ద్రవ్యోల్బణం: సైలెంట్ కిల్లర్

1
85
what is inflation

మనలో చాలా మందికి, మనకు అవసరమైన మరియు కావలసిన ప్రతిదానికీ పెరుగుతున్న ధరలు బాధాకరమైన వాస్తవికత. ప్రతి కొన్ని నెలలకు ధరలు పెరగడాన్ని మేము చూస్తాము,.

ఏదేమైనా, ఈ ధరల పెరుగుదల కొంతకాలం మా కొనుగోలు శక్తిని తీవ్రంగా తగ్గిస్తుంది మరియు మా డబ్బు విలువను తగ్గిస్తుంది. ఉదాహరణకు, 1985 లో, 500 గ్రాముల వెన్న ప్యాక్ రూ. 6.50. నేడు, అదే ప్యాకెట్ ధర రూ. 235. మరియు ఆగష్టు 1975 లో షోలే విడుదలైనప్పుడు, టికెట్ ధరలు ముంబై మరియు .ిల్లీలో రూ .3.50 మరియు రూ .5.50 మధ్య ఉన్నాయి. ఈ రోజు, మీరు సుమారు రూ. 500. మొదటి కేసులో పెరుగుదల 200% మరియు రెండవది 500%.

ఈ పెరుగుదలను వివరించడానికి ఉపయోగించే పదం ద్రవ్యోల్బణం.

కానీ, ద్రవ్యోల్బణం అనే పదానికి అసలు అర్థం ఏమిటి, ఇది మన కొనుగోలు శక్తిని ఎలా ప్రభావితం చేస్తుంది మరియు డబ్బు విలువను తగ్గిస్తుంది? మరీ ముఖ్యంగా, ద్రవ్యోల్బణాన్ని అధిగమించడానికి మనం ఏమి చేయాలి? ఈ బ్లాగులో, ద్రవ్యోల్బణానికి సంబంధించిన ప్రతిదీ గురించి మాట్లాడుతాము.

మొదట, ద్రవ్యోల్బణం ఏమిటో అర్థం చేసుకుందాం.

ఆహారం, బట్టలు, రవాణా, అద్దె, వినోదం మొదలైన రోజువారీ ఉపయోగం యొక్క వస్తువులు మరియు సేవల ధరలు కొంత కాలానికి పెరుగుతాయి మరియు ఈ పెరుగుదలను ద్రవ్యోల్బణం అంటారు. అదే మొత్తానికి మనం తక్కువ కొనడానికి ద్రవ్యోల్బణం కారణం.

ఉదాహరణకు, మీరు 1985 లో రూ .100 కలిగి ఉంటే, మీరు దానితో 12.5 లీటర్ల పెట్రోల్ కొనుగోలు చేయవచ్చు. అదే మొత్తంలో, మీరు 2007 లో 2 లీటర్ల పెట్రోల్ కొనుగోలు చేయగలిగారు. ఇంతలో, రూ .100 తో, ఈ రోజు మీరు లీటరు పెట్రోల్ కంటే కొంచెం ఎక్కువ మాత్రమే కొనుగోలు చేయవచ్చు. అదే విధంగా రూ .100 ద్రవ్యోల్బణం కారణంగా కాలక్రమేణా దాని విలువను కోల్పోయింది.

ద్రవ్యోల్బణం కారణంగా కొంత కాలానికి వివిధ వస్తువుల ధరలు ఎలా పెరిగాయో అర్థం చేసుకోవడానికి ఈ క్రింది పట్టికను చూద్దాం.

మీరు వార్తల్లో వినే ద్రవ్యోల్బణ రేటు మీరు రోజువారీ జీవితంలో అనుభవించేది కాదు

భారత సందర్భంలో, దేశంలో ప్రభుత్వం విడుదల చేసిన సంఖ్యల ప్రకారం సగటు ద్రవ్యోల్బణ రేటు 5-6%. కానీ సంవత్సరాలుగా అన్ని వస్తువులు మరియు సేవల ధరల పెరుగుదల దాని కంటే చాలా ఎక్కువ. ఉదాహరణకు, 2012 లో Delhi ిల్లీ మెట్రో రైలుకు గరిష్ట ఛార్జీలు 30 రూపాయలు, ఈ రోజు ఇది ప్రతి ట్రిప్‌కు 60 రూపాయలు, 8 సంవత్సరాలలో 100% పెంపు, అంటే సంవత్సరానికి 12.5%.

కాబట్టి మనం అనుభవించే ద్రవ్యోల్బణం ప్రభుత్వ అధికారిక సంఖ్యల నుండి ఎందుకు భిన్నంగా ఉంటుంది? ప్రభుత్వం ద్రవ్యోల్బణాన్ని లెక్కించే విధానం దీనికి సమాధానం. దీన్ని వివరంగా చూద్దాం.

ప్రభుత్వం లెక్కించిన ద్రవ్యోల్బణ రేటు బరువు సగటు

సిపిఐ, అంటే వినియోగదారుల ధరల సూచిక, మరియు డబ్ల్యుపిఐ, అంటే మొత్తం ధరల సూచిక, ప్రభుత్వం ద్రవ్యోల్బణాన్ని కొలవడానికి రెండు సూచికలు మరియు ఇది మేము వార్తల్లో వినే సంఖ్య.

సిపిఐ అంటే ఆహారం, దుస్తులు, ఎలక్ట్రానిక్స్, రవాణా, ఆరోగ్య సంరక్షణ, విద్య, గృహనిర్మాణం వంటి ఉత్పత్తులు మరియు సేవల బుట్ట యొక్క ధర మార్పు యొక్క సగటు సగటు. రిటైల్ ద్రవ్యోల్బణాన్ని కొలవడానికి ఇది సూచిక. ఇంతలో, డబ్ల్యుపిఐ హోల్‌సేల్ మార్కెట్లో ఒక వ్యాపారం పెద్దమొత్తంలో విక్రయించే వస్తువుల ధర మార్పులను కొలుస్తుంది. 2013 లో, భారతదేశం ద్రవ్యోల్బణం యొక్క ప్రధాన కొలతగా డబ్ల్యుపిఐ నుండి సిపిఐకి మారింది.

ఇప్పుడు, ఈ బరువు సగటు అంటే వ్యక్తిగత ఉత్పత్తులు మరియు సేవలు వేగంగా పెరుగుతాయి. దీన్ని నిరూపించడానికి ఇక్కడ కొన్ని డేటా ఉంది.గణాంకాలు మరియు కార్యక్రమ అమలు మంత్రిత్వ శాఖ ప్రకారం, భారతదేశంలో ప్రస్తుత ద్రవ్యోల్బణ రేటు 6.93%. గత 9 సంవత్సరాల్లో, సగటు ద్రవ్యోల్బణ రేటు 5 నుండి 6% వద్ద ఉన్నప్పటికీ, ఇది 2013 లో 12.2% కి చేరుకుంది, అదే సమయంలో 2017 లో అత్యల్ప స్థానం 1.5% గా ఉంది.

మీరు గమనిస్తే, ఆహార ద్రవ్యోల్బణ రేటు సుమారు 9.62%, ఆరోగ్య సంరక్షణ ఖర్చులు సగటున 8% పెరుగుతున్నాయి మరియు గత కొన్ని సంవత్సరాల్లో విద్యా ఖర్చులు 10% పెరుగుతున్నాయి.

మా డబ్బు విలువను కోల్పోకుండా నిరోధించాలనుకుంటున్నారా: పెట్టుబడి ఆదా చేయవద్దు

మీ డబ్బు నష్టాన్ని నివారించడానికి, ఆదా చేయడం సరిపోదు. బ్యాంకు ఖాతాలను ఆదా చేయడం లేదా పిపిఎఫ్ వంటి చాలా పొదుపు సాధనాలు ఎక్కువ కాలం పాటు ద్రవ్యోల్బణాన్ని స్థిరంగా కొట్టని రాబడిని ఇస్తాయి. కాబట్టి మీరు వాటిలో పెట్టుబడులు పెట్టినప్పుడు, మీరు కార్పస్‌ను పెంచుకోవచ్చు కాని ఆ డబ్బు యొక్క కొనుగోలు శక్తి తక్కువగా ఉంటుంది.

ఒక ఉదాహరణ తీసుకుందాం. మీకు కొంత డబ్బు ఉందని మరియు మీ పిల్లల చదువు కోసం 15 సంవత్సరాలు దూరంగా ఉంచాలని అనుకుందాం. ఇప్పుడు ఈ రోజు బిటెక్ కోర్సు ధర సుమారు రూ. 10 లక్షలు మరియు సరళత కోసం, మీకు ఖచ్చితమైన మొత్తం ఉందని మేము అనుకుంటాము. మరియు మీరు ఆ డబ్బును పిపిఎఫ్‌లో ఉంచారు. ఇప్పుడు 15 సంవత్సరాల ముగింపులో మీకు రూ. 27.59 లక్షలు (ప్రస్తుత పిపిఎఫ్ రేటు 7.1% వద్ద). కానీ అదే బి.టెక్ కోర్సు ఖర్చు రూ. ఆ సమయంలో 41.77 లక్షలు ఎందుకంటే దాని ఖర్చు ప్రతి సంవత్సరం 10% పెరుగుతోంది.

బి.టెక్ కోర్సు ఫీజు (ప్రస్తుత) lakh 10 లక్షలు
విద్యలో ద్రవ్యోల్బణ రేటు 10%
15 సంవత్సరాల తరువాత బి.టెక్ కోర్సుకు ఫీజు ₹ 41.77 లక్షలు
పిపిఎఫ్ ₹ 10 లక్షల్లో పెట్టుబడి పెట్టిన మొత్తం
పిపిఎఫ్ 7.1% ప్రస్తుత వడ్డీ రేటు
15 సంవత్సరాల తరువాత మొత్తం కార్పస్ ₹ 27.59 లక్షలు

ఇక్కడ ఏమి జరిగిందో మీరు చూశారా? ఈ రోజు మీ వద్ద ఒక లక్ష్యాన్ని నెరవేర్చగల డబ్బు ఉంది, కానీ అది వేగంగా లేదా కనీసం ద్రవ్యోల్బణం వద్ద ఒకే రేటులో పెరగకపోతే భవిష్యత్తులో అదే లక్ష్యం కోసం అది సరిపోదు.

కాబట్టి, సేవ్ చేయవద్దు. దీర్ఘకాలిక ద్రవ్యోల్బణాన్ని అధిగమించగల ఆస్తి తరగతిలో పెట్టుబడులు పెట్టడం మరియు మ్యూచువల్ ఫండ్ల ద్వారా ఈక్విటీలలో పెట్టుబడులు పెట్టడం దీనిని సాధించడానికి ఉత్తమ మార్గం.

రాబడి ద్రవ్యోల్బణ రేటు కంటే తక్కువగా ఉంటే, మీరు డబ్బు ఆదా చేసే ప్రతి నిమిషం మరొక నిమిషం ద్రవ్యోల్బణం మీ డబ్బును దూరంగా తినడం మరియు మీరు సంపాదించడానికి గడిపిన సమయం మరియు కృషి. కాబట్టి ద్రవ్యోల్బణాన్ని అధిగమించడానికి కాలక్రమేణా ద్రవ్యోల్బణాన్ని అధిగమించగలిగే సాధనంలో పెట్టుబడి పెట్టడం ముఖ్యం.

1 COMMENT

Leave a Reply