శబ్ద కాలుష్యం మన హృదయాన్ని ఎలా ప్రభావితం చేస్తుంది: శబ్దం వల్ల కలిగే హృదయ సంబంధ వ్యాధుల పరిధిని అధ్యయనం చూపిస్తుంది.

0
103

కీ హైలైట్స్ : మీరు కర్మాగారాలు, వర్క్‌షాప్‌లు మొదలైన వాటిలో పనిచేసే వ్యక్తుల యొక్క అసభ్యకరమైన శబ్దాలు తప్పవని మీరు విన్నట్లు ఉండవచ్చు. ఒక అధ్యయనం ప్రకారం రాత్రిపూట విమాన శబ్దం తీవ్రమైన హృదయనాళ మరణాలను ప్రేరేపిస్తుందని ఒక అధ్యయనం సూచిస్తుంది. ప్రతి సంవత్సరం ఐరోపాలో ఇస్కీమిక్ గుండె జబ్బులు (IHD) లేదా 156 000 డాలీలు.

పారిశ్రామిక విప్లవం యొక్క లాభాలు మానవ జీవితాన్ని మార్చినప్పటికీ, అవి మన ఆరోగ్యం మరియు పర్యావరణంపై కూడా ప్రతికూల ప్రభావాన్ని చూపాయి. పర్యావరణ కాలుష్యం (మరియు కాలుష్య కారకాలు) ఇప్పుడు మన హృదయ ఆరోగ్యానికి మరో భారీ ముప్పుగా శబ్ద కాలుష్యాన్ని కూడా కలిగి ఉండాలి అని యూరోపియన్ కార్డియోవాస్కులర్ రివ్యూ నివేదించింది.

ఒక హార్వర్డ్ మెడికల్ స్కూల్ ప్రచురణ నవంబర్ 2019 లో యూరోపియన్ హార్ట్ జర్నల్ నిర్వహించిన మరియు ప్రచురించిన ఒక అధ్యయనాన్ని కూడా ఉదహరించింది. “ట్రాఫిక్ శబ్దానికి దీర్ఘకాలిక బహిర్గతం గుండె జబ్బుల ప్రమాదం ఎక్కువగా ఉంది” అని పేర్కొంది. క్రొత్త పరిశోధన ఈ కనెక్షన్ గురించి అదనపు ఆధారాలను వెల్లడిస్తుంది.

గుండె సమస్యల ప్రమాదానికి అనులోమానుపాతంలో డెసిబెల్ స్థాయిల పెరుగుదల:

శబ్ద కాలుష్యం మరియు గుండె జబ్బులు శబ్ద కాలుష్యం మరియు గుండె జబ్బులు | ఫోటో క్రెడిట్: ఐస్టాక్ ఇమేజెస్ కీ హైలైట్స్ మీరు కర్మాగారాలు, వర్క్‌షాపులు మొదలైన వాటిలో పనిచేసే వ్యక్తుల యొక్క నిద్ర నమూనా ఆటంకాలు గురించి విని ఉండవచ్చు, ఇక్కడ అసభ్యకరమైన శబ్దం తప్పదు. ఒక అధ్యయనం రాత్రి-సమయ విమాన శబ్దం తీవ్రమైన హృదయనాళ మరణాలను ప్రేరేపిస్తుందని సూచిస్తుంది. పర్యావరణ శబ్దం బహిర్గతం ప్రతి సంవత్సరం ఐరోపాలో 48 000 కొత్త ఇస్కీమిక్ గుండె జబ్బులు (IHD) లేదా 156 000 డాలీలకు దోహదం చేస్తుంది.
పారిశ్రామిక విప్లవం యొక్క లాభాలు మానవ జీవితాన్ని మార్చినప్పటికీ, అవి మన ఆరోగ్యం మరియు పర్యావరణంపై కూడా ప్రతికూల ప్రభావాన్ని చూపాయి. పర్యావరణ కాలుష్యం (మరియు కాలుష్య కారకాలు) ఇప్పుడు మన హృదయ ఆరోగ్యానికి మరో భారీ ముప్పుగా శబ్ద కాలుష్యాన్ని కూడా కలిగి ఉండాలి అని యూరోపియన్ కార్డియోవాస్కులర్ రివ్యూ నివేదించింది.

ఒక హార్వర్డ్ మెడికల్ స్కూల్ ప్రచురణ నవంబర్ 2019 లో యూరోపియన్ హార్ట్ జర్నల్ నిర్వహించిన మరియు ప్రచురించిన ఒక అధ్యయనాన్ని కూడా ఉదహరించింది. “ట్రాఫిక్ శబ్దానికి దీర్ఘకాలిక బహిర్గతం గుండె జబ్బుల ప్రమాదం ఎక్కువగా ఉంది” అని పేర్కొంది. క్రొత్త పరిశోధన ఈ కనెక్షన్ గురించి అదనపు ఆధారాలను వెల్లడిస్తుంది.

గుండె సమస్యల యొక్క ప్రమాదానికి అనులోమానుపాతంలో డెసిబెల్ స్థాయిల పెరుగుదల:
పరిశోధకులు ఐదేళ్ల కాలంలో దాదాపు 500 మంది పెద్దలను అధ్యయనం చేశారు మరియు ప్రతి వ్యక్తి ఇంటి చిరునామా కోసం ట్రాఫిక్ మరియు విమాన శబ్దం డేటాను సేకరించారు. హృదయనాళ ప్రమాదానికి (వాయు కాలుష్యంతో సహా) దోహదపడే ఇతర కారకాలకు సర్దుబాటు చేసిన తరువాత, సగటు 24 గంటల శబ్దం స్థాయిలో ప్రతి 5-డెసిబెల్ పెరుగుదల గుండెపోటు, స్ట్రోకులు మరియు ఇతర తీవ్రమైన గుండెలో 34% పెరుగుదలతో సంబంధం కలిగి ఉందని వారు కనుగొన్నారు. సంబంధిత సమస్యలు.

ప్రత్యేకమైన మెదడు ఇమేజింగ్ పద్ధతిని ఉపయోగించడం ద్వారా, అమిగ్డాలాలో పెరిగిన కార్యాచరణతో, ఒత్తిడి, ఆందోళన మరియు భయాన్ని ప్రాసెస్ చేయడంలో మెదడు యొక్క ప్రాంతం అధిక శబ్ద బహిర్గతం సంబంధం కలిగి ఉందని పరిశోధకులు చూపించారు. అధిక శబ్దం ధమనులలో మంటను కూడా పెంచింది, ఇది హృదయ సంబంధ సమస్యలకు తెలిసిన ట్రిగ్గర్.

పర్యావరణ శబ్దం బహిర్గతం ప్రతి సంవత్సరం ఐరోపాలో 48 000 కొత్త ఇస్కీమిక్ గుండె జబ్బులు (IHD) లేదా 156 000 డాలీలకు దోహదం చేస్తుందని అంచనా.

అనేక అధ్యయనాలు అటువంటి పర్యావరణ శబ్దానికి దీర్ఘకాలిక బహిర్గతం గుండె సంబంధిత సమస్యల ప్రమాదాన్ని పెంచుతాయి. ఉదాహరణకు, ఫ్రాంక్‌ఫర్ట్ విమానాశ్రయానికి సమీపంలో నివసించే ప్రజలు సారూప్యమైన కానీ నిశ్శబ్ద పరిసరాల్లో నివసించే వారి కంటే 7% ఎక్కువ స్ట్రోక్ ప్రమాదాన్ని కలిగి ఉన్నారు, 2018 అధ్యయనం ప్రకారం, ఒక మిలియన్ మందికి పైగా ప్రజల ఆరోగ్య డేటాను పరిశోధించారు. స్విట్జర్లాండ్‌లోని జూరిచ్ విమానాశ్రయానికి సమీపంలో నివసిస్తున్న ప్రజలలో 2000 మరియు 2015 మధ్య దాదాపు 25,000 హృదయనాళ మరణాల విశ్లేషణలో విమానం ఫ్లైఓవర్ల తరువాత, ముఖ్యంగా మహిళల్లో రాత్రి సమయాల్లో మరణాలు గణనీయంగా పెరిగాయని ఒక బృందం ఇటీవల యూరోపియన్ హార్ట్ జర్నల్‌లో నివేదించింది.

శబ్దం యొక్క హృదయనాళ ప్రభావాల క్రమం:

ధ్వని మెదడుకు చేరుకున్నప్పుడు, ఇది రెండు ముఖ్యమైన ప్రాంతాలను సక్రియం చేస్తుంది – శబ్దాన్ని వివరించే శ్రవణ వల్కలం మరియు దానికి భావోద్వేగ ప్రతిస్పందనలను నిర్వహించే అమిగ్డాలా.
శబ్దం బిగ్గరగా, మరియు ముఖ్యంగా నిద్రలో, అమిగ్డాలా శరీరం యొక్క ఫ్లైట్-లేదా-ఫైట్ స్పందనను సక్రియం చేస్తుంది – వ్యక్తికి తెలియకపోయినా. ఒకరు నిద్రలో ఉన్నప్పుడు కూడా ఆందోళన చెందుతారు మరియు దాని పూర్తి ప్రభావాన్ని గ్రహించలేరు.
ప్రారంభించిన తర్వాత, ఈ ఒత్తిడి ప్రతిస్పందన ఆడ్రినలిన్ మరియు కార్టిసాల్ వంటి హార్మోన్లను శరీరంలోకి విడుదల చేస్తుంది. కొన్ని ధమనులు సంకోచించబడతాయి, మరికొన్ని విడదీస్తాయి, రక్తపోటు పెరుగుతుంది, జీర్ణక్రియ మందగిస్తుంది, అయితే చక్కెరలు మరియు కొవ్వులు కండరాల ద్వారా త్వరగా ఉపయోగించటానికి రక్తప్రవాహాన్ని నింపుతాయి.
క్యాస్కేడింగ్ ఒత్తిడి ప్రతిస్పందన ఆక్సీకరణ ఒత్తిడిని కలిగించే హానికరమైన అణువుల సృష్టిని ప్రేరేపిస్తుంది మరియు తద్వారా, ఎండోథెలియంలో నాటకీయ మార్పులు, ధమనుల లోపలి పొర మరియు రక్త నాళాలు.
ఈ లైనింగ్ ఆరోగ్యకరమైన స్థితి నుండి “సక్రియం చేయబడిన” మరియు ఎర్రబడిన, తీవ్రమైన తీవ్రతలతో వెళ్ళవచ్చు.
అధిక రక్తపోటు, ధమనులలో ఫలకం ఏర్పడటం, es బకాయం మరియు మధుమేహంతో సహా అనేక రకాల హృదయ సంబంధ వ్యాధులతో వ్యక్తి భూములను ప్రభావితం చేశాడు.

హలోనెన్ మరియు ఇతరులు చేసిన తాజా అధ్యయనం. లండన్లో 8 మిలియన్ల మంది ప్రజలు పాల్గొన్నారు, రహదారి ట్రాఫిక్ శబ్దానికి దీర్ఘకాలికంగా బహిర్గతమయ్యే ప్రభావాలను అన్ని కారణాలు మరియు హృదయనాళ మరణాలు మరియు హృదయ సంబంధ వ్యాధుల కోసం ఆసుపత్రిలో చేర్చేటప్పుడు అంచనా వేశారు. చిన్న మరియు పెద్ద విషయాలను పరిశీలించిన ఈ అధ్యయనం, రహదారి ట్రాఫిక్ శబ్దానికి దీర్ఘకాలిక బహిర్గతం అన్ని కారణాల మరణాలు మరియు హృదయనాళ మరణాలు మరియు సాధారణ జనాభాలో అనారోగ్యానికి దారితీసే ప్రమాదం ఉందని చూపించింది; వృద్ధులలో ముఖ్యంగా స్ట్రోక్ యొక్క ప్రాబల్యాన్ని చూపిస్తుంది.

యూరోపియన్ కార్డియాలజీ రివ్యూ ప్రకారం, శబ్ద కాలుష్యం నిద్ర విధానాలను ప్రభావితం చేస్తుంది మరియు తరువాతి హృదయ సంబంధ వ్యాధులు మరియు మరణాలతో సంబంధం కలిగి ఉంటుంది. ప్రజలు మరియు ఎలుకలపై చేసిన అధ్యయనాలు రాత్రిపూట విమానం శబ్దం బహిర్గతం చేసిన కొద్ది రోజుల తర్వాత కూడా ఎండోథెలియం పనిచేయదని చూపిస్తుంది, గుండె మరియు జీవక్రియ సమస్యలకు ఇప్పటికే ప్రమాదం ఉన్న వ్యక్తులకు మాత్రమే పెద్ద శబ్దం ఆందోళన కలిగించదని సూచిస్తుంది. ఆరోగ్యకరమైన పెద్దలు రైలు రికార్డింగ్‌కు లోనవుతారు, ఎందుకంటే వారు నిద్రపోతున్నప్పుడు రక్త నాళాల పనితీరు వెంటనే బలహీనపడింది, 2019 అధ్యయనం ప్రకారం.

కృతజ్ఞతగా, శబ్ద కాలుష్యం మరియు తగ్గిన శారీరక ఆరోగ్యం మధ్య సంబంధాల యొక్క గుర్తింపు పెరుగుతోంది. ట్రాఫిక్ శబ్దం కారణంగా ప్రతి సంవత్సరం, పశ్చిమ యూరోపియన్లు సమిష్టిగా 1.6 మిలియన్ సంవత్సరాల ఆరోగ్యకరమైన జీవితాన్ని కోల్పోతున్నారని WHO యొక్క 2018 నివేదిక పేర్కొంది. ఈ గణన శబ్దం బహిర్గతం వల్ల నేరుగా సంభవించే అకాల మరణాల సంఖ్యపై ఆధారపడి ఉంటుంది మరియు శబ్దం-ప్రేరిత వైకల్యం లేదా అనారోగ్యంతో నివసించిన సంవత్సరాలు.

మరియు ఆ సంఖ్య పెరిగే అవకాశం ఉంది. 2018 లో, 55% మంది ప్రజలు నగరాల్లో నివసించారు, మరియు 2050 నాటికి ఆ సంఖ్య దాదాపు 70% కి చేరుకుంటుందని ఐక్యరాజ్యసమితి అంచనా వేసింది.

శబ్దం యొక్క ఆమోదయోగ్యమైన స్థాయి ఏమిటి?

ఐరోపా మరియు యుఎస్లలో సుమారు మూడవ వంతు మంది ప్రజలు అనారోగ్య స్థాయి శబ్దాలకు క్రమం తప్పకుండా గురవుతారని అంచనాలు సూచిస్తున్నాయి, సాధారణంగా వీటిని 70 నుండి 80 డెసిబెల్స్ వరకు ప్రారంభిస్తారు. పోలిక కోసం, సాధారణ సంభాషణ సాధారణంగా 60 dB, కార్లు మరియు ట్రక్కులు 70 నుండి 90 dB వరకు ఉంటాయి మరియు సైరన్లు మరియు విమానాలు 120 dB లేదా అంతకంటే ఎక్కువ చేరుకోవచ్చు. WHO> 55 dB యొక్క స్థాయిని ఆరోగ్య సమస్యలతో ముడిపడి ఉన్న శబ్దం యొక్క స్థాయిగా గుర్తించింది మరియు మొత్తం వయసు స్పెక్ట్రం అంతటా చాలా పెద్ద సంఖ్యలో వ్యక్తులు అభివృద్ధి చెందిన ప్రపంచంలోని నగరాల్లో ట్రాఫిక్ శబ్దం వల్ల ప్రభావితమవుతారు.

శబ్ద కాలుష్యం చుట్టూ విధాన మార్పులు:

కొన్ని ప్రభుత్వాలు రాత్రి సమయ విమాన నిషేధాన్ని పరిగణనలోకి తీసుకోవడం ప్రారంభించాయి
కార్పొరేట్ సెటప్‌లు నిశ్శబ్ద సాంకేతికతలను ప్రోత్సహిస్తున్నాయి
శబ్దం ఫిర్యాదులకు సివిక్ అధికారులు జరిమానాలు జారీ చేస్తున్నారు

వ్యక్తులు ఏమి చేయగలరు

బెడ్ రూములు వీలైనంత నిశ్శబ్దంగా ఉండేలా చూసుకోండి
విండోలను రెట్రోఫిట్ చేయండి లేదా శబ్దం తగ్గించే కర్టన్లు వేలాడదీయండి
ఒకరు భరించగలిగితే, నిశ్శబ్ద పొరుగు ప్రాంతాలకు వెళ్లండి
చౌకైన పరిష్కారాలు రాత్రి ఇయర్‌ప్లగ్‌లు ధరించవచ్చు
బెడ్‌రూమ్‌లను ఇంటి నిశ్శబ్ద భాగానికి తరలించడం

జాగ్రత్త వహించే పదం: మీరు ధ్వనించే వాతావరణాన్ని క్రొత్త సాధారణమైనదిగా భావిస్తున్నందున లేదా శబ్దం ద్వారా అవాంఛనీయమైనందున, మీ హృదయం దానితో బాగుందని అర్థం కాదు. మీరు మానసికంగా దానికి అలవాటుపడితే, అది ప్రతికూల ఆరోగ్య పరిణామాలను రద్దు చేయదు.

నిరాకరణ: వ్యాసంలో పేర్కొన్న చిట్కాలు మరియు సూచనలు సాధారణ సమాచార ప్రయోజనం కోసం మాత్రమే మరియు వృత్తిపరమైన వైద్య సలహాగా భావించకూడదు. ఏదైనా ఫిట్‌నెస్ ప్రోగ్రామ్‌ను ప్రారంభించే ముందు లేదా మీ డైట్‌లో ఏదైనా మార్పులు చేసే ముందు మీ వైద్యుడిని లేదా డైటీషియన్‌ను ఎల్లప్పుడూ సంప్రదించండి.

Leave a Reply