Home telugu recipes ఆవకాయ రెసిపీ

ఆవకాయ రెసిపీ

0
ఆవకాయ రెసిపీ

ఆవకాయ

ఆవకాయ (మామిడి ఆవకాయ అని కూడా పిలుస్తారు ) దక్షిణ భారతదేశంలో ప్రాచుర్యం పొందిన వివిధ రకాల భారతీయ ఆవకాయ ఆంధ్రప్రదేశ్‌లో ఉంది. ప్రధాన పదార్థాలు మామిడి, ఆవాపిండి (పొడి ఆవాలు) మరియు పిక్లింగ్ కోసం ఉపయోగించే ఇతర సుగంధ ద్రవ్యాలు. ఈ మసాలా ఆవకాయలతో దక్షిణ భారతీయులకు లోతైన అనుబంధం ఉన్నట్లు తెలుస్తుంది. ఈ ప్రాంతాలలో అనేక రకాల ఆవకాయలు లభిస్తాయి, మామిడిని వాటి ప్రధాన పదార్ధంగా ఉపయోగిస్తాయి. ఇంట్లో తయారు చేయడంతో పాటు,ఆవకాయలు వాణిజ్యపరంగా లభిస్తాయి మరియు యునైటెడ్ స్టేట్స్, యూరప్, జపాన్ మరియు అనేక ఇతర దేశాలకు ఎగుమతి చేయబడతాయి.

ఆవకాయ సాధారణంగా వేసవిలో తయారవుతాయి, ఇది ఆకుపచ్చ మామిడి యొక్క గరిష్ట లభ్యతకు సమయం. ఆకుపచ్చ మామిడి, వేడి నూనె, మిరపకాయలు మరియు రకరకాల సుగంధ ద్రవ్యాలు ముఖ్య పదార్థాలు. తయారీ, నిల్వ మరియు వడ్డించే ప్రక్రియ దాదాపు ఒక పద్దతిగా పరిగణించబడుతుంది.

మామిడి పండ్లను మధ్య తరహా ముక్కలుగా కట్ చేసి సుమారు 2 సెం.మీ x 2 సెం.మీ.లను బలమైన మరియు ముఖ్యంగా పదునైన కట్టర్లు / కత్తులు ఉపయోగించి వేగంగా స్ట్రోక్‌లలో ముక్కలు నిర్మాణాత్మకంగా దెబ్బతినకుండా ఉంటాయి. ఈ ముక్కలు చాలా శోషక మృదువైన వస్త్రంతో శుభ్రంగా మరియు పొడిగా తుడిచివేయబడతాయి – సాధారణంగా ఎంబ్రాయిడరీ లేని పాత క్రిమిరహిత కాటన్ చీర, ఈ ప్రయోజనం కోసం దూరంగా ఉంచబడుతుంది. తరువాత వాటిని ఆవాలు, ఎరుపు మిరప పొడి (ఎండిన మరియు పొడి లేదా కొన్నిసార్లు ఎండిన, కాల్చిన మరియు పొడి), ఉప్పు, జింజెల్లీ ఆయిల్ మరియు మెంతులు (మొత్తం మరియు పొడి రూపంలో) తో అవకాయ చేస్తారు. వెల్లుల్లి ఐచ్ఛికం. ఈ మిశ్రమం నాలుగు నుండి ఎనిమిది వారాల వరకు పరిపక్వం చెందుతుంది, ఏకరీతి మెరినేడ్ ఉండేలా విషయాలను క్రమానుగతంగా కలపడానికి జాగ్రత్త తీసుకుంటారు.

వేసవికాలానికి పూర్వం సీజన్లలో మామిడి పండ్లు పండినప్పుడు ఆవకాయ (తెలుగు వెర్షన్) తయారు చేస్తారు. తమిళ వెర్షన్, ఆంధ్ర వెర్షన్ వలె కారంగా లేదు మరియు తరచుగా చిక్‌పీస్‌ను ప్రాధమిక పదార్ధాలలో ఒకటిగా కలిగి ఉంటుంది. ఇది చాలా ఇళ్లలో తయారు చేసి పెరుగు బియ్యంతో పాటు తింటారు.

ఆవకాయ దక్షిణ భారతదేశంలో, ముఖ్యంగా ఆంధ్రప్రదేశ్ మరియు తెలంగాణ రాష్ట్రాల్లో బాగా ప్రాచుర్యం పొందింది.

అనేక రకాల మామిడి pick రగాయలు ఉన్నాయి, వీటిలో ఇవి ఉన్నాయి:

 • ఆవకాయ (పొడి ఆవపిండితో చేసిన డిఫాల్ట్ ఒకటి)
 • అల్లంఆవకాయ (అల్లం-వెల్లుల్లి పేస్ట్‌తో సహా మసాలా రకం)
 • బెల్లాం ఆవకాయ (బెల్లంతో చేసిన ఆవకాయ యొక్క తీపి వేరియంట్)
 • దోసఆవకాయ (మామిడి స్థానంలో ఒక రకమైన దోసకాయ) (దోసకాయ)
 • మాగయ (ఆకుపచ్చ, ఒలిచిన, అస్థిర మామిడితో తయారు చేస్తారు)
 • మెంతి ఆవాకాయ లేదా మెంతికాయ (మెంతులు కలిపి)
 • నువ్వులు ఆవకాయ (నువ్వులు కలిపి)
 • పచ్చా అవకాయ (సాధారణంగా ఉపయోగించే ఎరుపు రంగులతో కాకుండా పసుపు మిరపకాయలతో ఉన్న ఆవాకాయ.)
 • పులిహోరా ఆవకాయ (హిందీలో చౌంక్ అని పిలువబడే తాలింపూ (తెలుగు) తో ఆవకాయ)
 • సేనగళ ఆవకాయ (చిక్పీస్ లేదా బెంగాల్ గ్రామ్ లేదా చనాతో కలిపి ఆవకాయ)
 • తోక్కు మాగయ (మామిడి తొక్కతో మాగయ కూడా ఉంది)
 • తురం మాగయ (తురిమిన మామిడితో చేసిన మాగయ)
 • ఉడుకు మాగయ (పచ్చి మామిడి కంటే ఉడకబెట్టిన మాగయ)
 • ఉసిరి ఆవకాయ (మామిడి గూస్బెర్రీతో భర్తీ చేయబడింది)
 • వెల్లూల్లి ఆవకాయ (వెల్లుల్లితో కలిపి అవకాయ)
 • యెన్డు ఆవకాయ (ఆవకాయ, ఎండిన మామిడి క్యూబ్స్‌తో ఆవకాయ, బెల్లం తో తేలికగా తియ్యగా ఉంటుంది)
 • కొబ్బరి ఆవకాయ (కొబ్బరి రుచితో చేసిన ఆవకాయ)

వేడి అన్నంలో ఒకటి లేదా రెండు ముక్కలు అవకాయ మరియు నెయ్యి (స్పష్టీకరించిన వెన్న) లేదా వేరుశనగ నూనెతో కలుపుతారు, తరువాత వాటిని కాటు-పరిమాణ బంతుల్లో తయారు చేస్తారు. అవకాయను తరచుగా బియ్యం మరియు దాహి (పెరుగు) తో తింటారు. ముడి ఉల్లిపాయను జోడించవచ్చు, ఇది రుచిని పెంచుతుంది. ముద్దపప్పు (పావురం బఠానీ దాల్) మరియు నయీ (నెయ్యి / స్పష్టీకరించిన వెన్న) తో పాటు చాలా మంది దీనిని తినడానికి ఇష్టపడతారు. కొంతమంది దీనిని కొత్తావాకాయ అని పిలిచేటప్పుడు తయారీ నుండి 1-2 నెలల్లో తినడానికి ఇష్టపడతారు.

Leave a Reply

%d bloggers like this: