WORLD THEATRE DAY :

0
105
world theatre day is observed on
world theatre day is observed on

ప్రపంచ థియేటర్ డే 2021 ఈ రోజు ప్రపంచ థియేటర్ డే, అంటే ప్రపంచ థియేటర్ డే. నగరంలో ఒక థియేటర్ ఉనికిలోకి వచ్చిన రెండు రోజుల తరువాత మూసివేయబడింది. అయితే, ఆధునిక యుగంలో భారతదేశంలో థియేటర్ ధోరణి తగ్గిందని మీకు తెలియజేద్దాం. భారతదేశంలోని ఛత్తీస్ఘడ్ ‌లో రామ్‌నగర్ కొండపై మహాకవి కాళిదాస్ నిర్మించిన పురాతన థియేటర్ ఉందని నమ్ముతారు. భారతదేశంలో ప్రతిచోటా మల్టీప్లెక్సులు మరియు ఇతర మార్గాలు ఉన్నప్పటికీ, వీధి నాటకాలు, సామాజిక సమస్యలపై థియేటర్ నాటకాలు బాగా ప్రాచుర్యం పొందాయి.

ప్రపంచ థియేటర్ దినోత్సవం చరిత్ర: ఈ రోజును జరుపుకోవడానికి అంతర్జాతీయ థియేటర్ ఇన్స్టిట్యూట్ 1961 ను ప్రారంభించింది. ఈ సందర్భంగా ప్రపంచ థియేటర్ దినోత్సవానికి అధికారిక సందేశం ఏదైనా ఒక దేశానికి చెందిన థియేటర్ కార్మికులు జారీ చేస్తారు. 1962 లో, ఫ్రాన్స్‌కు చెందిన జీన్ కాక్టే అంతర్జాతీయ సందేశాన్ని అందించిన మొదటి అంతర్జాతీయ కళాకారుడు. మొదటి నాటకం ఏథెన్స్ లోని అక్రోపోలిస్ లో ఉన్న థియోనర్ ఆఫ్ థియోనిసస్ లో జరిగిందని చెబుతారు. ఈ నాటకం ఐదవ శతాబ్దం ప్రారంభంలో ఉందని నమ్ముతారు. దీని తరువాత థియేటర్ గ్రీస్ అంతటా చాలా త్వరగా వ్యాపించింది.

World Theater Day
World Theater Day

థియేటర్ ఆఫ్ ఇండియా చాలా మంది ప్రముఖ నటులను ఇచ్చింది: పృథ్వీరాజ్‌కాపూర్, గిరీష్ కర్నాడ్, నసీరుద్దీన్ షా, పరేష్ రావల్, అనుపమ్ ఖేర్, సతీష్ కౌశిక్, మనోజ్ బాజ్‌పేయి నుండి పంకజ్ త్రిపాఠి వరకు, తమ నటనను థియేటర్ నుండి సినిమా వరకు వదిలిపెట్టారు.

1950 లో కాన్పూర్‌లో థియేటర్ ప్రారంభించబడింది: స్వాతంత్ర్యం పొందిన మూడు సంవత్సరాల తరువాత, కాన్పూర్‌లోని జనరల్‌గంజ్‌లో కూడా ఒక థియేటర్ ప్రారంభించబడింది. నిర్మించడానికి రెండేళ్లు పట్టింది. మొదటి ప్రదర్శన కొనసాగింది, ఆ తరువాత ప్రాంతీయ ప్రజలు నిరసన తెలిపారు. రెండవ రోజు ప్రదర్శనలో నిరసన కూడా బహిరంగంగా జరిగింది. దీని తరువాత, మూడవ ప్రదర్శనను నిర్వహించడానికి పరిపాలన అధికారులను అనుమతించలేదు. జనరల్ గంజ్ యొక్క ఇరుకైన వీధుల్లో, ఈ థియేటర్ ఇప్పుడు సమయంతో పోతుంది. 1964 లో ఈ భవనంలో జరిగిన అగ్నిప్రమాదం థియేటర్ రూపాన్ని కూడా మార్చింది. కొన్ని అవశేషాలు మాత్రమే మిగిలి ఉన్నాయి, దాని కథను ముక్కలుగా చెబుతుంది. చుట్టుపక్కల ఎవరూ థియేటర్ కదులుతున్నట్లు చూడలేదు, కాని పెద్దల నుండి విన్న కథ అవసరం.

కాన్పూర్‌లోని జనరల్‌గంజ్‌లోని బాబురామ్ థియేటర్ ఇది, ఇప్పుడు స్టేషనరీ దుకాణం ఉంది.

ఈ థియేటర్‌ను పరిపాలనా అధికారులు మూసివేశారు: జనరల్‌గంజ్‌లోని థియేటర్ (జనరల్‌గంజ్ బజాజా అని కూడా పిలుస్తారు) 1948 లో సుమారు 600 చదరపు గజాలలో థియేటర్ నిర్మాణాన్ని ప్రారంభించింది మరియు 1950 లో పూర్తయింది. దీనికి బాబూరామ్ థియేటర్ అని పేరు పెట్టారు. ఆ సమయంలో మూడు నాలుగు పిక్చర్ హాల్స్ ఉండేవని చెబుతారు. మొదటి చిత్రం నర్గీస్ మరియు దిలీప్ కుమార్ బాబుల్. శబ్దం మరియు జనం చూసి ప్రాంతీయ ప్రజలు ఆందోళనకు గురయ్యారు. రెండవ రోజు ప్రదర్శనలో కూడా ప్రజల కోపం కొనసాగింది. శాంతిభద్రతలు క్షీణిస్తాయనే భయంతో పరిపాలనా అధికారులు ప్రదర్శనను మూసివేశారు. దీని తరువాత, ఈ థియేటర్‌లో ఎప్పుడూ సినిమా లేదు.

ప్రింటింగ్ ప్రెస్ తెరవబడింది: థియేటర్ మూసివేసిన తరువాత ప్రింటింగ్ ప్రెస్ ఇక్కడ ప్రారంభించబడింది. ఒక కార్మికుడు పొగబెట్టిన తరువాత కాలిపోతున్న బీడీని విసిరాడు, ఇది ఇక్కడ అగ్నిప్రమాదానికి దారితీసింది. మంటలు చాలా తీవ్రంగా ఉన్నాయి, అది చల్లారడానికి రెండు రోజులు పట్టింది. భవనంలోని ఇనుప చట్రం కరిగిపోయింది. ప్రస్తుతం పైకప్పుపై ఇనుప వల వేయబడింది, ఇది అగ్ని యొక్క పరిమాణాన్ని వివరిస్తుంది.

కొనసాగుతున్న స్టేషనరీ వ్యాపారం: హాల్ నిర్మించిన బాబూరం థియేటర్ వద్ద స్టేషనరీ, పేపర్ పరిశ్రమ మరియు ప్రింటింగ్ ప్రెస్‌లు ప్రస్తుతం పనిచేస్తున్నాయి. గ్రౌండ్‌ ఫ్లోర్‌లో 17 షాపులు ఉన్నాయి, ఇక్కడ పెద్ద కలర్ వర్క్ జరుగుతుంది.

అతను ఇలా అంటాడు: బాబూరామ్ పెద్దల నుండి థియేటర్ గురించి విన్నాడు. రెండు రోజుల నడక తర్వాత మూసివేయబడింది. పురాతన పెయింట్ దుకాణాన్ని 1952 లో దాదా శంకర్ జానీ ప్రారంభించారు. – శరద్ కుమార్ జానీ, ప్రాంతీయ నివాసి

శబ్దం మరియు జనం కారణంగా, ప్రజలు నిరసన వ్యక్తం చేశారు మరియు థియేటర్ మూసివేయబడింది. సినిమా ఆడటానికి మళ్ళీ అనుమతి ఇవ్వలేదు. లైటింగ్ కోసం నేల మందపాటి ఇనుప ఫ్రేములతో కప్పబడి ఉంది, అవి మంటల తరువాత విరిగిపోయాయి. – అజయ్ మహేశ్వరి, వ్యాపారవేత్త

Leave a Reply