ప్రపంచ నిద్ర రోజు 2021: మంచి రాత్రి నిద్ర ఎందుకు అవసరం? World Sleep Day !

0
101

మంచి రాత్రి నిద్రపోవడం మీ మనస్సును శాంతపరచడంలో సహాయపడుతుంది, మీ శరీరాన్ని శుభ్రపరుస్తుంది, ఇది రోజంతా శక్తివంతంగా, తాజాగా మరియు అప్రమత్తంగా అనిపిస్తుంది.

మంచి నిద్ర, నిద్ర మందులు మరియు నిద్ర సమస్యల యొక్క సామాజిక అంశాలతో సహా నిద్ర యొక్క అన్ని అంశాల గురించి అవగాహన కల్పించడానికి ప్రపంచం ప్రతి సంవత్సరం మార్చి 19 న ప్రపంచ నిద్ర దినోత్సవాన్ని జరుపుకుంటుంది. ఈ సంవత్సరం ప్రపంచ నిద్ర దినం యొక్క థీమ్, ‘రెగ్యులర్ స్లీప్, హెల్తీ ఫ్యూచర్.’ అలాగే చదవండి – జాగ్రత్త! కరోనావైరస్ కిడ్నీలపై దాడి చేస్తుంది, కొత్త అధ్యయనాన్ని క్లెయిమ్ చేస్తుంది

వరల్డ్ స్లీప్ డేను 2008 సంవత్సరంలో వరల్డ్ స్లీప్ సొసైటీ మొదటిసారి పాటించింది. మీ మొత్తం శ్రేయస్సు కోసం 7-9 గంటల నిద్ర పొందడం చాలా అవసరం. లాక్డౌన్, సామాజిక దూరం మరియు “ఇంటి నుండి పని” మధ్య, మేము నాలుగు గోడల లోపల ఎక్కువ సమయం గడుపుతున్నాము. మా వినయపూర్వకమైన మంచం మనలో చాలా మందికి ఆఫీసు పని చేయడానికి, మనకు ఇష్టమైన ధారావాహికలు, వార్తలను తెలుసుకోవడం మరియు కుటుంబంతో కలిసి అదనపు సమయాన్ని గడపడానికి శాశ్వత స్టేషన్‌గా మారింది. హాస్యాస్పదంగా, మేము మంచం మీద ఎక్కువసేపు ఉన్నప్పుడు, సాధారణ పని చక్రాల నుండి విడిపోవడం, శారీరక శ్రమ లేకపోవడం మొదలైన వాటి వల్ల కొన్ని సార్లు మన నిద్ర చక్రం రాజీపడుతుంది.

ఆరోగ్య స్పృహ ఉన్న వినియోగదారులు పరిస్థితి గురించి ఆందోళన చెందుతున్నారు మరియు తమను తాము సురక్షితంగా ఉంచడానికి అన్ని జాగ్రత్తలు తీసుకుంటున్నారు. ఇది ఒక రోజు దినచర్యలో చాలా ముఖ్యమైన భాగాన్ని ప్రభావితం చేసే అవకాశం ఉంది- నిద్ర. మంచి రాత్రి నిద్రపోవడం మీ మనస్సును శాంతపరచడంలో సహాయపడుతుంది, మీ శరీరాన్ని శుభ్రపరుస్తుంది, ఇది రోజంతా శక్తివంతంగా, తాజాగా మరియు అప్రమత్తంగా అనిపిస్తుంది. ఇది కూడా చదవండి – భారతదేశ వృద్ధులు ఎముక వ్యాధుల గురించి ఎందుకు జాగ్రత్తగా ఉండాలి

నిద్ర అనేది మన దినచర్యలో ఒక ముఖ్యమైన భాగం – మన జీవితంలో మూడింట ఒక వంతు నిద్రావస్థలో గడుపుతాము. నాణ్యమైన నిద్ర – మరియు సరైన సమయంలో తగినంతగా పొందడం-ఆహారం మరియు నీరు వంటి మనుగడకు ఇది చాలా అవసరం అని రెస్మెడ్, ఆసియా మరియు లాటిన్ అమెరికా, వైద్య వ్యవహారాల హెడ్, సిబాసిష్ డే చెప్పారు.

ప్రపంచవ్యాప్తంగా, ఇతర ప్రయోజనాలతో పాటు నిద్ర, మన అభ్యాసం మరియు సమస్య పరిష్కార నైపుణ్యాలను మెరుగుపరచడంలో సహాయపడుతుందని అధ్యయనాలు చెబుతున్నాయి. మరోవైపు నిద్ర లోపం న్యూరో-కాగ్నిటివ్ ప్రక్రియను మారుస్తుంది, మరియు చిరాకు, తక్కువ నిర్ణయం తీసుకోవడం, తక్కువ సమస్య పరిష్కార నైపుణ్యాలు, నిరాశ, జ్ఞాపకశక్తి కోల్పోవడం వంటి లక్షణాలను మనం అనుభవించవచ్చు.

మంచి నిద్ర చక్రానికి అడ్డంకులు తీవ్రమైన జీవనశైలి, సుదీర్ఘమైన పని గంటలు మరియు నిద్ర రుగ్మతలను కలిగి ఉండవచ్చు. అలాగే, ఎక్కువ స్క్రీన్ సమయం, శారీరక శ్రమ లేకపోవడం, నిద్రవేళకు ముందు కెఫిన్ తీసుకోవడం మరియు సూర్యరశ్మికి తక్కువ బహిర్గతం వంటి అలవాట్లు మన నిద్ర చక్రానికి విఘాతం కలిగిస్తాయి. అంతర్లీనంగా, నిద్ర రుగ్మతలు కూడా నిద్రకు కారణమవుతాయి. నిద్రలేమి అనేది విస్తృతంగా తెలిసిన రుగ్మత, కానీ నిద్ర-క్రమరహిత శ్వాస యొక్క ఒక రూపమైన అబ్స్ట్రక్టివ్ స్లీప్ అప్నియా (OSA) కూడా ఒక సాధారణ నిద్ర రుగ్మత. నిద్రపోయేటప్పుడు మెడ కండరాల కండరాల సడలింపు కారణంగా క్షణికంగా breath పిరి ఆగిపోవడం మరియు నిద్రలో పదేపదే సూక్ష్మ మేల్కొలుపుకు దారితీస్తుంది – తద్వారా నిద్రకు అంతరాయం కలుగుతుంది. భారతదేశంలో సుమారు 28 మిలియన్ల మంది స్లీప్ అప్నియాతో బాధపడుతున్నారని గణాంకాలు చెబుతున్నాయి, వీరిలో 80 శాతం మంది నిర్ధారణ చేయబడలేదు.

క్రమరహిత నిద్ర చక్రం యొక్క పరిణామాలు ఏమిటి?

సుదీర్ఘకాలం నిద్రపోవడం మరియు నిద్ర రుగ్మతల యొక్క సంచిత ప్రభావాలు హానికరమైన ఆరోగ్య పరిణామాలతో ముడిపడి ఉన్నాయి, వీటిలో మన అభిజ్ఞా విధులు, కార్డియో-మెటబాలిక్ వ్యాధులు, es బకాయం, బలహీనమైన రోగనిరోధక శక్తి మొదలైన వాటిపై ప్రభావం ఉంటుంది. OSA గ్లూకోజ్ జీవక్రియను బలహీనపరుస్తుంది మరియు బరువు పెరగడాన్ని ప్రోత్సహిస్తుంది, ఇది టైప్ 2 డయాబెటిస్ మెల్లిటస్ ప్రమాదాన్ని కలిగిస్తుంది. OSA ఉన్న వ్యక్తులు స్ట్రోక్ మరియు సక్రమంగా లేని హృదయ స్పందనల ప్రమాదం ఎక్కువగా ఉంటుంది. అందువల్ల, గుండె జబ్బుల చరిత్ర కలిగిన వ్యక్తులలో కార్డియో-వాస్కులర్ ations షధాలతో పాటు చాలా తరచుగా OSA నిర్వహణ చేయి చేసుకుంటుంది.

కొన్ని అధ్యయనాలు బలహీనమైన నిద్రను క్యాన్సర్ ప్రమాదంతో ముడిపెట్టాయి. కార్టిసాల్ మరియు మెలటోనిన్ అనే రెండు హార్మోన్ల సమతుల్యతను నిద్ర లేమి మారుస్తుందని స్టాన్ఫోర్డ్ విశ్వవిద్యాలయంలోని పరిశోధన నిర్ధారించింది. కార్టిసాల్ రోగనిరోధక వ్యవస్థ కార్యకలాపాల నియంత్రణలో సహాయపడుతుంది, అయితే కణితుల పెరుగుదలతో పోరాడటానికి మరియు DNA మరమ్మత్తును ప్రోత్సహించడానికి మెలటోనిన్ సహాయపడుతుంది, ఇది క్యాన్సర్-రక్షిత ప్రభావాలకు దారితీస్తుంది.

ప్రపంచవ్యాప్తంగా రోడ్ ట్రాఫిక్ ప్రమాదాలు మరియు పెద్ద పారిశ్రామిక ప్రమాదాలకు కూడా నిద్ర రుగ్మతలు ముడిపడి ఉన్నాయి.

మనం ఎలా బాగా నిద్రపోతాము?

మన శరీరం యొక్క సహజ నిద్ర-నిద్ర చక్రంతో సమకాలీకరించడం చాలా ముఖ్యం. మనం రెగ్యులర్ నిద్ర కోసం 8 గంటలు కేటాయించి, ప్రతిరోజూ ఒకే సమయంలో నిద్రపోవడానికి మరియు మేల్కొలపడానికి ప్రయత్నించాలి. మంచి నిద్ర పొందడానికి వ్యాయామం, సూర్యరశ్మికి గురికావడం చాలా ముఖ్యం. వెచ్చని స్నానం మరియు ధ్యానం వంటి నిద్రకు ముందు చేసే కార్యకలాపాలు కూడా బాగా నిద్రపోవడానికి సహాయపడతాయి.

ఉదయం తలనొప్పి, అధిక పగటి నిద్ర, గురక, నిద్రలో శ్వాస విరామం, వివరించలేని అలసట వంటి లక్షణాల విషయంలో, నిద్ర నిపుణుల సహాయం తీసుకోవడం చాలా ముఖ్యం. డిజిటల్ టెక్నాలజీల ఆగమనంతో, మా బెడ్ రూములలో నిద్ర నిర్ధారణ సులభంగా అందుబాటులో ఉంటుంది. అలాంటి ఒక పరీక్ష వన్‌స్లీప్ టెస్ట్, ఇది భారతదేశంలో రెస్‌మెడ్ పంపిణీ చేస్తున్న రకమైన, సురక్షితమైన, ఖచ్చితమైన, సరళమైన మరియు సమగ్రమైన హోమ్ స్లీప్ టెస్ట్-కిట్. నిద్ర లోపాలను సులభంగా పరిష్కరించడానికి మరియు చికిత్సలతో పోరాడటం అనేది నిద్ర లోపం యొక్క ప్రపంచ సమస్యను నిర్వహించడానికి మేము తీసుకోగల మొదటి అడుగు. స్లీప్ థెరపీలు మనల్ని జీవితాన్ని పూర్తిస్థాయికి తీసుకురావడానికి సహాయపడతాయి.

Leave a Reply