నల్ల మిరియాలు యొక్క 15 ఆరోగ్య ప్రయోజనాలు

0
172

ఉప్పు వాస్తవానికి మీ రుచి మొగ్గలను క్షీణింపజేస్తుందని మీకు తెలుసా? ఆహారాన్ని రుచి చూసే ముందు ఉప్పు వేసే వారు “ఇది లేకుండా మంచి రుచి చూడరు” లేదా “ఇది ఉప్పు లేకుండా చాలా చప్పగా ఉంటుంది” అని చెప్పడానికి ఇది ఒక కారణం.

మన ఆహారంలో ఉప్పును తరచుగా వాడటం వల్ల కలిగే నష్టాల గురించి మనకు తెలిసి కూడా, మనం ఇంకా ఎక్కువగా వాడతాం.

బదులుగా మనం ఏమి ఉపయోగిస్తాము? నల్ల మిరియాలు – సుగంధ ద్రవ్యాల రాజు.

నల్ల మిరియాలు యొక్క 15 ఆరోగ్య ప్రయోజనాలు

 1. యాంటీఆక్సిడెంట్లతో లోడ్ చేయబడింది
 2. జీర్ణక్రియను పెంచుతుంది
 3. మీకు చెమట పట్టడానికి సహాయపడుతుంది
 4. బరువు తగ్గించే ప్రయత్నాలకు మద్దతు ఇవ్వండి
 5. గ్యాస్ వదిలించుకోవడానికి సహాయపడుతుంది
 6. బొల్లి నుండి ఉపశమనం అందిస్తుంది
 7. దగ్గు మరియు జలుబుకు చికిత్స చేస్తుంది
 8. సంక్రమణతో పోరాడుతుంది
 9. పోషకాల శోషణకు మద్దతు ఇస్తుంది
 10. ఔషధాల శోషణను వేగవంతం చేస్తుంది
 11. మెదడు పనితీరుకు మద్దతు ఇస్తుంది
 12. యాంటీ-డిప్రెసెంట్‌గా పనిచేస్తుంది
 13. రోగ నిరోధక
 14. ధూమపానం మానేయడానికి మీకు సహాయపడుతుంది
 15. మొత్తం ఆరోగ్యాన్ని మెరుగుపరచడంలో సహాయపడుతుంది

నల్ల మిరియాలు యొక్క 15 ఆరోగ్య ప్రయోజనాలు :

నల్ల మిరియాలు మెరుగైన జీర్ణక్రియతో సహా అన్ని రకాల ఆరోగ్య ప్రయోజనాలను అందిస్తాయి, దగ్గు మరియు జలుబు నుండి ఉపశమనం పొందడంలో సహాయపడుతుంది, చర్మ సమస్యలకు చికిత్స చేస్తుంది మరియు బరువు తగ్గించే ప్రయత్నాలను పెంచడానికి జీవక్రియను పెంచుతుంది. మేము ఉప్పును అస్సలు కోల్పోము మరియు నల్ల మిరియాలు తో రుచికోసం మా ఆహారం రుచి చూస్తుంది.

అదనపు బోనస్ నల్ల మిరియాలు తక్కువ మొత్తంలో ప్రోటీన్ మరియు కార్బోహైడ్రేట్‌తో కూడిన ఫైబర్ కలిగి ఉంటాయి. ఇది కాల్షియం, మెగ్నీషియం, ఫాస్పరస్, పొటాషియం మరియు సోడియంతో సహా ఖనిజాలతో లోడ్ అవుతుంది (కానీ మితమైన స్థాయిలో).

యుఎస్‌డిఎ నేషనల్ న్యూట్రియంట్ డేటాబేస్ ప్రకారం, నల్ల మిరియాలు విటమిన్ బి 6, ఇ, కె, మరియు ఫోలేట్ అలాగే బ్లాక్ పాస్ నియాసిన్, రిబోఫ్లేవిన్ మరియు థియామిన్‌లను కలిగి ఉంటాయి. సూపర్ ఫుడ్ లాగా ఉంది, కాదా?

యాంటీఆక్సిడెంట్లతో లోడ్ చేయబడింది :

మన ఆరోగ్యకరమైన కణాలను దెబ్బతీసే ప్రతిరోజూ మనమందరం ఫ్రీ రాడికల్స్ (టాక్సిన్స్, కెమికల్స్ మరియు కాలుష్య కారకాలు) కు గురవుతాము. నల్ల మిరియాలు ఆ నష్టాన్ని సరిచేయడానికి సహాయపడతాయి మరియు క్యాన్సర్ మరియు ఇతర వ్యాధుల ప్రమాదాన్ని తగ్గించడంలో సహాయపడతాయి.

 1. జీర్ణక్రియను పెంచుతుంది
  నల్ల మిరియాలు మొత్తం జీర్ణవ్యవస్థను ప్రేరేపిస్తాయి, లాలాజల గ్రంథుల నుండి పెద్ద ప్రేగు వరకు, మన ఆహారాన్ని జీర్ణం చేయడానికి సహాయపడే పిత్త మరియు ఆమ్లాలు వంటి అన్ని ముఖ్యమైన జీర్ణ రసాలతో సహా.

అల్సర్‌తో వ్యవహరించేవారు, నోటిలో లేదా జీర్ణవ్యవస్థలో, లేదా బ్లాండ్ డైట్‌లో ఉండాలని సూచించినట్లయితే, నల్ల మిరియాలు మిరపకాయలకు రుచికరమైన, ఆరోగ్యకరమైన ప్రత్యామ్నాయాన్ని చేస్తుంది, ఉదాహరణకు, మరియు ఏదైనా భోజనానికి గొప్ప రుచిని ఇస్తుంది.

 1. మీకు చెమట పట్టడానికి సహాయపడుతుంది
  చెమట మీకు మంచిది ఎందుకంటే ఇది శరీరానికి విదేశీ శరీరాలు మరియు విషాన్ని తొలగించడానికి సహాయపడుతుంది. మూత్రంలో 4% కొవ్వు ఉందని మీకు తెలుసా? నల్ల మిరియాలు యూరియా, కొవ్వు, అదనపు నీరు మరియు యూరిక్ ఆమ్లాన్ని తొలగించే మూత్రవిసర్జన ద్వారా శరీరానికి అదనపు నీటిని తొలగించడానికి సహాయపడుతుంది.
 1. రువు తగ్గించే ప్రయత్నాలకు మద్దతు ఇవ్వండి

 2. నల్ల మిరియాలు జీర్ణక్రియను పెంచుతాయి కాబట్టి, బరువు తగ్గడానికి చేసే ప్రయత్నాలతో సహా మీ శరీరం మెరుగ్గా పనిచేయడానికి ఇది చాలా దూరం వెళ్ళవచ్చు. కొవ్వు కణాల విచ్ఛిన్నం పెప్పర్‌కార్న్ యొక్క బయటి పొర ద్వారా మద్దతు ఇవ్వబడుతుంది, ఇది శరీరం ద్వారా ప్రాసెస్ చేయడాన్ని సులభతరం చేస్తుంది, కాబట్టి నల్ల మిరియాలు బరువును సులభంగా తగ్గించుకోవడంలో మీకు సహాయపడతాయి.

నల్ల మిరియాలు తయారు చేసిన ఆయుర్వేద టీ కోసం చూడండి, ఇది బరువు తగ్గడానికి ప్రయత్నాలను పెంచుతుంది.

 1. గ్యాస్ వదిలించుకోవడానికి సహాయపడుతుంది
  ఇది ఆహ్లాదకరంగా అనిపించకపోయినా, నల్ల మిరియాలు శరీరం నుండి వాయువును బయటకు పంపించడంలో సహాయపడతాయి, ఇది మంచి విషయం. శరీరంలో ఉండే వాయువు ఎగువ ఛాతీ కుహరంతో సహా ముఖ్యమైన అవయవాలపై ఒత్తిడి తెస్తుంది, అందువల్ల ఇది మీకు అసౌకర్యాన్ని కలిగిస్తుంది.
 2. బొల్లి నుండి ఉపశమనం అందిస్తుంది
  చర్మం యొక్క సాధారణ వర్ణద్రవ్యం కోల్పోవడం ద్వారా చర్మం యొక్క ప్రాంతాలు తెల్లగా మారడానికి కారణమయ్యే చర్మ వ్యాధి. నల్ల మిరియాలు మెలనోసైట్స్ వర్ణద్రవ్యం ఉత్పత్తి చేయడానికి చర్మాన్ని ఉత్తేజపరిచే ‘పైపెరిన్’ కలిగి ఉంటాయి. ఈ రకమైన చర్మ పరిస్థితిని తొలగించడానికి మరియు నివారించడానికి కఠినమైన రసాయన చికిత్సలను ఉపయోగించకుండా అతినీలలోహిత కాంతి చికిత్సతో కలిపినప్పుడు ఇది ఆరోగ్యకరమైన ప్రత్యామ్నాయం.

దగ్గు మరియు జలుబుకు చికిత్స చేస్తుంది
ఆయుర్వేద medicine షధం లో సర్వసాధారణంగా, మిరియాలు నాసికా రద్దీ మరియు సైనసిటిస్ నుండి శ్వాసకోశంలో కఫం మరియు శ్లేష్మం విచ్ఛిన్నం చేయడం ద్వారా ఉపశమనం కలిగించడానికి ఉపయోగిస్తారు, కనుక ఇది వేగంగా కోలుకోవడానికి సులభంగా తొలగించబడుతుంది. మీ దగ్గు లేదా జలుబుకు చికిత్స చేయడానికి నల్ల మిరియాలు తో రుచికోసం చికెన్ నూడిల్ సూప్ గిన్నెని ఆస్వాదించండి.

 1. సంక్రమణతో పోరాడుతుంది
  క్రిమి కాటుతో సహా ఇన్ఫెక్షన్లతో పోరాడటానికి ఆయుర్వేద medicine షధం లో నల్ల మిరియాలు తరచుగా ఉపయోగిస్తారు. మిరియాలు ఫైబర్‌తో సమానంగా పనిచేస్తాయి, ఇది ధమనుల గోడ నుండి అదనపు కొలెస్ట్రాల్‌ను వదిలించుకోవడానికి సహాయపడుతుంది, అథెరోస్క్లెరోసిస్ అభివృద్ధి చెందే ప్రమాదాన్ని తగ్గిస్తుంది, ఇది స్ట్రోక్ మరియు గుండెపోటుతో ముడిపడి ఉంటుంది.

అదే విధంగా, స్టెఫిలోకాకస్ ఆరియస్, బాసిల్లస్ స్పేరియస్ మరియు బాసిల్లస్ సబ్టిలిస్ వంటి బ్యాక్టీరియాకు వ్యతిరేకంగా మిరియాలు చురుకుగా పనిచేస్తాయి.

 1. పోషకాల శోషణకు మద్దతు ఇస్తుంది
  మీ ఆహారంలో నల్ల మిరియాలు జోడించడం వల్ల శరీరం మీరు తినే ఆహారం నుండి పోషకాలను గ్రహించడంలో సహాయపడుతుంది, పోషకాలను మీ సిస్టమ్‌కు మరింత అందుబాటులోకి తెస్తుంది, విటమిన్లు, ఖనిజాలు మరియు ఇతర సమ్మేళనాలను శరీరంలోని వివిధ ప్రాంతాలకు రవాణా చేయడం ద్వారా గరిష్ట శోషణను నిర్ధారిస్తుంది.

. ఔషధాల శోషణను వేగవంతం చేస్తుంది
మీరు ఆరోగ్య పరిస్థితికి మందులు తీసుకోవలసి వస్తే, నల్ల మిరియాలు జీర్ణశయాంతర ప్రేగుల గుండా ప్రయాణించడానికి సమయం నుండి ఆ ation షధాన్ని శోషించడాన్ని వేగవంతం చేస్తుంది, the షధం మొదట కాలేయం గుండా వెళుతున్నప్పుడు ఆక్సీకరణం చెందకుండా లేదా జీవక్రియ చేయకుండా నిరోధిస్తుంది. తత్ఫలితంగా, ఇది ఏదైనా అనారోగ్యంతో మీ పునరుద్ధరణను వేగవంతం చేస్తుంది.

 1. మెదడు పనితీరుకు మద్దతు ఇస్తుంది
  నల్ల మిరియాలు మెదడులోని రసాయన మార్గాలను ప్రేరేపిస్తాయి, ఇవి జ్ఞాపకశక్తి మరియు అభిజ్ఞా పనితీరును మెరుగుపరుస్తాయి. ఉదాహరణకు, హిప్పోకాంపస్‌లోని నరాల నష్టాన్ని నయం చేయడం ద్వారా అల్జీమర్స్ వ్యాధిని నివారించడానికి మరియు జ్ఞాపకశక్తిని మెరుగుపరచడంలో మిరియాలు శక్తివంతమైనవని ప్రాథమిక అధ్యయనాలు చూపించాయి.

ఫ్రీ రాడికల్స్ (టాక్సిన్స్, కెమికల్స్ మరియు కాలుష్య కారకాలు) మెదడులోని ఆరోగ్యకరమైన కణాలను దెబ్బతీయకుండా నిరోధించడం ద్వారా ఇది చేస్తుంది.

 1. యాంటీ-డిప్రెసెంట్‌గా పనిచేస్తుంది
  యాంటీ-డిప్రెసెంట్‌గా పనిచేయడంతో పాటు, నల్ల మిరియాలు మీకు మరింత స్పష్టంగా ఆలోచించడంలో సహాయపడుతుంది మరియు అభిజ్ఞా సామర్థ్యాన్ని మెరుగుపరుస్తాయి. మెదడులోని సెరోటోనిన్ నియంత్రణపై ప్రభావం, మానసిక స్థితిని ప్రభావితం చేసే న్యూరోట్రాన్స్మిటర్, అలాగే మెదడు పనితీరుకు తోడ్పడే డోపామైన్ దీనికి కారణం.
 2. రోగ నిరోధక
  కణాల మరణాన్ని తగ్గించడం మరియు ఆపడం ద్వారా, నల్ల మిరియాలు శక్తివంతమైన యాంటీ ఇన్ఫ్లమేటరీగా పనిచేస్తాయి, ఇది శరీరంలో శారీరక కదలికలను ప్రభావితం చేసే పార్కిన్సన్ వ్యాధిని నివారించడంలో మరియు చికిత్స చేయడంలో భారీ పాత్ర పోషిస్తుంది.

14 ధూమపానం మానేయడానికి మీకు సహాయపడుతుంది

నల్ల మిరియాలు ఎసెన్షియల్ ఆయిల్ ఎలక్ట్రిక్ సిగరెట్లు వంటి పరికరాలలో వాడతారు, ఇవి సాధారణ పొగ యొక్క శ్వాసకోశంలో ఒక సంచలనాన్ని సృష్టిస్తాయి, తద్వారా సిగరెట్ల కోరికలను సంతృప్తిపరుస్తుంది మరియు తగ్గిస్తుంది, తద్వారా ధూమపానం పూర్తిగా మానేస్తుంది.

కొన్ని సందర్భాల్లో, నల్ల మిరియాలు దాని బలమైన శోథ నిరోధక లక్షణాల కారణంగా ఉబ్బసం వంటి శ్వాసకోశ పరిస్థితులకు మంచి చికిత్సగా ఉంటాయి.

 1. మొత్తం ఆరోగ్యాన్ని మెరుగుపరచడంలో సహాయపడుతుంది
  ఏదైనా భోజనానికి రుచి మరియు రుచిని జోడించడంతో పాటు, నల్ల మిరియాలు దంత క్షయం మరియు పంటి నొప్పి నుండి చెవులు మరియు హెర్నియాస్ వరకు అనేక ఆరోగ్య పరిస్థితులకు చికిత్స చేయడంలో ప్రభావవంతంగా ఉంటాయి. నిజానికి, దృష్టి సమస్యలు పురాతన కాలంలో నల్ల మిరియాలు తో చికిత్స చేయబడ్డాయి.

మీరు గమనిస్తే, నల్ల మిరియాలు ఒకటి కంటే ఎక్కువ మార్గాల్లో మీకు మంచిది. నిరవధికంగా తాజాగా ఉండగలిగే మొత్తం మిరియాలు ఉపయోగించటానికి మీరు మంచి నాణ్యమైన పెప్పర్ గ్రైండర్లో పెట్టుబడి పెట్టాలనుకోవచ్చు. నల్ల మిరియాలు ఏ కిరాణా దుకాణం లేదా ఆహార మార్కెట్లో ఏడాది పొడవునా లభిస్తాయి.

భారీ, గుండ్రని మరియు కాంపాక్ట్ ఉన్న పెప్పర్‌కార్న్‌ల కోసం చూడండి మరియు వాటిని గది ఉష్ణోగ్రత వద్ద గాలి-గట్టి కంటైనర్‌లో నిల్వ చేయండి. మీరు ఇప్పుడు ఇంట్లో నల్ల మిరియాలు కలిగి ఉంటే, రిఫ్రిజిరేటర్‌లో భద్రపరుచుకోండి.

Leave a Reply