సబ్జా విత్తనాలు: ఉపయోగాలు, ఆరోగ్యానికి ప్రయోజనాలు, బరువు తగ్గడం, చర్మం మరియు ఫలూడా రెసిపీ

0
1383

దీనిని సబ్జా లేదా స్వీట్ బాసిల్ అని పిలవండి, ఈ చిన్న నల్ల విత్తనాలలో రెండు టీస్పూన్లు మీ రోజువారీ ఆహారంలో మీకు కావలసిందల్లా, దాని అద్భుతమైన ఆరోగ్య ప్రయోజనాలను పొందటానికి. ఫలూడా విత్తనాలు లేదా తుర్క్మారియా / తుక్మారియా, తెలుగులో సబ్జా జింజాలు, తమిళంలో సబ్జా వితాయ్ అని కూడా పిలుస్తారు, ఈ కన్నీటి ఆకారపు కెర్నలు ఓసిమమ్ బాసిలికం కుటుంబానికి చెందినవి మరియు తరచుగా చియాతో గందరగోళం చెందుతాయి.

అసంఖ్యాక చికిత్సా మరియు ఆరోగ్య ప్రయోజనాల కోసం ఆయుర్వేదం మరియు చైనీస్ medicine షధం చేత విలువైనది, సబ్జా విత్తనాలు భారతదేశంలో ఆలస్యంగా తెలిసినవి, లేత, మధ్య తరహా మూలికల మీద పండిస్తారు మరియు ఎక్కువగా వెచ్చని మరియు ఉష్ణమండల ప్రాంతాలలో కనిపిస్తాయి.

భారతదేశం మరియు ఇతర ఆగ్నేయాసియా దేశాలకు చెందిన ఈ విత్తనాలు 5000 సంవత్సరాలకు పైగా సాగులో ఉన్నాయి మరియు థాయ్, వియత్నామీస్, ఇటాలియన్ మరియు భారతీయ వంటకాలలో, ముఖ్యంగా డెజర్ట్లలో అత్యద్భుతమైన పదార్థాల జాబితాలో అగ్రస్థానంలో ఉన్నాయి.

ఓసిమమ్ బాసిలికం కుటుంబం నుండి వచ్చిన 60 రకాలు ఉన్నప్పటికీ, ముఖ్యంగా సబ్జా విత్తనాలలో యాంటీఆక్సిడెంట్లు, ప్రోటీన్, పిండి పదార్థాలు, ఫైబర్ మరియు మంచి కొవ్వులు పుష్కలంగా ఉన్నాయి, ఇవి చక్కెర స్థాయిలను అదుపులో ఉంచడానికి మరియు రోగనిరోధక శక్తిని పెంచడానికి సహాయపడతాయి.

ఇంకా ఏమి ఉంది? ఈ చిన్న చిన్న అద్భుతాలు కేలరీలు మరియు పోషక దట్టమైన వాటిపై చాలా తక్కువ. నీటిలో నానబెట్టినప్పుడు, సబ్జా విత్తనాలు ప్రతి రెండు టీస్పూన్లకు 40 కేలరీలు మాత్రమే అందిస్తాయి.

అధిక తేమ నిలుపుదలతో జిలాటినస్ పదార్ధంగా ఏర్పడే అంతర్గత నాణ్యత కలిగిన సబ్జా విత్తనాలు es బకాయాన్ని అరికట్టడంలో శాస్త్రీయ పరిశోధనలచే బలంగా మద్దతు ఇస్తాయి, దాని జీర్ణక్రియ ఆలస్యం లక్షణాలకు కృతజ్ఞతలు. సబ్జా విత్తనాలు ఎక్కువ గంటలు నీటిని నిలుపుకోగలవు మరియు సహజ సామర్థ్యం, ​​లేకపోతే వీటిని చాలా చిన్న, కఠినమైన కెర్నలు ముడి రూపంలో తయారుచేసింది, ఆహారం గట్టిపడటానికి మరియు ఎమల్సిఫికేషన్ ప్రక్రియలో ఎక్కువగా కోరిన పదార్థం.

ఈ విత్తనాలలో ఉన్న జెల్లీ వంటి పదార్థం జీర్ణక్రియను తగ్గిస్తుంది, రక్త ప్రవాహంలోకి గ్లూకోజ్ విడుదల చేయడాన్ని ఆలస్యం చేస్తుంది, es బకాయాన్ని నివారిస్తుంది, మధుమేహ సంబంధిత సమస్యలకు చికిత్స చేయడంతో పాటు అధికంగా తినడాన్ని నిరుత్సాహపరుస్తుంది.

సబ్జా విత్తనాలను ఎలా తినాలి?
సబ్జా విత్తనాలను సాధారణంగా 30 నిమిషాలు నీటిలో నానబెట్టిన తరువాత తీసుకుంటారు. ఈ సహజంగా జిలాటినస్ విత్తనాలు నీటిలో ఉబ్బి, మృదువుగా మరియు స్పర్శకు అపారదర్శకంగా మారుతాయి. కనీసం రెండు రెట్లు ఎక్కువ వాపు వచ్చిన తరువాత, ప్రతి విత్తనం తెల్లని చిత్రంతో పూత పొంది యాంటీఆక్సిడెంట్లు మరియు జీర్ణ ఎంజైమ్‌లను విడుదల చేయడం ప్రారంభిస్తుంది.

తేలికపాటి సువాసన, తీపి తులసి విత్తనాలను వివిధ రకాల పానీయాలతో మిళితం చేయవచ్చు లేదా ఐస్ క్రీములు మరియు డెజర్ట్‌ల పైన అలంకరించవచ్చు. మీ చిరుతిండి కోసం ఈ చిన్న విత్తనాలను ప్యాక్ చేయండి లేదా సూప్ మీద చల్లుకోండి.

సబ్జా విత్తనాలలో పోషణ
సబ్జాలో కేలరీలు చాలా తక్కువగా ఉంటాయి, ఇది బరువు తగ్గించే ఆహారంలో ఉన్నవారికి అత్యంత కావలసిన పదార్థం. పిండి పదార్థాలు అధికంగా ఉన్నప్పటికీ, ఈ చిన్న విత్తనాలు అధిక మొత్తంలో ప్రోటీన్, ఫైబర్ మరియు ఇతర అవసరమైన పోషకాలను అందిస్తాయి.

కార్బోహైడ్రేట్లలో రిచ్:
ప్రతి 100 గ్రాములకి 42% పిండి పదార్థాలతో లోడ్ అవుతున్న ఈ విత్తనాలు శరీరానికి తక్షణ శక్తిని అందిస్తాయి. ఈ విత్తనాలలోని పిండి పదార్థాలు జీవక్రియకు ఇంధనం ఇస్తాయి, మూత్రపిండాలు, గుండె మరియు కేంద్ర నాడీ వ్యవస్థ పనితీరుకు సహాయపడతాయి. జీర్ణక్రియలో క్రమం తప్పకుండా తీసుకోవడం సహాయపడుతుంది, కడుపు వ్యాధులను తగ్గిస్తుంది మరియు చెడు కొలెస్ట్రాల్ స్థాయిలను అదుపులో ఉంచుతుంది.

ప్రోటీన్‌తో లోడ్ చేయబడింది:
సబ్జా విత్తనాలు ప్రతి 100 గ్రాములకి 20% చొప్పున ప్రోటీన్ యొక్క సహజ మరియు శాఖాహార మూలం. ఎముకలు, కండరాలు, చర్మాన్ని బలోపేతం చేయడానికి మరియు శరీరం యొక్క మంచి పనితీరు కోసం ఎంజైములు, హార్మోన్లు మరియు ఇతర శరీర రసాయనాల ఉత్పత్తిని ఉత్తేజపరిచేందుకు ఈ విత్తనాలను ప్రతిరోజూ తీసుకోండి.

ఫైబర్‌లో హై:
సబ్జా విత్తనాలు ఫైబర్ మీద అనూహ్యంగా ఎక్కువ. ఈ విత్తనాలలో కేవలం 4 గ్రాముల పాలకూర లేదా బచ్చలికూర మొత్తం బల్బ్ కంటే ఎక్కువ ఫైబర్ ఉంటుంది, ఇది కడుపు సమస్యలతో వ్యవహరించేవారికి ఆహారాలకు అనువైన ఎంపిక. ఇది మిమ్మల్ని ఎక్కువ గంటలు సంతృప్తికరంగా ఉంచుతుంది, ఆకలి బాధలను అరికడుతుంది, మంచి కొలెస్ట్రాల్‌ను మెరుగుపరుస్తుంది, మిమ్మల్ని శక్తివంతం చేస్తుంది మరియు మధుమేహం, గుండె జబ్బులు మరియు కడుపుకు సంబంధించిన క్యాన్సర్ వంటి దీర్ఘకాలిక పరిస్థితులను నివారిస్తుంది.

తక్కువ కేలరీలు:
ఈ చిన్న నల్ల విత్తనాలు కేలరీలపై చాలా తక్కువగా ఉంటాయి. స్లీప్ అప్నియా, ఉమ్మడి వ్యాధి, కొలెస్ట్రాల్ మరియు రక్తపోటు మరియు వివిధ రకాల క్యాన్సర్లను నివారించడానికి ఈ విత్తనాలను మీ రోజువారీ ఆహారంలో చేర్చండి.

ఒమేగా 3 కొవ్వు ఆమ్లాల పవర్ హౌస్:
ఈ తీపి తులసి విత్తనాలు ఒమేగా 3 కొవ్వు ఆమ్లాల యొక్క గొప్ప మూలం, ఇవి నిరాశ, ఆందోళన, దృష్టిని మెరుగుపరచడానికి, పిండం అభివృద్ధికి మరియు గుండె సంబంధిత సమస్యలకు దారితీసే ప్రమాద కారకాలను నివారించడానికి సహాయపడతాయి. పిల్లలు క్రమం తప్పకుండా తీసుకోవడం అటెన్షన్ డెఫిసిట్ హైపర్యాక్టివిటీ డిజార్డర్ (ఎడిహెచ్‌డి) చికిత్సకు సహాయపడుతుంది మరియు జీవక్రియ చర్యలను మెరుగుపరుస్తుంది. దీర్ఘకాలిక మంటతో బాధపడుతున్న రోగులకు ఇది చాలా ప్రయోజనకరమైన ఆహారాలలో ఒకటి.

నిజాల సరైన మొత్తాలు:
సబ్జా విత్తనాలు కాల్షియం, మెగ్నీషియం, ఐరన్, పొటాషియం, ఫోలిక్ యాసిడ్ వంటి వివిధ ఖనిజాల స్టోర్హౌస్ – అన్నీ సరైన మొత్తంలో. సుమారు 100 గ్రాముల సబ్జా విత్తనాలు 244% కాల్షియం, 178% మెగ్నీషియం, 499% ఇనుము, 56% పొటాషియం మరియు 78% ఫోలిక్ ఆమ్లం రోజువారీ సిఫార్సు చేసిన మోతాదు వరకు పనిచేస్తాయి.

విటమిన్ ఇ యొక్క తగినంత మొత్తాలు:
విటమిన్ ఇ సబ్జా విత్తనాలలో ప్రధాన భాగం. లోపలి నుండి చర్మాన్ని హైడ్రేట్ చేయడానికి, గాయాలను వేగంగా నయం చేయడానికి, చర్మం దురదను తగ్గించడానికి, తామర, సోరియాసిస్ మరియు ఇతర చర్మ పరిస్థితులను ఉపశమనం చేయడానికి మరియు చర్మ క్యాన్సర్‌ను నివారించడానికి సబ్జా విత్తనాల నీరు త్రాగాలి. అదనంగా, సబ్జా విత్తనాలలో విటమిన్ ఇ కూడా దృష్టిని మెరుగుపరచడంలో సహాయపడుతుంది, అకాల వృద్ధాప్యం యొక్క సంకేతాలను మందగించగలదు మరియు నీటిలో నానబెట్టినప్పుడు శక్తివంతమైన యాంటీఆక్సిడెంట్‌గా పనిచేస్తుంది.

100 గ్రాములకు సబ్జా విత్తనాల పోషక విలువలు:
సైజు 100 గ్రా

కేలరీలు 27

మొత్తం కొవ్వు 0.61 గ్రా

సంతృప్త కొవ్వు 0.041

ట్రాన్స్ ఫ్యాట్ -0

పాలీఅన్‌శాచురేటెడ్ ఫ్యాట్ 0.389 గ్రా

మోనోశాచురేటెడ్ కొవ్వు 0.088 గ్రా

సోడియం 4 ఎంజి

మొత్తం కార్బోహైడ్రేట్ 4.34 గ్రా

డైటరీ ఫైబర్ 3.9 గ్రా

చక్కెరలు 0.3 గ్రా

ప్రోటీన్ 2.54 గ్రా

కాల్షియం 154 ఎంజి

ఐరన్ 3.17 మి.గ్రా

పొటాషియం 462 ఎంజి

విటమిన్ ఎ 5275IU

విటమిన్ సి 18.0 ఎంజి

  • యుఎస్‌డిఎ ప్రకారం మూలం

ఖాళీ కడుపుతో తినేటప్పుడు తేనె మరియు నిమ్మకాయతో వెచ్చని నీరు బరువు తగ్గడానికి సహాయపడుతుందని మనందరికీ తెలుసు, కాని దీనికి సబ్జా విత్తనాలను జోడించడం వల్ల అది మరింత ప్రయోజనకరంగా ఉంటుందని మీకు తెలుసా?

ఈ అదనపు కిలోగ్రాముల షెడ్ చేయడానికి ఈ తక్షణ, సులభంగా తయారు చేయగల సబ్జా, నిమ్మ మరియు తేనె నీటిని ప్రయత్నించండి.

సబ్జా, తేనె మరియు నిమ్మకాయ నీరు
కావలసినవి:
2 స్పూన్ల సబ్జా విత్తనాలను 30 నిమిషాలు నీటిలో నానబెట్టాలి

10 మి.లీ తాజాగా పిండిన నిమ్మరసం

1 స్పూన్ సహజ తేనె

1 కప్పు గోరువెచ్చని నీరు

విధానం:
నానబెట్టిన సబ్జా గింజలు, నిమ్మరసం, సహజ తేనెలో ఒక కప్పు గోరువెచ్చని నీటిలో కదిలించు.

బరువు తగ్గడానికి మరియు బొడ్డు కొవ్వును పోగొట్టడానికి రోజూ ఖాళీ కడుపుతో తినండి.

అది ఎలా పని చేస్తుంది:
సబ్జా విత్తనాలు ఆల్ఫా-లినోలెనిక్ ఆమ్లం (ALA) పై ఎక్కువగా ఉంటాయి, ఇది ఒమేగా 3 కొవ్వు ఆమ్లాల మంచి మొత్తంలో ఉద్భవించింది. ఇది జీవక్రియను పెంచుతుంది, అదనపు కొవ్వును కాల్చేస్తుంది మరియు అధిక మొత్తంలో ఫైబర్కు కృతజ్ఞతలు, ఇది మిమ్మల్ని ఎక్కువ గంటలు సంతృప్తికరంగా ఉంచుతుంది. కొలెస్ట్రాల్, ట్రైగ్లిజరైడ్స్‌ను తగ్గించడంలో తేనె సహాయాలు, రోగనిరోధక శక్తిని పెంచుతాయి, అయితే నిమ్మకాయ విటమిన్ సి సమృద్ధిగా ఉండటం వల్ల అంటువ్యాధుల నుండి శరీరాన్ని కవచం చేస్తుంది.

ఆయుర్వేదంలో సబ్జా విత్తనాలు:
1000 సంవత్సరాలకు పైగా ఆయుర్వేద చికిత్సలో సబ్జా విత్తనాలు ఒక భాగంగా ఉన్నాయి. ఈ పురాతన inal షధ అభ్యాసం ప్రకారం విత్తనాలు వేసవిలో సహజ శీతలకరణిగా పనిచేస్తాయి, వాటా మరియు పిట్టాలకు సంబంధించిన దోషాలను శాంతింపజేస్తాయి. ఇది అద్భుతమైన మూత్రవిసర్జన మరియు డైసురియాతో బాధపడేవారికి సూచించబడుతుంది – మూత్రవిసర్జన సమయంలో నొప్పి మరియు అసౌకర్యం.

చాలా గంటలు ఆకలిని అణచివేస్తున్నందున, అతిగా తినడం లేదా అధికంగా తినడం లోపాలతో బాధపడేవారికి రోజువారీ ఆహారంలో సబ్జా విత్తనాలను చేర్చాలని ఆయుర్వేద అభ్యాసకులు సిఫార్సు చేస్తున్నారు. సబ్జా విత్తనాలను సూచించే ఇతర పరిస్థితులు ఈ క్రింది విధంగా ఉన్నాయి.

మలబద్ధకానికి చికిత్స చేస్తుంది:
విత్తనాలు లోపలి కవరింగ్ చుట్టూ ముసిలాజినస్ జెల్ లో కప్పబడి ఉంటాయి మరియు నీటిలో నానబెట్టినప్పుడు అది ఎమోలియంట్ యొక్క లక్షణాలను ప్రదర్శిస్తుంది. ఫైబర్ అధికంగా ఉండటం వలన, ఇది భేదిమందుగా పనిచేస్తుంది మరియు శ్లేష్మ పొర ప్రేగు కదలికను ప్రేరేపిస్తుంది. ప్రేగు సంబంధిత సమస్యలను నియంత్రించడానికి పడుకునే ముందు పాలుతో పాటు నానబెట్టిన సబ్జా విత్తనాలను తీసుకోవాలని ఆయుర్వేదం సిఫార్సు చేస్తుంది.

ఆకలి బాధలను నియంత్రిస్తుంది:
సాంప్రదాయ medicine షధం భోజనానికి ముందు నానబెట్టిన సబ్జా విత్తనాలను తినాలని సూచిస్తుంది, ఎందుకంటే ఇది ఆకలిని తగ్గించే మందుగా పనిచేస్తుంది. తక్కువ కేలరీలు మరియు పోషకాలు అధికంగా ఉంటాయి, ఇది శరీరానికి అవసరమైన అన్ని పోషకాలను అందిస్తుంది. ఈ విత్తనాలు ఆల్ఫా-లినోలెనిక్ ఆమ్లం (ALA) పై ఎక్కువగా ఉండటం వల్ల శరీరంలో కొవ్వును కాల్చే జీవక్రియను ప్రేరేపిస్తుంది. రోజూ ఖాళీగా సబ్జా విత్తనాల నీరు త్రాగటం బరువు తగ్గడానికి నిరూపితమైన పద్ధతి. కడుపుని ఉపశమనం చేయడానికి పెరుగుతో కలిపిన ఈ విత్తనాలను కూడా తినవచ్చు.

సహజ శీతలకరణి:
ఈ విత్తనాల సహజ శీతలీకరణ లక్షణాలు గరిష్ట వేసవిలో వాటిని ఎక్కువగా కోరుకునే పదార్థాలుగా చేస్తాయి. శరీర వేడిని తగ్గించడానికి మరియు లోపలి నుండి తగినంత ఆర్ద్రీకరణను అందించడానికి ఈ విత్తనాలను పాలలో లేదా త్రాగునీటిలో కలపండి.

రక్తంలో చక్కెరలను నియంత్రిస్తుంది:
రక్తంలో చక్కెరలను అదుపులో ఉంచడంలో సబ్జా విత్తనాలు పాలతో పాటు అల్పాహారం సహాయం కోసం చక్కెర లేదని అధ్యయనాలు వెల్లడిస్తున్నాయి. క్రమం తప్పకుండా తీసుకోవడం జీవక్రియ కార్యకలాపాలను తగ్గిస్తుంది, తద్వారా కార్బోహైడ్రేట్లను గ్లూకోజ్‌గా మార్చడాన్ని నియంత్రిస్తుంది.

ఆమ్లత్వం మరియు గుండెల్లో మంటను తొలగిస్తుంది:
సబ్జా విత్తనాలు మూత్రవిసర్జన లక్షణాలకు ప్రసిద్ది చెందాయి మరియు మూత్రపిండాలను శుభ్రపరచడం ద్వారా విషాన్ని బయటకు తీయగలవు. ఇది కడుపు ఆమ్లాలను తటస్తం చేస్తుంది, గుండెల్లో మంటను తగ్గిస్తుంది, కడుపు లోపలి పొరను ఉపశమనం చేస్తుంది మరియు అవసరమైన ఉపశమనాన్ని అందిస్తుంది.

నోటి పూతలను నయం చేస్తుంది:
యాంటీ బాక్టీరియల్, యాంటీ ఫంగల్ మరియు యాంటీ ఇన్ఫ్లమేటరీ లక్షణాల కోసం నోటి పూతల యొక్క ఎపిసోడ్లు పదేపదే ఉన్నవారికి సబ్జా విత్తనాలను సిఫార్సు చేస్తారు. నోటి ఫ్రెషనర్‌గా పనిచేసేటప్పుడు ఒక చెంచా నానబెట్టిన సబ్జా విత్తనాలను తినడం. ఇది ఫలకాన్ని కూడా క్లియర్ చేస్తుంది మరియు కావిటీలను నివారిస్తుంది.

PCOS తో ఒప్పందాలు:
అవసరమైన విటమిన్లు మరియు ఖనిజాలు, ఒమేగా -3 కొవ్వు ఆమ్లాలు, ప్రోటీన్ సబ్జా విత్తనాలు పిసిఒఎస్ స్నేహపూర్వక ఆహారాలలో ఒక భాగం. ఈ విత్తనాలు ఇన్సులిన్ స్థాయిని పెంచవు, ఆహార అలెర్జీని కలిగించవు, మిమ్మల్ని నింపండి, stru తు చక్రం మరియు హార్మోన్ల సమస్యలను నియంత్రిస్తాయి.

పునరావృత యుటిఐని నిరోధిస్తుంది:
యూరినరీ ట్రాక్ట్ ఇన్ఫెక్షన్ యొక్క పునరావృత ఎపిసోడ్లతో బాధపడేవారికి సబ్జా విత్తనాలను సిఫార్సు చేస్తారు. సహజ శీతలకరణి మరియు మూత్రపిండాల నుండి విషాన్ని బయటకు తీసే సామర్ధ్యంతో, సబ్జా అంటువ్యాధులు మరియు బర్నింగ్ సంచలనం మరియు నొప్పి వంటి ఇతర సంబంధిత సమస్యలతో పోరాడటానికి సహాయపడుతుంది. సంక్రమణను నయం చేయడానికి క్రమం తప్పకుండా సబ్జా నీరు తీసుకోండి.

న్యూరో డిజార్డర్స్ తో పోరాడుతుంది:
యాంటీఆక్సిడెంట్లు అధికంగా ఉన్న సబ్జా విత్తనాలు పార్కిన్సన్, అల్జీమర్స్ వంటి న్యూరో డీజెనరేటివ్ వ్యాధుల ప్రమాదాన్ని తగ్గించడంలో సహాయపడతాయని మరియు ఒత్తిడి, మైగ్రేన్, డిప్రెషన్ మరియు మానసిక అలసట నుండి ఉపశమనం పొందడంలో సహాయపడతాయని అధ్యయనాలు వెల్లడిస్తున్నాయి.

చర్మం మరియు జుట్టు కోసం సబ్జా:
ఈ చిన్న, క్రంచీ విత్తనాలు మీ శారీరక మరియు మానసిక శ్రేయస్సును నిర్ధారించడమే కాకుండా, మీ చర్మం మరియు జుట్టుకు ప్రకాశవంతమైన ప్రకాశాన్ని ఇస్తాయి. అందమైన చర్మం మరియు జుట్టు పెరుగుదలకు సబ్జా సాంప్రదాయకంగా అనేక ఇంటి నివారణలలో ఉంది.

చర్మం కోసం సబ్జా విత్తనాలను తినడం వల్ల కలిగే ప్రయోజనాలు:
మచ్చలేని చర్మం:
సబ్జా విత్తనాలు విటమిన్ ఇ, విటమిన్ ఎ మరియు విటమిన్ కె యొక్క శక్తి కేంద్రం మరియు రెగ్యులర్ వినియోగం చర్మ కణాలకు ఈ అన్ని పోషకాల యొక్క అన్ని మంచితనాన్ని అందిస్తుంది, ఇది మీకు ప్రకాశవంతమైన, మచ్చ లేని చర్మాన్ని ఇస్తుంది.

అకాల వృద్ధాప్యం ఆలస్యం:
వృద్ధాప్య సంకేతాలను మీరు గమనించినట్లయితే, వర్తించే సబ్జా విత్తనాల ఫేస్ ప్యాక్ తీసుకోవలసిన సమయం వచ్చింది. నానబెట్టిన సబ్జా విత్తనాలను ముఖం మీద ప్యాక్ గా అప్లై చేసి 15 నిమిషాల తర్వాత కడగాలి. ఇది అవసరమైన హైడ్రేషన్, చర్మానికి స్థితిస్థాపకత మరియు వృద్ధాప్య సంకేతాలను తగ్గిస్తుంది కాబట్టి రోజూ చేయండి.

మొటిమలు మరియు మొటిమలను క్లియర్ చేస్తుంది:
రోజూ సబ్జా విత్తనాలను తీసుకోవడం వల్ల శరీరాన్ని లోపలి నుండి శుభ్రపరుస్తుంది మరియు మొటిమలు, బ్లాక్ హెడ్స్, మొటిమలు వంటి చర్మ సమస్యలను ముఖ్యంగా టీనేజర్లలో నివారిస్తుంది. దీని యాంటీబయాటిక్ గుణాలు చర్మాన్ని లోపలి నుండి ఉపశమనం చేస్తాయి మరియు సంక్రమణ రహితంగా ఉంచుతాయి.

చర్మ రంధ్రాలను బిగించి:
సబ్జా విత్తనాలలో మంచి మొత్తంలో ఫ్లేవనాయిడ్లు చర్మం బిగించే ఏజెంట్లుగా పనిచేస్తాయి. ఇవి ఫ్రీ రాడికల్స్‌తో పోరాడటానికి, ముడతలు, వయసు మచ్చలను తగ్గించడానికి, చర్మ రంధ్రాలను బిగించి ఆరోగ్యకరమైన చర్మ కణాలను పునరుత్పత్తి చేయడంలో సహాయపడతాయి.

సబ్జా సీడ్స్ ఫేస్ ప్యాక్:
కావలసినవి:
2 స్పూన్ నానబెట్టిన సబ్జా విత్తనాలు

1 స్పూన్ నిమ్మరసం

1 గుడ్డు తెలుపు

విధానం:
ఒక గిన్నెలో అన్ని పదార్థాలను పూర్తిగా కలపండి

ముఖం మరియు మెడపై ప్యాక్‌గా రాయండి

20 నిమిషాలు వేచి ఉండి పొడిగా ఉండనివ్వండి

సాదా నీటితో కడగాలి

అది ఎలా పని చేస్తుంది:
సబ్జా విత్తనాలు యాంటీఆక్సిడెంట్ యొక్క శక్తి కేంద్రం

s మరియు విటమిన్లు. ఈ భాగాలు రంధ్రాలను బిగించడంలో సహాయపడతాయి, ప్రకాశం మరియు స్పష్టమైన ముడుతలను అందిస్తాయి. నిమ్మకాయలో మంచి మొత్తంలో విటమిన్ సి చర్మం సంక్రమణతో పోరాడుతుండగా గుడ్డు తెలుపు టోనర్‌గా పనిచేస్తుంది.

జుట్టు కోసం సబ్జా విత్తనాలు:
సాంప్రదాయ medicine షధం జుట్టు రాలడం మరియు చుండ్రుతో పోరాడడంలో మంచి సబ్జ విత్తనాలను పేర్కొంది. ప్రోటీన్, ఈ విత్తనాలలో ప్రధాన భాగం కావడం వల్ల జుట్టుకు లోపలి నుండి తగినంత పోషకాహారం లభిస్తుంది, తద్వారా జుట్టు రాలడం తగ్గుతుంది మరియు ట్రెస్‌లకు వాల్యూమ్‌ను జోడిస్తుంది. మీరు సులభంగా తయారు చేయగల, DIY సబ్జా సీడ్ హెయిర్ ప్యాక్ ఉపయోగించి చుండ్రును కూడా క్లియర్ చేయవచ్చు.

కావలసినవి:
1 స్పూన్ పొడి సబ్జా సీడ్ పౌడర్

1 స్పూన్ వర్జిన్ కొబ్బరి నూనె

1 స్పూన్ ఆలివ్ ఆయిల్

విధానం:
పొడి సబ్జా సీడ్ పౌడర్‌ను కొబ్బరి, ఆలివ్ నూనెలతో కలపండి.

జుట్టు మూలాలపై పూర్తిగా మసాజ్ చేయండి.

ఒక గంట పాటు అలాగే తేలికపాటి షాంపూతో కడగాలి.

అది ఎలా పని చేస్తుంది:
సబ్జా విత్తనాలు నెత్తిని ఉపశమనం చేస్తాయి, దురదను తగ్గిస్తాయి మరియు రక్త ప్రసరణను మెరుగుపరుస్తాయి. కొబ్బరి నూనె ఫోలికల్స్ ను బలపరుస్తుంది మరియు జుట్టు పెరుగుదలను ప్రోత్సహిస్తుంది, ఆలివ్ ఆయిల్ నేచురల్ కండీషనర్ గా పనిచేస్తుంది.

సబ్జా విత్తనాల సాంప్రదాయ నివారణలు
దగ్గు: దగ్గు నుండి ఉపశమనం పొందడానికి, 1 స్పూన్ తేనెతో పాటు నీటిలో ఒక స్పూన్ సబ్జా విత్తనాల మిశ్రమాన్ని కలిగి ఉండండి.

విరేచనాలు: తులసి విత్తనాల కషాయం త్వరగా ఉపశమనం ఇస్తుంది.

తేలు కాటు: తులసి గింజల పేస్ట్ గాయం మీద బాహ్యంగా వర్తించబడుతుంది.

స్కాల్ప్ ఇన్ఫెక్షన్ / చుండ్రు: ఇన్ఫెక్షన్ మరియు తెల్లటి రేకులు నుండి బయటపడటానికి తులసి విత్తనాల రసం నెత్తిమీద మసాజ్ చేయబడుతుంది.

రక్తహీనత: తులసి విత్తనాల సమ్మేళనం వినియోగించబడుతుంది లేదా ఎండిన తులసి విత్తనాలను ఇనుము శాతం పెంచడానికి నమలడం జరుగుతుంది.

దోషాలపై ప్రభావం
ఈ నమ్మశక్యం కాని బరువు తగ్గించే విత్తనం మధుర (అనగా తీపి) రాసా మరియు స్నిగ్ధా (అనగా, అస్పష్టమైన లేదా జిడ్డుగల) గుణాను అంతర్గతంగా ప్రదర్శిస్తుంది. ఇది శితా విర్య (చల్లని శక్తి) మరియు మధుర విపాక (తీపి జీవక్రియ ఆస్తి) చిత్రీకరిస్తుంది. దాని తీపి మరియు జిడ్డుగల లక్షణాల కారణంగా, మాయా విత్తనం వాటా (గాలి) మరియు పిట్ట (అగ్ని మరియు గాలి) దోషాలను శాంతింపజేస్తుంది మరియు షితా విర్య కారణంగా, ఇది కఫా (భూమి మరియు నీరు) దోషాలను అధికంగా తీసుకుంటే తీవ్రతరం చేస్తుంది. అంతర్గత లక్షణాలు మరియు దోషాలకు అనుగుణంగా, సబ్జా విత్తనాలు రసా (అనగా ప్లాస్మా), రక్తా (అనగా, రక్తం), మమ్సా (అనగా కండరాలు), అస్తి (వివిధ శరీరాలు (అనగా శరీర కణజాలం) పై కూడా సానుకూల ప్రభావాన్ని చూపుతాయి. అనగా, ఎముకలు) మరియు శుక్రా (అనగా, పునరుత్పత్తి ద్రవాలు).

ఇది కూడా చదవండి: ఆయుర్వేదం పరిచయం: వాటా, పిట్ట మరియు కఫా దోషాల గురించి తెలుసుకోండి

సబ్జా విత్తనాలు – చియా విత్తనాలకు మంచి ప్రత్యామ్నాయం:
సబ్జా విత్తనాలు చియా విత్తనాల కంటే కొంచెం పెద్దవి కాని దాదాపు ఒకే పోషక ప్రొఫైల్ కలిగి ఉంటాయి. సబ్జా విత్తనాలతో పోల్చినప్పుడు చియా విత్తనాలలో రెండు రెట్లు ఎక్కువ ఒమేగా -3 కొవ్వు ఆమ్లాలు ఉంటాయి. రెండు విత్తనాలు ఉబ్బి, నానబెట్టినప్పుడు ఒక జెల్ ఏర్పడతాయి, కాని సబ్జా విత్తనాలు చియా విత్తనాల కంటే వేగంగా మరియు పెద్దవిగా ఉబ్బుతాయి. రెండూ సాధారణంగా బ్లాండ్ రుచిని కలిగి ఉంటాయి మరియు స్మూతీస్ మరియు కాల్చిన ఆహారాలు వంటి వంటకాల్లో చేర్చవచ్చు. చియా విత్తనాలను కూడా పొడిగా తీసుకోవచ్చు, అయితే సబ్జా విత్తనాలను నమలడం కష్టం కాబట్టి పొడిగా తినకూడదు.

సబ్జా విత్తనాలను ఉపయోగించటానికి మార్గాలు
నీటిలో నానబెట్టినప్పుడు సబ్జా విత్తనాలు ఉత్తమంగా ఆనందిస్తాయి, అవి నీటి స్పర్శతో ఉబ్బి, ప్రతి నల్ల విత్తనాన్ని పూసే అపారదర్శక తెల్లని చలనచిత్రాన్ని ఏర్పరుస్తాయి. వెచ్చని నీరు విత్తనాలు శక్తివంతమైన యాంటీఆక్సిడెంట్లు మరియు జీర్ణ ఎంజైమ్‌లను పూర్తిగా నింపడానికి సహాయపడుతుంది.

సబ్జా విత్తనాలను నానబెట్టడానికి, ఒక కప్పు నీరు తీసుకొని, 1 టేబుల్ స్పూన్ సబ్జా విత్తనాలను వేసి, సుమారు 15 నిమిషాలు నానబెట్టండి. విత్తనాలు ఉబ్బి, దాని పరిమాణంలో సుమారు మూడు రెట్లు మరియు జెల్ లాంటి బయటి పొర బూడిద రంగులోకి మారుతుంది. నానబెట్టిన సబ్జా విత్తనం యొక్క మధ్య భాగం నల్లగా ఉంటుంది, ఇది నమలడానికి క్రంచీగా ఉంటుంది. నానబెట్టిన సబ్జా గింజలను వడకట్టి, మీకు ఇష్టమైన వంటలలో చేర్చండి. రెసిపీలో చాలా ద్రవం ఉంటే ముందుగా నానబెట్టడం అవసరం లేదు.

సబ్జా విత్తనాలను స్మూతీస్, మిల్క్‌షేక్‌లు, నిమ్మరసం, సూప్‌లు, సలాడ్ డ్రెస్సింగ్, పెరుగు, పుడ్డింగ్, వోట్మీల్, పాన్‌కేక్‌లు, పాస్తా, బేకింగ్ బ్రెడ్ మరియు మఫిన్‌లను పోషకాహార బూస్ట్ కోసం ఉపయోగిస్తారు. కాల్చిన వస్తువులలో సబ్జా విత్తనాలను ఉపయోగిస్తున్నప్పుడు, వాటిని రుబ్బుకోండి మరియు మీరు పిండిలో కొంత భాగాన్ని బాగా మార్చవచ్చు, తరువాత వాటిని నానబెట్టండి.

అదనంగా, నానబెట్టిన సబ్జా విత్తనాలను కాల్చిన ఆహారాలలో గుడ్లను మార్చడానికి ప్రత్యామ్నాయంగా ఉపయోగించవచ్చు. గుడ్డు స్థానంలో 45 మి.లీ నీటిలో 1 టేబుల్ స్పూన్ నానబెట్టిన సబ్జా విత్తనాలను వాడండి.

సబ్జా విత్తన వంటకాలు:

సబ్జా విత్తనాలు ప్రపంచ వంటకాల్లో, ముఖ్యంగా డెజర్ట్లలో తప్పనిసరిగా ఉండవలసిన పదార్థం. ఈ జిలాటినస్ విత్తనాలు రుచికి, రుచికి రుచిని ఇస్తాయి మరియు పండ్లు, ఐస్‌క్రీమ్‌లతో బాగా వెళ్తాయి.

కేలరీల గురించి చింతించకుండా మీ అతిథులకు అందించే ఈ రెండు సులభమైన, సబ్జా సీడ్ వంటకాలను చూడండి.

ఫలూడా:
సబ్జా విత్తనాలు ఫలూడా మన దేశంలోని చాలా ప్రాంతాల్లో బాగా ప్రాచుర్యం పొందిన డెజర్ట్ వస్తువు. ఇది గులాబీ పాలు, తాజా పండ్లతో వడ్డిస్తారు మరియు మీకు తీపి దంతాలు ఉంటే సంపూర్ణ ఆనందం.

కావలసినవి:
500 మి.లీ చల్లటి పాలు, పూర్తి కొవ్వు

నానబెట్టిన సబ్జా విత్తనాల 3 tsps

2 tsps రోజ్ సిరప్ లేదా రోహాఫ్జా

½ కప్ ఫాలూడ్ లేదా సెవ్, 2 గంటలు నీటిలో ముంచినది

150 గ్రాముల చక్కెర

5 స్కూప్స్ వనిల్లా ఐస్ క్రీం

50 గ్రాముల టుట్టి-ఫ్రూటీ

ఆపిల్, ద్రాక్ష, అరటి, పండిన మామిడి వంటి తాజా కట్ పండ్లు

విధానం:
చల్లటి పాలలో చక్కెర వేసి అది కరిగిపోయే వరకు కదిలించు.

నానబెట్టిన ఫలూడాను కడగాలి, నీటిని తీసివేసి పక్కన ఉంచండి.

మీడియం సైజు పాన్ లో, ఫలూడ మృదువుగా మారే వరకు ఉడకబెట్టండి.

పెద్ద సర్వింగ్ గ్లాసుల్లో, సబ్జా విత్తనాలు మరియు రోహఫ్జా జోడించండి

చల్లటి పాలు పోయాలి, ఫలూడా వేసి, టుట్టి-ఫ్రూటీ చల్లుకోండి, తాజాగా కట్ చేసిన పండ్లను జోడించండి.

ఐస్‌క్రీమ్ యొక్క స్కూప్ ఉంచండి

టాపింగ్ గా ఎక్కువ సబ్జా విత్తనాలను జోడించండి

చల్లగా వడ్డించండి

పోషణ:
పాలు మరియు ఐస్ క్రీంలలో కాల్షియం, ఫాస్పరస్ మరియు ప్రోటీన్ అధికంగా ఉంటాయి, తాజా పండ్లు మరియు టుట్టి ఫ్రూటీ విటమిన్ ఎ, విటమిన్ సి మరియు యాంటీఆక్సిడెంట్లతో సహా విటమిన్లు మరియు ఖనిజాలను అందిస్తాయి. సబ్జా విత్తనాలు రుచిని జోడించడమే కాక, ఎక్కువ గంటలు మిమ్మల్ని సంతృప్తికరంగా ఉంచుతాయి.

సబ్జా విత్తనాలు రాత్రిపూట కూజా:
రాత్రిపూట అల్పాహారం జాడి బిజీ రోజున మీ శీఘ్ర పరిష్కారం. మునుపటి సాయంత్రం వీటిని సిద్ధం చేసి మీ కార్యాలయానికి తీసుకెళ్లండి. రుచికరమైన మరియు రుచికరమైన, ఈ సబ్జా నిండిన అల్పాహారం జాడి మీ రోజును కిక్‌స్టార్ట్ చేయడానికి గొప్ప శక్తి స్థాయిలను అందిస్తుంది.

కావలసినవి:
30 గ్రాముల వోట్స్

250 మి.లీ తక్కువ కొవ్వు పాలు

నానబెట్టిన సబ్జా విత్తనాల 2 tsps

1 స్పూన్ మెత్తగా తరిగిన జీడిపప్పు

1 స్పూన్ స్లైవర్డ్ బాదం

1 స్పూన్ వాల్నట్, మెత్తగా తరిగిన

1 స్పూన్ తేదీలు

1 స్పూన్ ఎండుద్రాక్ష

1 తాజా అరటి కట్

ఆపిల్ ముక్కలు

విధానం:
ఒక చిన్న గాజు కూజాలో, పాలు మరియు వోట్స్ జోడించండి

ముక్కలు చేసిన అరటి మరియు ఆపిల్ జోడించండి

జీడిపప్పు, బాదం, తేదీలు, అక్రోట్లను మరియు ఎండుద్రాక్షతో టాప్ చేయండి

నానబెట్టిన సబ్జా విత్తనాలను పైన పోయాలి

ఒక చెంచాలో మెల్లగా కదిలించు

కూజాను రాత్రిపూట ఫ్రిజ్‌లో ఉంచండి

మరుసటి రోజు ఉదయం అల్పాహారంగా తీసుకోండి

పోషణ:
ఓట్లలో సబ్జా విత్తనాల మాదిరిగా ఫైబర్ పుష్కలంగా ఉంటుంది. దీన్ని రోజువారీగా తీసుకోవడం వల్ల జీర్ణక్రియకు మరియు కడుపు సంబంధిత సమస్యల నుండి ఉపశమనం లభిస్తుంది. అరటి మరియు ఆపిల్ విటమిన్ల శక్తి కేంద్రంగా ఉండగా, గింజలు పోషకాలు, అవసరమైన కొవ్వులు మరియు రోగనిరోధక శక్తిని, జ్ఞాపకశక్తిని కలిగి ఉంటాయి. పాలు కాల్షియం మరియు ప్రోటీన్ యొక్క మూలం, ఇది మిగిలిన రోజులలో మిమ్మల్ని శక్తివంతం చేస్తుంది.

ప్రతికూల ప్రభావాలు:
ఏ ఇతర పదార్ధాల మాదిరిగానే, సబ్జా విత్తనాలు కూడా దాని స్వంత ప్రతికూల ప్రభావాలతో వస్తాయి. ఇది అకస్మాత్తుగా హృదయ స్పందన రేటు మరియు రక్తపోటును తగ్గించవచ్చు. ఇది హైపోగ్లైసీమియా (తక్కువ రక్తంలో చక్కెర) మరియు పురుషులలో వంధ్యత్వానికి కారణమవుతుందని అధ్యయనాలు వెల్లడిస్తున్నాయి. మీరు గర్భవతిగా ఉంటే, ఈ విత్తనాలను మీరు తినగలిగితే, పాలిచ్చే తల్లి మీ వైద్యుడితో మాట్లాడండి. మీరు దీన్ని మీ పిల్లల ఆహారంలో చేర్చాలని ఆలోచిస్తున్నట్లయితే, శిశువైద్యుని అభిప్రాయాన్ని అడగండి.

Leave a Reply