకు కొన్ని రోజుల ముందు ప్రజలు పార్కులు, కమ్యూనిటీ సెంటర్లు, దేవాలయాల సమీపంలో మరియు ఇతర బహిరంగ ప్రదేశాలలో భోగి మంటల కోసం కలప మరియు మండే పదార్థాలను సేకరించడం ప్రారంభిస్తారు. పైహ పైన ప్రహలాద్‌ను అగ్నిలో మోసగించిన హోలికాను సూచించడానికి ఒక దిష్టిబొమ్మ ఉంది. గృహాల లోపల, ప్రజలు వర్ణద్రవ్యం, ఆహారం, పార్టీ పానీయాలు మరియు పండుగ కాలానుగుణమైన గుజియా, మాత్రి, మాల్పువాస్ మరియు ఇతర ప్రాంతీయ రుచికరమైన పదార్ధాలను నిల్వ చేస్తారు.
 
భోగి మంటలు
హోలీ సందర్భంగా, సాధారణంగా సూర్యాస్తమయం వద్ద లేదా తరువాత, పైర్ వెలిగిస్తారు, ఇది హోలిక దహన్ ను సూచిస్తుంది. ఈ కర్మ చెడుపై మంచి విజయాన్ని సూచిస్తుంది. పాడటానికి మరియు నృత్యం చేయడానికి ప్రజలు అగ్ని చుట్టూ గుమిగూడారు. 
 
రంగులతో ఆడుతున్నారు
ఉత్తర మరియు పశ్చిమ భారతదేశంలో, హోలిక భోగి మంటల తరువాత ఉదయం హోలీ ఉల్లాసాలు మరియు వేడుకలు ప్రారంభమవుతాయి. పిల్లలు మరియు యువకులు పొడి రంగులు, రంగుల పరిష్కారం మరియు వాటర్ గన్స్ (పిచ్కారిస్), రంగు నీటితో నిండిన నీటి బెలూన్లు మరియు వారి లక్ష్యాలను రంగు వేయడానికి ఇతర సృజనాత్మక మార్గాలతో సాయుధ సమూహాలను ఏర్పరుస్తారు.
 
సాంప్రదాయకంగా, పసుపు, వేప, ధాక్ మరియు కుంకుమ్ వంటి ఉతికి లేక కడిగి శుభ్రం చేయదగిన సహజ మొక్కల రంగులు ఉపయోగించబడ్డాయి, అయితే నీటి ఆధారిత వాణిజ్య వర్ణద్రవ్యం ఎక్కువగా ఉపయోగించబడుతున్నాయి. అన్ని రంగులు ఉపయోగించబడతాయి. వీధులు మరియు ఉద్యానవనాలు వంటి బహిరంగ ప్రదేశాలలో ప్రతి ఒక్కరూ ఆట, కానీ ఇళ్ల లోపల లేదా తలుపుల వద్ద పొడి పొడిని మాత్రమే ఒకరి ముఖాన్ని స్మెర్ చేయడానికి ఉపయోగిస్తారు. ప్రజలు రంగులు విసిరి, వారి లక్ష్యాలను పూర్తిగా రంగులోకి తెస్తారు. ఇది నీటి పోరాటం లాంటిది, కానీ రంగు నీటితో. ప్రజలు ఒకదానిపై ఒకటి రంగు నీటిని చల్లడం ఆనందంగా ఉంటుంది. ఉదయాన్నే, ప్రతి ఒక్కరూ రంగుల కాన్వాస్ లాగా కనిపిస్తారు. అందుకే హోలీకి “ఫెస్టివల్ ఆఫ్ కలర్స్” అనే పేరు పెట్టారు.
 
గుంపులు పాడతారు మరియు నృత్యం చేస్తారు, కొందరు డ్రమ్స్ మరియు ధోలక్ వాయించారు. ప్రతి సరదా మరియు రంగులతో ఆడిన తరువాత, ప్రజలు గుజియా, మాత్రి, మాల్పువాస్ మరియు ఇతర సాంప్రదాయ రుచికరమైన వంటకాలను అందిస్తారు. గంజాయితో తయారు చేసిన పానీయాలతో సహా చల్లని పానీయాలు,  హోలీ పండుగలో భాగం.
 
ఇతర వైవిధ్యాలు
ఉత్తర భారతదేశంలోని మధుర చుట్టుపక్కల ఉన్న బ్రజ్ ప్రాంతంలో, ఉత్సవాలు వారానికి పైగా ఉండవచ్చు. ఆచారాలు రంగులతో ఆడటం దాటిపోతాయి, మరియు పురుషులు కవచాలతో తిరిగే రోజు మరియు స్త్రీలు తమ కవచాలపై కర్రలతో కొట్టే హక్కును కలిగి ఉంటారు. 
 
దక్షిణ భారతదేశంలో, కొందరు భారతీయ పురాణాల ప్రేమ దేవుడైన కామదేవుడికి పూజలు చేస్తారు.
 
తరువాత రోజు
రంగులతో ఒక రోజు ఆడిన తరువాత, ప్రజలు శుభ్రం చేస్తారు, కడగడం మరియు స్నానం చేయడం, తెలివిగా మరియు సాయంత్రం దుస్తులు ధరించడం మరియు స్నేహితులు మరియు బంధువులను సందర్శించడం మరియు స్వీట్లు మార్పిడి చేయడం ద్వారా వారిని పలకరించండి. హోలీ క్షమ మరియు కొత్త ప్రారంభాల పండుగ, ఇది సమాజంలో సామరస్యాన్ని సృష్టించడం ఆచారంగా లక్ష్యంగా పెట్టుకుంది.

 

ప్రాంతీయ పేర్లు, ఆచారాలు మరియు వేడుకలు

 
హోలీ (హిందీ: होली, మరాఠీ: होळी, నేపాలీ: होली, పంజాబీ: ਹੋਲੀ, కన్నడ: సల్, తెలుగు: స) ను ఫకువా లేదా ఫగ్వా (అస్సామీ: ফাকুৱা), కలర్స్ ఫెస్టివల్ లేదా డోలా జత్రా (ఒడియా: ) ఒడిశాలో, మరియు పశ్చిమ బెంగాల్ మరియు అస్సాంలో డాల్ జాత్రా (అస్సామీ: দ’ল যাত্ৰা) లేదా బసాంటో ఉత్సవ్ (బెంగాలీ: বসন্ত উত্সব) (“వసంత పండుగ”). ఆచారాలు మరియు వేడుకలు భారతదేశ ప్రాంతాల మధ్య మారుతూ ఉంటాయి.
 
కృష్ణుడితో సాంప్రదాయకంగా సంబంధం ఉన్న ప్రదేశాలను కలిగి ఉన్న బ్రజ్ ప్రాంతంలో హోలీకి ప్రత్యేక ప్రాముఖ్యత ఉంది: మధుర, బృందావన్, నందగావ్, ఉత్తర ప్రదేశ్ మరియు బర్సనా, ఇవి హోలీ సీజన్లో పర్యాటకంగా మారతాయి.
 
భారతదేశం మరియు నేపాల్ వెలుపల, బంగ్లాదేశ్ మరియు పాకిస్తాన్లలో హిందువులు మరియు సురినామ్, గయానా, ట్రినిడాడ్ మరియు టొబాగో, దక్షిణాఫ్రికా, మలేషియా, యునైటెడ్ కింగ్డమ్, యునైటెడ్ స్టేట్స్, కెనడా, ఆస్ట్రేలియా వంటి పెద్ద భారతీయ ఉపఖండ డయాస్పోరా జనాభా ఉన్న దేశాలలో హోలీని గమనించవచ్చు. , మారిషస్ మరియు ఫిజి. దక్షిణ ఆసియా వెలుపల హోలీ ఆచారాలు మరియు ఆచారాలు కూడా స్థానిక అనుసరణలతో మారుతూ ఉంటాయి.

Leave a Reply