BBA తరువాత కెరీర్!!

1
271

అవలోకనం BBA గా ప్రసిద్ది చెందిన బ్యాచిలర్ ఆఫ్ బిజినెస్ అడ్మినిస్ట్రేషన్, నిర్వహణ డొమైన్‌లోకి ప్రవేశించాలనుకునే విద్యార్థులలో హాటెస్ట్ కెరీర్ ఎంపికగా మారింది. ఈ కోర్సు ఉత్పాదక వ్యాపార నిర్వహణలో భాగమైన అనేక అంశాలను పరిచయం చేస్తుంది మరియు విద్యార్థులను భవిష్యత్ కార్పొరేట్ నాయకులుగా మార్చడానికి వారిని పెంచుతుంది. మీరు ఇటీవల BBA చేసి, తరువాత ఏమి చేయాలో ఆలోచిస్తూ ఉంటే, మీరు సమాధానాల కోసం సరైన స్థలానికి వచ్చారు. ఈ వ్యాసంలో, భవిష్యత్ ఉద్యోగ అవకాశాల నుండి బిబిఎ చేసిన తర్వాత మీరు కెరీర్‌ను ఎలా ప్లాన్ చేసుకోవాలో అన్నీ కవర్ చేయబోతున్నాం.

Career After BBA
Career After BBA

BBA చేసిన తర్వాత మీ కెరీర్‌ను ఎలా ప్లాన్ చేసుకోవాలి?


మీ భవిష్యత్తు ఉజ్వలంగా మరియు డిమాండ్‌గా ఉండటానికి, BBA చేసిన వెంటనే MS Office మరియు MIS (మేనేజ్‌మెంట్ ఇన్ఫర్మేషన్ సిస్టమ్) లో శీఘ్ర ధృవీకరణ కోర్సు చేయాలని నిర్ధారించుకోండి. ఈ సాఫ్ట్‌వేర్‌ల పరిజ్ఞానం బిబిఎ డిగ్రీతో పాటు మీ విశ్వాసాన్ని పెంచుతుంది మరియు కార్పొరేట్ ప్రపంచంలోకి ప్రవేశించడానికి మిమ్మల్ని సిద్ధం చేస్తుంది. ఇది మీ నైపుణ్యాలను మెరుగుపరుస్తుంది మరియు భవిష్యత్ మార్కెట్ సవాళ్లకు మిమ్మల్ని సమర్థవంతంగా చేస్తుంది. దీనికి తోడు, మీరు దీన్ని వార్తాపత్రికలను చదవడం అలవాటు చేసుకోవాలి, మీ తోటి సమూహంతో సమూహ పరస్పర చర్యలలో పాల్గొనాలి మరియు ఇటీవలి మార్కెట్ పోకడలతో నవీకరించబడాలి.

నిర్వహణ విద్యార్థిగా మీరు ఇటీవలి మార్కెట్ పరిణామాల వేగం ప్రకారం కమ్యూనికేషన్ మరియు పని కళను నేర్చుకోవాలి. ఇది మీ పున res ప్రారంభం బలంగా ఉండటమే కాకుండా, స్పష్టమైన ఆలోచన విధానంతో మీ పోస్ట్ గ్రాడ్యుయేషన్‌ను మేనేజ్‌మెంట్‌లో కొనసాగించడానికి మిమ్మల్ని అనుమతిస్తుంది. అంతేకాకుండా, బిబిఎ గ్రాడ్యుయేట్లు మాస్ కమ్యూనికేషన్, ఈవెంట్ మేనేజ్‌మెంట్, యానిమేషన్ మరియు ఇంగ్లీష్ స్పీకింగ్‌లో స్వల్పకాలిక డిప్లొమా కోర్సును కూడా వారి అభిరుచి, ఆసక్తి మరియు ఆప్టిట్యూడ్ ప్రకారం ఎంచుకోవచ్చు.

BBA యొక్క పరిధి


బిబిఎ గ్రాడ్యుయేట్లకు ఉద్యోగ అవకాశాలు పుష్కలంగా ఉన్నాయి. ప్రత్యేకంగా చెప్పాలంటే, బిబిఎ గ్రాడ్యుయేట్లు మేనేజ్‌మెంట్ ట్రైనీలుగా కంపెనీల సేల్స్ అండ్ మార్కెటింగ్ విభాగంలో ఉద్యోగాల కోసం చూడవచ్చు. BBA డిగ్రీతో పాటు కొన్ని సంవత్సరాల పని అనుభవంతో మిమ్మల్ని ఏ సంస్థలోనైనా నాయకత్వ స్థానానికి తీసుకెళుతుంది. ఈ వృత్తిలో ప్రారంభ జీతం నెలకు రూ .12, 000 నుండి రూ .18,000 వరకు ప్రారంభమవుతుంది. అయితే, ఇది మార్కెట్లో కంపెనీ విలువపై ఆధారపడి ఉంటుంది మరియు మీ నైపుణ్యం మరియు ప్రతిభపై కూడా ఆధారపడి ఉంటుంది.

బిబిఎ తరువాత కొనసాగించాల్సిన టాప్ కోర్సులు

బ్యాచిలర్ ఆఫ్ బిజినెస్ అడ్మినిస్ట్రేషన్ చేసిన తర్వాత మీరు కొనసాగించగల కోర్సుల పరంగా చాలా ఎంపికలు ఉన్నాయి. మీ ఆసక్తి, అభిరుచి, నైపుణ్యం సమితి మరియు ఆప్టిట్యూడ్ ఆధారంగా, మీరు పోస్ట్ గ్రాడ్యుయేషన్ స్థాయిలో ఈ క్రింది కోర్సులను కొనసాగించాలని నిర్ణయించుకోవచ్చు:

BBA తరువాత అత్యంత సాధారణమైన మరియు అత్యంత ప్రాచుర్యం పొందిన మరియు కోరుకునే పోస్ట్ గ్రాడ్యుయేషన్ కోర్సు MBA (మాస్టర్ ఆఫ్ బిజినెస్ అడ్మినిస్ట్రేషన్). ఇది గౌరవనీయమైన నిర్వహణ స్థానం మరియు లాభదాయకమైన జీతం పొందడంలో మీకు సహాయపడటమే కాకుండా మీ స్వంత యజమాని కావడానికి కూడా మిమ్మల్ని అనుమతిస్తుంది. MBA యొక్క కాల వ్యవధి 2 సంవత్సరాలు, మరియు మీరు ఉన్నత MBA కాలేజీలలో ప్రవేశం పొందడానికి CAT, XAT, SNAP మరియు MAHCET వంటి ప్రవేశ పరీక్షలను క్లియర్ చేయాలి. ఎంబీఏ కోర్సులు మార్కెటింగ్, ఫైనాన్స్, హెచ్ ఆర్ మరియు ఇంటర్నేషనల్ ట్రేడ్‌లో వివిధ స్పెషలైజేషన్లతో వస్తాయి, వీటిని మీరు మీ అభిరుచి మరియు ఆప్టిట్యూడ్ ప్రకారం ఎంచుకోవచ్చు.

అంటే ఎంబీఏ చేసిన తర్వాత మీరు వివిధ పరిశ్రమలలో మరియు టెక్నాలజీ, హెల్త్ కేర్, మాన్యుఫ్యాక్చరింగ్, ప్రభుత్వ సంస్థలు, లాభాపేక్షలేని సంస్థలు మరియు ఎఫ్‌ఎంసిజి కంపెనీలలో ఉద్యోగాలు పొందవచ్చు. గట్టి మార్కెట్ పోటీ ఉన్న ఈ యుగంలో, మీరు ప్రతిష్టాత్మక కళాశాల నుండి ఎంబీఏ చేసి, గొప్ప కమ్యూనికేషన్ మరియు మేనేజ్‌మెంట్ నైపుణ్యాలను కలిగి ఉంటే, మీరు మీ కెరీర్‌లో ముందుకు సాగాలి.

ఐఐఎంలు (ఇండియన్ ఇనిస్టిట్యూట్ ఆఫ్ మేనేజ్‌మెంట్), ఎఫ్‌ఎంఎస్, ఐఐఎఫ్‌టి, జెబిఐఎంఎస్, ఎండిఐ గుర్గావ్, ఐఎమ్‌టి ఘజియాబాద్, మైకా అహ్మదాబాద్, ఎక్స్‌ఎల్‌ఆర్‌ఐ జంషెడ్‌పూర్ భారతదేశంలోని అగ్రశ్రేణి ఎంబీఏ కళాశాలలు.

పిజిడిఎం (పోస్ట్ గ్రాడ్యుయేట్ డిప్లొమా ఇన్ మేనేజ్‌మెంట్)

పిజిడిఎం (పోస్ట్ గ్రాడ్యుయేట్ డిప్లొమా ఇన్ మేనేజ్‌మెంట్) ఎంబీఏకు ప్రత్యామ్నాయ ఎంపిక. ఏదేమైనా, MBA మరియు PGDM మధ్య ఎక్కువ లేదు. MBA విశ్వవిద్యాలయాలు అందించే డిగ్రీ కోర్సు అయితే, PGDM అనేది స్వయంప్రతిపత్త సంస్థలు అందించే డిప్లొమా కోర్సులు. కొన్ని కళాశాలల్లో, 1 సంవత్సరం పిజిడిఎం కోర్సులు కూడా అందిస్తున్నారు. ఐఐఎంలు, ఎక్స్‌ఎల్‌ఆర్‌ఐలకు ప్రవేశం పొందడం నిజంగా కష్టమే కాబట్టి, విద్యార్థులు మధ్య స్థాయి ఎంబీఏ కళాశాలలు అందించే పిజిడిఎం కోర్సులకు వెళ్ళవచ్చు. పిజిడిఎం కోర్సులు కూడా బాగా నిర్మాణాత్మక పాఠ్యాంశాలను కలిగి ఉన్నాయి మరియు ఉద్యోగాల కోసం కంపెనీలచే అంగీకరించబడతాయి

MMS (మాస్టర్స్ ఇన్ మేనేజ్‌మెంట్ స్టడీస్)

మాస్టర్ ఇన్ మేనేజ్‌మెంట్ స్టడీస్ (ఎంఎంఎస్) కూడా ఎంబీఏకు ప్రత్యామ్నాయ ఎంపిక. MMS కోర్సు యొక్క కాల వ్యవధి కూడా 2 సంవత్సరాలు, మరియు దీనిని ప్రభుత్వ గుర్తింపు పొందిన విశ్వవిద్యాలయాలు అందిస్తున్నాయి. ఈ కోర్సులో చేరడానికి ప్రాథమిక అర్హత ప్రమాణాలు 50% మార్కులతో ఏదైనా విభాగంలో గ్రాడ్యుయేషన్ డిగ్రీ. గ్రాడ్యుయేషన్ చివరి సంవత్సరం విద్యార్థులు కూడా ఈ కోర్సుకు దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చు.

నిర్వహణ నైపుణ్యాలను నేర్చుకోవడానికి మరియు వివిధ స్థాయిలలో వ్యాపార కార్యకలాపాలను నియంత్రించడానికి విద్యార్థులకు MMS సహాయపడుతుంది. ఈ కోర్సు వ్యవస్థాపక నైపుణ్యాలను పెంపొందించడానికి కూడా ఉద్దేశించబడింది. ఈ కోర్సు విజయవంతంగా పూర్తయిన తర్వాత, మీరు లాభదాయకమైన జీతం ప్యాకేజీలతో గౌరవనీయమైన నిర్వహణ పదవులను కలిగి ఉంటారు.

BBA గ్రాడ్యుయేట్లకు పని చేసే ప్రాంతాలు
BBA చేసిన తరువాత, మీ ఆప్టిట్యూడ్, ఆసక్తి మరియు నైపుణ్యం సమితిని బట్టి, మీరు ఈ క్రింది రంగాలలో పని చేయవచ్చు:

వ్యవస్థాపకత
ఫైనాన్స్ & అకౌంటింగ్ నిర్వహణ
హెచ్ ఆర్ మేనేజ్మెంట్
వ్యాపార నిర్వహణ
సరఫరా గొలుసు నిర్వహణ
పర్యాటక నిర్వహణ


నిర్వహణ వృత్తిలోకి దూకుతున్నప్పుడు గుర్తుంచుకోవలసిన చివరి విషయం ఏమిటంటే, మీరు అసాధారణమైన కమ్యూనికేషన్ నైపుణ్యాలు, సమస్య పరిష్కార నైపుణ్యాలు మరియు శీఘ్ర నిర్ణయం తీసుకునే నైపుణ్యాలను అభివృద్ధి చేయాలి. ఈ నైపుణ్యాలతో మీరు ఈ రంగంలో బహుళ రెట్లు పెరుగుతారు.

BBA తరువాత ఉద్యోగాలు & కెరీర్ అవకాశాలు
నిర్వహణ మరియు పరిపాలనా నైపుణ్యాలు వృద్ధికి ప్రధానమైనవి అని ప్రతి management త్సాహిక నిర్వహణ నిపుణులు ఒక విషయాన్ని గుర్తుంచుకోవాలి. అదనంగా, ఎంబీఏ గ్రాడ్యుయేట్ కావడం వల్ల అందుబాటులో ఉన్న వనరులను వాడుకోవడాన్ని మీరు తెలుసుకోవాలి మరియు సంబంధిత వ్యాపారం విపరీతంగా పెరగడానికి సహాయపడుతుంది. ఒక వైపు మీరు సంస్థ యొక్క అకౌంటింగ్, ఫైనాన్స్, మార్కెటింగ్ మరియు సాంకేతిక అంశాలను నిర్వహించడానికి తెలుసుకోవాలి మరియు మరోవైపు మీరు అసాధారణమైన వ్యక్తుల నిర్వహణ నైపుణ్యాలతో పాటు కీలకమైన వ్యూహాత్మక నిర్ణయాలు తీసుకోవడంలో బాగా ప్రావీణ్యం కలిగి ఉండాలి.

బిబిఎ తరువాత ప్రైవేట్ సెక్టార్ ఉద్యోగాలు

ప్రైవేట్ రంగ సంస్థలకు పోటీతత్వం ఉంది, దీనిలో మీరు రోజువారీ మార్కెట్ సవాళ్లను మీ త్వరగా సమస్య పరిష్కారం మరియు నిర్ణయాత్మక నైపుణ్యాలతో ఎదుర్కోవలసి ఉంటుంది. ఇంకా, మేనేజ్‌మెంట్ నిపుణులకు ప్రైవేట్ కంపెనీలు ఇచ్చే జీతం ప్యాకేజీ చాలా ఎక్కువ. MBA గ్రాడ్యుయేట్ పనిచేయగల కొన్ని పరిశ్రమలు ఈ క్రింది విధంగా ఉన్నాయి:

ప్రకటన
విమానయానం
బ్యాంకింగ్
కన్సల్టెన్సీ
డిజిటల్ మార్కెటింగ్
వినోదం
ఫైనాన్స్
ఇన్ఫర్మేషన్ టెక్నాలజీ (ఐటి)
భీమా
మీడియా
ఆఫ్‌లైన్ మార్కెటింగ్
తయారీ

బీబీఏ తర్వాత ప్రభుత్వ రంగ ఉద్యోగాలు

ప్రైవేటు రంగాలతో పోలిస్తే ప్రభుత్వ రంగంలో నిర్వహణ నిపుణుల జీతం ప్యాకేజీ అంతగా లేనప్పటికీ, ప్రభుత్వ రంగంలో కనీస పని ఒత్తిడి, ఉద్యోగ భద్రత మరియు స్థిరత్వం ఉన్నాయి. మరే ఇతర డొమైన్‌తో పోలిస్తే ప్రభుత్వ బ్యాంకింగ్ రంగంలో నిర్వహణ నిపుణుల పరిధి అత్యధికం. చాలా ప్రభుత్వ రన్ అకౌంటెన్సీ మరియు ఆర్థిక సంస్థలు ఎల్లప్పుడూ యువ BBA గ్రాడ్యుయేట్ల కోసం వెతుకుతూనే ఉంటాయి. మీరు బిబిఎ గ్రాడ్యుయేట్ అయితే, ముఖ్య విషయాలను విశ్లేషించడం, వనరులను ప్రణాళిక చేయడం మరియు నిర్వహించడం మరియు డేటా క్రంచింగ్ వంటివి చేయగలిగితే, మీకు ప్రభుత్వ రంగంలో ఉజ్వల భవిష్యత్తు ఉంటుంది.

1 COMMENT

Leave a Reply