ప్రపంచ వాతావరణ దినోత్సవం 2021: చరిత్ర, ఇతివృత్తం మరియు ఆనాటి ప్రాముఖ్యత

0
316

WMO యొక్క వెబ్‌సైట్ ప్రకారం, ఈ రోజు “సమాజం యొక్క భద్రత మరియు శ్రేయస్సు కోసం జాతీయ వాతావరణ మరియు జలసంబంధ సేవల యొక్క ముఖ్యమైన సహకారాన్ని ప్రదర్శిస్తుంది.”

భూమి యొక్క వాతావరణాన్ని పరిరక్షించడంలో ప్రజలు మరియు వారి ప్రవర్తన పోషించే పాత్ర యొక్క ప్రాముఖ్యతను ఎత్తిచూపడానికి ప్రతి సంవత్సరం మార్చి 23 న ప్రపంచ వాతావరణ దినోత్సవం జరుపుకుంటారు. మార్చి 23, 1950 న ఇంటర్ గవర్నమెంటల్ బాడీ అయిన ప్రపంచ వాతావరణ సంస్థ (డబ్ల్యూఎంఓ) స్థాపించిన రోజును కూడా ఈ రోజు జ్ఞాపకం చేస్తుంది. WMO యొక్క వెబ్‌సైట్ ప్రకారం, ఈ రోజు “భద్రత మరియు శ్రేయస్సు కోసం జాతీయ వాతావరణ మరియు జలసంబంధ సేవల యొక్క ముఖ్యమైన సహకారాన్ని ప్రదర్శిస్తుంది. సమాజం యొక్క. “

ప్రపంచ వాతావరణ దినోత్సవ చరిత్ర

193 సభ్య దేశాలు మరియు భూభాగాలను కలిగి ఉన్న WMO స్థాపనకు గుర్తుగా ఈ రోజు జరుపుకుంటారు. ఈ సంస్థ అంతర్జాతీయ వాతావరణ సంస్థ (IMO) నుండి ఉద్భవించింది, దీని ఆలోచన వియన్నా అంతర్జాతీయ వాతావరణ కాంగ్రెస్ 1873 లో పాతుకుపోయింది. 1950 లో WMO సమావేశం ఆమోదించడం ద్వారా WMO స్థాపించబడింది, ఆ తరువాత ఈ సంస్థ యునైటెడ్ యొక్క ప్రత్యేక ఏజెన్సీగా మారింది 1951 లో నేషన్స్ (యుఎన్). WMO యొక్క ప్రధాన కార్యాలయం స్విట్జర్లాండ్‌లోని జెనీవాలో ఉంది.

ప్రపంచ వాతావరణ దినోత్సవం 2021 థీమ్

ప్రపంచ వాతావరణ దినోత్సవం 2021 యొక్క థీమ్ “మహాసముద్రం, మన వాతావరణం మరియు వాతావరణం.” WMO యొక్క వెబ్‌సైట్ ప్రకారం, “భూమి వ్యవస్థలో సముద్రం, వాతావరణం మరియు వాతావరణాన్ని అనుసంధానించడం” పై సంస్థ దృష్టిని ప్రతిబింబించేలా థీమ్ ఎంచుకోబడింది. ఈ సంవత్సరం ఐక్యరాజ్యసమితి దశాబ్దం ఓషన్ సైన్స్ ఫర్ సస్టైనబుల్ డెవలప్మెంట్ యొక్క ప్రారంభ సంవత్సరాన్ని సూచిస్తున్నందున ఇతివృత్తం కూడా ఎంపిక చేయబడింది, ఇది సముద్ర శాస్త్రానికి మద్దతును సేకరించడం మరియు స్థిరమైన అభివృద్ధిలో సముద్ర శాస్త్రం పోషించే పాత్రను అర్థం చేసుకోవడంపై దృష్టి పెడుతుంది.

“వాతావరణం, వాతావరణం మరియు నీటి కోసం ఐక్యరాజ్యసమితి ప్రత్యేక ఏజెన్సీగా WMO, సముద్రం, వాతావరణం మరియు వాతావరణం మధ్య విడదీయరాని సంబంధాన్ని అర్థం చేసుకోవడానికి మద్దతు ఇస్తుంది. ఇది వాతావరణ మార్పుల ప్రభావాలతో సహా మనం జీవిస్తున్న ప్రపంచాన్ని అర్థం చేసుకోవడానికి మరియు జీవితాలను మరియు ఆస్తిని సురక్షితంగా ఉంచే సామర్థ్యాన్ని బలోపేతం చేయడానికి – విపత్తు ప్రమాదాన్ని తగ్గించడానికి మరియు ఆచరణీయ ఆర్థిక వ్యవస్థలను నిర్వహించడానికి సభ్యులకు సహాయపడటానికి మాకు సహాయపడుతుంది ”అని WMO యొక్క వెబ్‌సైట్ జోడించబడింది.

Leave a Reply