CA career !

0
246
Career in Chartered Accountancy
Career in Chartered Accountancy

చార్టర్డ్ అకౌంటెంట్‌గా కెరీర్ మీకు డబ్బు మరియు గౌరవం రెండింటినీ సంపాదిస్తుంది

ఇది నాకు ఎంత ఖర్చు అవుతుంది?
ఇతర ప్రొఫెషనల్ కోర్సుల మాదిరిగా కాకుండా, CA కావడానికి రుసుము చాలా తక్కువ, ఇది అధ్యయన సామగ్రి ఖర్చుతో కూడి ఉంటుంది. ఐపిపిసిలో రిజిస్ట్రేషన్ చేసుకోవటానికి మీరు 9000 రూపాయలు షెల్ అవుట్ చేయాలి, సిపిటి రుసుము 6700 రూపాయలు.

నిధులు / స్కాలర్‌షిప్

చార్టర్డ్ అకౌంటెన్సీని అభ్యసించేటప్పుడు ఎటువంటి స్కాలర్‌షిప్‌లకు ఎక్కువ అవకాశం లేదు.

Career in Chartered Accountancy
Career in Chartered Accountancy

ఉద్యోగ అవకాశాలు


శిక్షణ పూర్తయిన తర్వాత, అభ్యర్థులు సిఎగా ప్రాక్టీస్ ప్రారంభించడానికి ముందు ఐసిఎఐలో సభ్యత్వం పొందాలి. భారతదేశంలో లేదా విదేశాలలో ప్రాక్టీస్ చేయాలనుకునే సభ్యుడు ఐసిఎఐ నుండి సర్టిఫికేట్ ఆఫ్ ప్రాక్టీస్ పొందాలి, దీని వార్షిక రుసుము రూ. 400. సభ్యత్వం తీసుకున్న తర్వాత, ప్రాక్టీస్ చేసే సభ్యుడు కౌన్సిల్ నుండి అనుమతి తీసుకోకుండా మరే ఇతర వ్యాపారంలో లేదా వృత్తిలో పనిచేయలేరు; CA నిబంధనలలో పేర్కొన్న విధంగా ప్రాంతాలలో మాత్రమే పని చేయడానికి వారికి అనుమతి ఉంది. నమోదు లేదా పరీక్షలపై మరింత సమాచారం ఇన్స్టిట్యూట్ కార్యాలయాలు లేదా ఇంద్రప్రస్థ, న్యూ Delhi ిల్లీలోని ప్రధాన కార్యాలయం లేదా బోర్డ్ ఆఫ్ స్టడీస్, సి 1 – సెక్టార్ 1, నోయిడా – 201301 నుండి అభ్యర్థించవచ్చు.

ప్యాకెట్ చెల్లించండి


సిఎ ఇంటర్ కోసం: సాధారణంగా సిఎ ఇంటర్-క్వాలిఫికేషన్ ఉన్న అభ్యర్థులకు సంస్థ యొక్క రకాన్ని బట్టి ఎక్కడో రూ .7,500 నుండి 15,000 వరకు చెల్లించబడుతుంది. MCom లేదా MBA వంటి ఇతర అర్హతలు ఉన్న అభ్యర్థులకు చెల్లింపులు ఎక్కువగా ఉంటాయి. మరోవైపు, ప్రారంభ జీతాలు దేశంలోని కొన్ని చిన్న పట్టణాల్లో రూ .4,500 నుండి 5,000 వరకు ఉంటాయి.
సిఎ ఫైనల్ (ఎఫ్‌సిఎ) కోసం: ప్రారంభ జీతాలు ఆర్థిక వ్యవస్థ యొక్క సంస్థ మరియు స్వభావాన్ని బట్టి రూ .12,000 నుండి 30,000 వరకు ఉంటాయి.
ఒక ఉన్నత సంస్థలో 5 సంవత్సరాల కన్నా ఎక్కువ కాలం పనిచేసిన తరువాత పూర్తి స్థాయి సిఎ రూ .30,000 నుండి 75,000 మధ్య జీతం ఆశించవచ్చు.

గిరాకీ మరియు సరఫరా


గత 5 సంవత్సరాల్లో భారత ఆర్థిక వ్యవస్థ వృద్ధిని చూసిన దేశానికి ప్రతి సంవత్సరం 7,500 నుండి 10,000 తాజా సిఐలు అవసరమని తేలికగా తేల్చవచ్చు.

మార్కెట్ వాచ్
చార్టర్డ్ అకౌంటెంట్లు భారతదేశంలో ఎక్కువగా కోరుకునే నిపుణులలో ఒకరు. CA ల యొక్క ఖ్యాతి చాలావరకు వారి కఠినమైన శిక్షణ (సైద్ధాంతిక మరియు ఆచరణాత్మక) ఆర్థిక డొమైన్ విషయానికొస్తే, అన్ని ట్రేడ్‌లను ఆచరణాత్మకంగా జాక్ చేస్తుంది. ప్రపంచ వాణిజ్య వ్యవస్థలు మరియు పద్ధతుల్లో సముద్ర మార్పు ఉన్నప్పటికీ, CA ల అవసరం స్థిరంగా ఉంది.
గత 3 – 4 సంవత్సరాల్లో సిఐల డిమాండ్ 10% నుండి 15% మధ్య పెరుగుతోంది. అయితే డిమాండ్ ఆర్థిక వ్యవస్థపై ఆధారపడి ఉంటుంది మరియు ఆర్థిక వ్యవస్థ తిరోగమనంలో ఉన్నప్పుడు సిఐల డిమాండ్‌పై ప్రత్యక్షంగా ప్రభావం చూపుతుంది. CA ల యొక్క తప్పనిసరి నియామకానికి చట్టబద్ధమైన నిబంధన ఇతర పోల్చదగిన తోటివారితో పోలిస్తే CA సోదరభావానికి గణనీయమైన పరిపుష్టి మద్దతును అందిస్తుంది.

ది నాకు సరైన వృత్తినా?
కామర్స్ విద్యార్థులు మాత్రమే సిఎ కోర్సును అభ్యసించాలని సాధారణంగా నమ్ముతారు. ఏదేమైనా, CA చాలా ప్రాక్టికల్ కోర్సు కాబట్టి, సైన్స్ మరియు ఆర్ట్స్ స్ట్రీమ్‌ల విద్యార్థులు సమానంగా ప్రయోజనం పొందవచ్చు మరియు విజయవంతమైన వృత్తిని పొందవచ్చు. సైన్స్ మరియు ఆర్ట్స్ స్ట్రీమ్ విద్యార్థులు కొన్ని సంక్లిష్ట అకౌంటింగ్ సూక్ష్మ నైపుణ్యాలను అర్థం చేసుకోవడానికి అదనపు ప్రయత్నాలు చేయవలసి ఉంటుంది మరియు వివిధ నిర్వహణ అంశాలపై ప్రాథమిక జ్ఞానం పొందాలి. కానీ సైన్స్ మరియు ఆర్ట్స్ స్ట్రీమ్స్ విద్యార్థులు కష్టపడి పనిచేయడానికి సిద్ధంగా ఉంటే వారు విజయవంతమైన సిఐలు కావచ్చని తేలికగా తేల్చవచ్చు.

అంతర్జాతీయ దృష్టి
CA యొక్క అర్హత ప్రపంచవ్యాప్తంగా గుర్తించబడింది, అందువల్ల CA లకు పరిశ్రమ దృక్పథం నిజంగా ప్రకాశవంతంగా ఉంటుంది. పరిశ్రమల దృశ్యంలో మార్పులతో సిఎ కోర్సు వేగవంతం కావడం వల్ల సిఎ డిగ్రీకి చాలా గుర్తింపు లభించింది. అనేక కొత్త గుణకాలు మరియు విషయాలు CA కోర్సులో చేర్చబడలేదు, కానీ CA డిగ్రీకి ఎక్కువ శక్తిని ఇవ్వడానికి చాలా సమర్థవంతంగా అమలు చేయబడ్డాయి. అనేక అగ్రశ్రేణి B- పాఠశాలలు (IIM లతో సహా) చాలా అద్భుతమైన B- స్కూల్ గ్రాడ్లను ఉత్పత్తి చేసినప్పటికీ, CA లు ప్రస్తుత ప్రపంచ క్రమంలో తమ ప్రాముఖ్యతను నిలుపుకోగలిగాయి.

పాజిటివ్ / నెగటివ్స్

  • ves

ఉద్యోగం అధికంగా చెల్లిస్తోంది.
సిఐలు సంస్థలు మరియు సమాజంలో విపరీతమైన గౌరవాన్ని ఇస్తారు.
-ves

బాధ్యతలు అపారమైనవి మరియు ఎటువంటి లోపాలకు అవకాశం లేనందున ఇది ఒత్తిడితో కూడిన పని.
జ్ఞానం యొక్క క్రమబద్ధమైన నవీకరణ తప్పనిసరి, లేకపోతే అది వృత్తిలో స్తబ్దతకు దారితీయవచ్చు.

పరిచయం
చార్టర్డ్ అకౌంటెన్సీ అన్ని వ్యాపారాలలో ప్రధానమైనది, అది పెద్దది లేదా చిన్నది. చార్టర్డ్ అకౌంటెంట్ పనిలో ఆడిటింగ్, టాక్సేషన్, అకౌంటింగ్ మరియు ఫైనాన్షియల్ ప్లానింగ్ ఉంటాయి. ఇది చాలా సవాలుగా మరియు బహుమతిగా ఇచ్చే పని.

చార్టర్డ్ అకౌంటెన్సీ చేసిన తర్వాత కెరీర్ అవకాశాలు ఉత్తేజకరమైనవి. చార్టర్డ్ అకౌంటెన్సీ ఫైనాన్స్, ఇన్వెస్ట్మెంట్ కన్సల్టెన్సీ మరియు ఫండ్ మేనేజ్మెంట్లో ఇతర బహుమతి ఇచ్చే వృత్తికి మొదటి దశ.

చార్టర్డ్ అకౌంటెన్సీ కోర్సును ఇన్స్టిట్యూట్ ఆఫ్ చార్టర్డ్ అకౌంటెంట్స్ ఆఫ్ ఇండియా నిర్వహిస్తుంది, దీనికి ప్రధాన కార్యాలయం న్యూ Delhi ిల్లీ, 5 ప్రాంతీయ కార్యాలయాలు (కలకత్తా, కాన్పూర్, చెన్నై, ముంబై మరియు న్యూ Delhi ిల్లీ) మరియు ఈ ప్రాంతీయ కేంద్రాల క్రింద 81 శాఖలు ఉన్నాయి.

స్టెప్ బై స్టెప్
సిఎ కావడానికి అర్హతలు సంవత్సరాలుగా మారాయి. ప్రారంభంలో – మరియు అది దశాబ్దాల క్రితం – గ్రాడ్యుయేషన్ పూర్తి చేసిన తర్వాతే సిఎ కావాలని ఒకరు అనుకోవచ్చు మరియు ఒక అభ్యర్థి ఐదేళ్ల ఆర్టికల్ షిప్ శిక్షణ పొందవలసి ఉంటుంది. 1991-92లో, ఐసిఎఐ తమ ప్లస్ టూ పరీక్షలను క్లియర్ చేసిన అభ్యర్థులను సిఎ ప్రోగ్రాం యొక్క ఫౌండేషన్ కోర్సుకు హాజరుకావడానికి అనుమతించింది. అక్టోబర్ 2001 లో, ICAI ఫౌండేషన్ మరియు ఇంటర్మీడియట్ పరీక్షల స్థానంలో PE-1 మరియు PE-2 పరీక్షలను ప్రవేశపెట్టింది. ఏదేమైనా, 2006 లో, ICAI వ్యవస్థను పునరుద్ధరించింది మరియు CPT, IPCC మరియు FC లను ప్రారంభించింది.

చార్టర్డ్ అకౌంటెన్సీ యొక్క ప్రత్యేక లక్షణం దాని పాఠ్యాంశాలు, ఇది పరిపూరకరమైన ఆచరణాత్మక శిక్షణతో సైద్ధాంతిక విద్య. ఒక విద్యార్థి మొదటి నుంచీ సైద్ధాంతిక విద్య మరియు ఆచరణాత్మక శిక్షణ పొందుతాడు. ఈ సమతుల్య విధానం సైద్ధాంతిక విద్యా పథకం యొక్క అంతర్లీన ఆచరణాత్మక అనువర్తనాలను అభినందించడానికి విద్యార్థులకు సహాయపడుతుంది.

కామన్ ప్రాఫిషియెన్సీ టెస్ట్ (సిపిటి)
సిపిటి అనేది నాలుగు సబ్జెక్టుల ప్రవేశ స్థాయి పరీక్ష, అనగా అకౌంటింగ్, మెర్కాంటైల్ లాస్, జనరల్ ఎకనామిక్స్ మరియు క్వాంటిటేటివ్ ఆప్టిట్యూడ్.
ఇంటిగ్రేటెడ్ ప్రొఫెషనల్ కాంపిటెన్స్ కోర్సు (ఐపిసిసి)
ఇది CA పాఠ్యాంశాల యొక్క మొదటి దశ, ఇందులో అకౌంటెన్సీ వృత్తికి కోర్ మరియు అనుబంధ విషయాల యొక్క పని పరిజ్ఞానం మాత్రమే ఉంటుంది. ఐపిసిసి యొక్క విషయాలను రెండు గ్రూపులుగా వర్గీకరించారు, ఇది ఒక విద్యార్థి అధ్యయనం చేయగలదు మరియు పరీక్షా సమూహాల వారీగా లేదా రెండు గ్రూపులలో కలిసి కనిపిస్తుంది. చివరి దశలో ఆర్థిక రిపోర్టింగ్ పరిజ్ఞానాన్ని పెంపొందించడానికి బలమైన పునాదిని నిర్మించడానికి అకౌంటింగ్ ప్రమాణాలతో అనుసంధానించబడిన అకౌంటెన్సీ పరిజ్ఞానాన్ని మెరుగుపరచడానికి ఐపిసిసి రూపొందించబడింది. విద్యార్థులు వ్యాపార కమ్యూనికేషన్, వ్యాపార వ్యూహాలు, పన్నులు, సమాచార సాంకేతిక పరిజ్ఞానం మరియు ఆడిట్ గురించి వారి జ్ఞానాన్ని నవీకరిస్తారు.
సిఎ ఫైనల్
ఫైనాన్షియల్ రిపోర్టింగ్, స్ట్రాటజిక్ ఫైనాన్షియల్ మేనేజ్‌మెంట్, అడ్వాన్స్‌డ్ మేనేజ్‌మెంట్ అకౌంటింగ్, అడ్వాన్స్‌డ్ ఆడిటింగ్ అండ్ ప్రొఫెషనల్ ఎథిక్స్ అండ్ ఇన్ఫర్మేషన్ సిస్టమ్స్ కంట్రోల్ అండ్ ఆడిట్ వంటి కోర్ సబ్జెక్టుల యొక్క అధునాతన అప్లికేషన్ పరిజ్ఞానాన్ని సిఎ ఫైనల్ వర్తిస్తుంది. అదనంగా, ఇ-గవర్నెన్స్ సూత్రాలు, కార్పొరేట్ మరియు అనుబంధ చట్టాలు, అంతర్జాతీయ పన్ను మరియు వ్యాట్ నవీకరించబడిన విషయ విషయాల యొక్క ముఖ్యమైన లక్షణాలు.

ఆర్టికల్షిప్
ఐపిసిసి గ్రూప్ I ఉత్తీర్ణత సాధించిన విద్యార్థులు అనుభవజ్ఞులైన సిఐలతో మూడేళ్ల పాటు ఆర్టికల్‌షిప్ కోసం నమోదు చేస్తారు. కొన్ని నియమాలు వర్తిస్తాయి – 16 సంవత్సరాల మరియు అంతకంటే ఎక్కువ అనుభవం ఉన్న సిఎలు సుమారు 8 వ్యాసాలను తీసుకోవచ్చు, తక్కువ అనుభవం ఉన్నవారు తక్కువ వ్యాసాలకు శిక్షణ ఇవ్వగలరు మరియు ఈ ఉపాధ్యాయులు లేదా ‘ప్రిన్సిపాల్స్’ అని పిలవబడే వాటిని శిక్షణ సమయంలో మార్చవచ్చు. శిక్షణ యొక్క ఒప్పందం ప్రారంభమయ్యే ముందు దానిని అమలు చేయాలి. శిక్షణ సమయంలో, వ్యాసాలు పని యొక్క సాంకేతిక వివరాలను నేర్చుకుంటాయి మరియు సమయం గడిచేకొద్దీ, తక్కువ పర్యవేక్షణతో వారికి పెద్ద పనులను ఇస్తారు. అన్ని స్పష్టమైన క్లర్కులు వారి నగర జనాభాను బట్టి స్టైఫండ్ చెల్లిస్తారు.
ప్రారంభంలో ప్రారంభించండి
నేటి కట్ గొంతు పోటీ ప్రపంచంలో, ఒక విద్యార్థి 10 వ తరగతి నుండే ప్రణాళికను ప్రారంభించడం మంచిది. చార్టర్డ్ అకౌంటెన్సీ కోసం, ఒక విద్యార్థి బోర్డ్ ఆఫ్ స్టడీస్‌లో నమోదు చేసుకోవచ్చు మరియు 10 + 2 చదివేటప్పుడు ప్రవేశ స్థాయి పరీక్షకు సిద్ధం కావచ్చు. ఈ స్థాయిలో గణితాన్ని తీసుకోవడం మంచిది. ఈ వృత్తిని కొనసాగించేటప్పుడు కామర్స్ స్ట్రీమ్ విద్యార్థులకు ఖచ్చితంగా ప్రయోజనం ఉంటుంది. CA యొక్క తాజా పథకం యువ ప్రతిభావంతులైన విద్యార్థులను అకౌంటింగ్ విద్య పట్ల ఆప్టిట్యూడ్ కలిగి ఉండటానికి ప్రోత్సహించడానికి రూపొందించబడింది.

విభిన్న పాత్రలు, విభిన్న పేర్లు

చార్టర్డ్ అకౌంటెంట్ యొక్క పని ప్రాంతం చాలా విస్తృతంగా మారింది మరియు చాలా కార్యకలాపాలను కలిగి ఉంటుంది, కొన్నిసార్లు CA దాదాపు ఎనిగ్మాగా భావించబడుతుంది. ఒక CA ఆడిటింగ్ కార్యకలాపాలతో వృత్తిని ప్రారంభించవచ్చు, ఇది CA యొక్క ప్రాథమిక పని ప్రాంతం. ఇక్కడ నుండి ఫైనాన్స్ యొక్క మరింత నెరవేర్చిన వృత్తిని ఫైనాన్స్ యొక్క చిక్కులను తగినంతగా బహిర్గతం చేసిన తరువాత కొనసాగించవచ్చు. ఇన్వెస్ట్మెంట్ కన్సల్టెంట్‌గా మరియు ఫండ్ మేనేజర్‌గా ఒక సిఎ ఒక అగ్ర నిర్ణయాధికారి పాత్రను పోషిస్తుంది. సిఐలు ప్రాజెక్ట్ మేనేజ్‌మెంట్ మరియు కన్సల్టెన్సీ సేవల్లో కూడా పనిచేస్తాయి.

అగ్ర కంపెనీలు / లంబాలు

CA లు అవకాశాన్ని కనుగొనే ప్రాంతాలు క్రిందివి:

బ్యాంకులు (ప్రైవేట్ మరియు పబ్లిక్ రెండూ)
పబ్లిక్ లిమిటెడ్ కంపెనీలు (చట్టం యొక్క ప్రయోజనం కోసం తప్పనిసరి)
ఆడిటింగ్ సంస్థలు (KPMG, ప్రైస్ వాటర్‌హౌస్ మొదలైనవి)
ఫైనాన్స్ కంపెనీలు, మ్యూచువల్ ఫండ్స్, పోర్ట్‌ఫోలియో మేనేజ్‌మెంట్ కంపెనీలు, ఇన్వెస్ట్‌మెంట్ హౌసెస్, స్టాక్ బ్రోకింగ్ సంస్థలు
న్యాయ సంస్థలు, లీగల్ హౌసెస్, పేటెంట్ సంస్థలు, న్యాయవాదులు, ట్రేడ్ మార్క్ మరియు కాపీరైట్ రిజిస్టర్లు
నియమించుకోవడానికి చిట్కాలు
అకౌంటింగ్ అనేది ఖచ్చితమైన ఆధారిత ఉద్యోగం. మీరు సంస్థలో ఎలా దుస్తులు ధరించాలి, మాట్లాడాలి మరియు మీరే ప్రవర్తిస్తారు అనే దానిపై శ్రద్ధ వహించండి. ఇవి వ్యక్తిగత తేజస్సును కూడా జతచేస్తాయి, ఇది తోటివారితో మరియు ఖాతాదారులతో మంచి సంబంధాలను కొనసాగించడంలో సహాయపడుతుంది.
మీరు వ్యాపార ప్రపంచాన్ని అర్థం చేసుకోవాలి. మీరు ఈ అవగాహనను చూపించడం కూడా చాలా ముఖ్యం. కంపెనీ సంఖ్యల పరంగా పెద్ద చిత్రాన్ని చూడటం ప్రారంభించండి. ఈ వ్యాపార చతురత CA కోసం ఒక అవసరం.
చార్టర్డ్ అకౌంటెంట్‌కు నాయకత్వం మరియు విశ్లేషణాత్మక నైపుణ్యాలు చాలా ముఖ్యమైనవి. వీటితో పాటు, మౌఖిక మరియు వ్రాతపూర్వక మీ కమ్యూనికేషన్ నైపుణ్యాలపై పని చేయండి.
ముఖ్యంగా పన్నుల నెలల్లో అవసరమైనప్పుడు ఎక్కువ కాలం మరియు కష్టపడి పనిచేయడానికి సిద్ధంగా ఉండండి.
అధిక నైతిక ప్రమాణాలను పాటించండి.

 

Leave a Reply