Home Current Affairs అంతర్జాతీయ మహిళా దినోత్సవం

అంతర్జాతీయ మహిళా దినోత్సవం

0
అంతర్జాతీయ మహిళా దినోత్సవం

అంతర్జాతీయ మహిళా దినోత్సవం (IWD) ప్రపంచవ్యాప్తంగా మార్చి 8 న జరుపుకుంటారు. ఇది మహిళల హక్కుల ఉద్యమంలో కేంద్ర బిందువు.

ఫిబ్రవరి 28, 1909 న సోషలిస్ట్ పార్టీ ఆఫ్ అమెరికా న్యూయార్క్ నగరంలో మహిళా దినోత్సవాన్ని నిర్వహించిన తరువాత, జర్మన్ ప్రతినిధులు క్లారా జెట్కిన్, కోట్ డంకర్, పౌలా థీడే మరియు ఇతరులు 1910 అంతర్జాతీయ సోషలిస్ట్ ఉమెన్స్ కాన్ఫరెన్స్‌లో ప్రతి సంవత్సరం “ప్రత్యేక మహిళా దినోత్సవం” నిర్వహించాలని ప్రతిపాదించారు. . 1917 లో సోవియట్ రష్యాలో మహిళలు ఓటు హక్కు పొందిన తరువాత, మార్చి 8 అక్కడ జాతీయ సెలవుదినంగా మారింది. 1967 లో స్త్రీవాద ఉద్యమం స్వీకరించే వరకు ఈ రోజును ప్రధానంగా సోషలిస్ట్ ఉద్యమం మరియు కమ్యూనిస్ట్ దేశాలు జరుపుకుంటాయి. ఐక్యరాజ్యసమితి 1977 లో ఈ రోజును జరుపుకోవడం ప్రారంభించింది.

ఈ రోజు అంతర్జాతీయ మహిళా దినోత్సవం సందర్భంగా కొన్ని దేశాలలో ప్రభుత్వ సెలవుదినం నుండి మరెక్కడా విస్మరించబడుతుంది కొన్ని ప్రదేశాలలో, ఇది నిరసన రోజు; ఇతరులలో, ఇది స్త్రీత్వాన్ని జరుపుకునే రోజు.

“నేషనల్ ఉమెన్స్ డే” అని పిలువబడే మొట్టమొదటి మహిళా దినోత్సవం, ఫిబ్రవరి 9, 1909 న, న్యూయార్క్ నగరంలో, సోషలిస్ట్ పార్టీ ఆఫ్ అమెరికా నిర్వహించిన కార్యకర్త థెరిసా మల్కీల్ సూచన మేరకు జరిగింది. మార్చి 8, 1857 న న్యూయార్క్‌లో మహిళా వస్త్ర కార్మికులు చేసిన నిరసనను ఈ రోజు స్మరించుకుంటుందని వాదనలు ఉన్నాయి, అయితే పరిశోధకులు కాండెల్ మరియు పిక్ దీనిని “అంతర్జాతీయ మహిళా దినోత్సవాన్ని దాని సోవియట్ చరిత్ర నుండి వేరుచేయడానికి సృష్టించబడిన పురాణంగా అభివర్ణించారు. ఇది మరింత అంతర్జాతీయ మూలం “.

ఆగష్టు 1910 లో, డెన్మార్క్‌లోని కోపెన్‌హాగన్‌లో జరిగిన సోషలిస్ట్ సెకండ్ ఇంటర్నేషనల్ సర్వసభ్య సమావేశానికి ముందు అంతర్జాతీయ సోషలిస్ట్ ఉమెన్స్ కాన్ఫరెన్స్ నిర్వహించబడింది. అమెరికన్ సోషలిస్టులచే ప్రేరణ పొందిన జర్మన్ ప్రతినిధులు క్లారా జెట్కిన్, కోట్ డంకర్, పౌలా థీడే మరియు ఇతరులు వార్షిక “మహిళా దినోత్సవం” ఏర్పాటును ప్రతిపాదించారు, అయినప్పటికీ ఆ సమావేశంలో తేదీ పేర్కొనబడలేదు. మహిళలకు ఓటు హక్కుతో సహా సమాన హక్కులను ప్రోత్సహించే వ్యూహంగా ప్రతినిధులు (17 దేశాల నుండి 100 మంది మహిళలు) ఈ ఆలోచనతో అంగీకరించారు.

మరుసటి సంవత్సరం మార్చి 19, 1911 న, అంతర్జాతీయ మహిళా దినోత్సవం (ఐడబ్ల్యుడి) ఆస్ట్రియా, డెన్మార్క్, జర్మనీ మరియు స్విట్జర్లాండ్‌లలో ఒక మిలియన్ మందికి పైగా మొదటిసారిగా గుర్తించబడింది. ఆస్ట్రో-హంగేరియన్ సామ్రాజ్యంలో మాత్రమే 300 ప్రదర్శనలు జరిగాయి. వియన్నాలో, మహిళలు రింగ్‌స్ట్రాస్సేలో పరేడ్ చేశారు మరియు పారిస్ కమ్యూన్ యొక్క అమరవీరులను గౌరవించే బ్యానర్‌లను తీసుకున్నారు. మహిళలు తమకు ఓటు హక్కు కల్పించాలని, ప్రభుత్వ పదవిలో ఉండాలని డిమాండ్ చేశారు. వారు ఉపాధి లైంగిక వివక్షకు వ్యతిరేకంగా నిరసన వ్యక్తం చేశారు.

ఫిబ్రవరి చివరి ఆదివారం అమెరికన్లు జాతీయ మహిళా దినోత్సవాన్ని జరుపుకోవడం కొనసాగించారు.

సిడ్నీలో 1975 అంతర్జాతీయ మహిళా దినోత్సవం సందర్భంగా ఆస్ట్రేలియన్ బిల్డర్స్ లేబర్స్ ఫెడరేషన్ యొక్క మహిళా సభ్యులు కవాతు చేశారు.

1913 లో, రష్యన్ మహిళలు తమ మొదటి అంతర్జాతీయ మహిళా దినోత్సవాన్ని ఫిబ్రవరిలో చివరి శనివారం (రష్యాలో ఉపయోగించిన జూలియన్ క్యాలెండర్ ద్వారా) జరుపుకున్నారు.

1914 లో, అంతర్జాతీయ మహిళా దినోత్సవం మార్చి 8 న జర్మనీలో జరిగింది, బహుశా ఆ రోజు ఆదివారం కావొచ్చు, మరియు ఇప్పుడు ఇది ఎల్లప్పుడూ మార్చి 8 న అన్ని దేశాలలో జరుగుతుంది. జర్మనీలో 1914 దినోత్సవం మహిళల ఓటు హక్కుకు అంకితం చేయబడింది, ఇది 1918 వరకు జర్మన్ మహిళలు గెలవలేదు.

లండన్లో, మార్చి 8, 1914 న మహిళల ఓటు హక్కుకు మద్దతుగా బో నుండి ట్రఫాల్గర్ స్క్వేర్ వరకు ఒక మార్చ్ జరిగింది. ట్రాఫాల్గర్ స్క్వేర్లో మాట్లాడటానికి వెళుతున్న సమయంలో కార్యకర్త సిల్వియా పాన్‌హర్స్ట్‌ను చారింగ్ క్రాస్ స్టేషన్ ముందు అరెస్టు చేశారు.

మార్చి 8, 1917 న, గ్రెగోరియన్ క్యాలెండర్లో, రష్యన్ సామ్రాజ్యం యొక్క రాజధాని, పెట్రోగ్రాడ్లో, మహిళా వస్త్ర కార్మికులు మొత్తం నగరాన్ని కప్పి, ప్రదర్శనను ప్రారంభించారు. ఇది ఫిబ్రవరి విప్లవానికి నాంది పలికింది, ఇది అక్టోబర్ విప్లవంతో పాటు రష్యన్ విప్లవాన్ని రూపొందించింది. సెయింట్ పీటర్స్‌బర్గ్‌లోని మహిళలు “బ్రెడ్ అండ్ పీస్” కోసం ఆ రోజు సమ్మెకు దిగారు – మొదటి ప్రపంచ యుద్ధం ముగియాలని, రష్యన్ ఆహార కొరతను అంతం చేయాలని మరియు జారిజం అంతం చేయాలని డిమాండ్ చేశారు. విప్లవ నాయకుడు లియోన్ ట్రోత్స్కీ ఇలా వ్రాశాడు, “23 ఫిబ్రవరి (మార్చి 8) అంతర్జాతీయ మహిళా దినోత్సవం మరియు సమావేశాలు మరియు చర్యలు fore హించబడ్డాయి. అయితే ఈ ‘మహిళా దినోత్సవం’ విప్లవాన్ని ప్రారంభిస్తుందని మేము did హించలేదు. విప్లవాత్మక చర్యలు ముందే but హించబడ్డాయి కాని తేదీ లేకుండా ఉన్నాయి. ఉదయం, దీనికి విరుద్ధంగా ఆదేశాలు ఉన్నప్పటికీ, వస్త్ర కార్మికులు అనేక కర్మాగారాల్లో తమ పనిని విడిచిపెట్టి, సమ్మెకు మద్దతు కోరడానికి ప్రతినిధులను పంపారు… ఇది సామూహిక సమ్మెకు దారితీసింది … అందరూ వీధుల్లోకి వెళ్లారు. ” ఏడు రోజుల తరువాత, జార్ నికోలస్ II పదవీ విరమణ చేసాడు మరియు తాత్కాలిక ప్రభుత్వం మహిళలకు ఓటు హక్కును ఇచ్చింది.

అక్టోబర్ విప్లవం తరువాత, బోల్షివిక్ అలెగ్జాండ్రా కొలోంటై మరియు వ్లాదిమిర్ లెనిన్ దీనిని సోవియట్ యూనియన్‌లో అధికారిక సెలవుదినంగా చేసుకున్నారు, [ఆధారం కోరబడింది] కాని ఇది 1965 వరకు పనిదినం. మే 8, 1965 న, USSR ప్రెసిడియం యొక్క డిక్రీ ద్వారా సుప్రీం సోవియట్ అంతర్జాతీయ మహిళా దినోత్సవాన్ని యుఎస్‌ఎస్‌ఆర్‌లో పని చేయని రోజుగా ప్రకటించారు “కమ్యూనిస్ట్ నిర్మాణంలో, గొప్ప దేశభక్తి యుద్ధంలో వారి ఫాదర్‌ల్యాండ్ రక్షణలో, వారి వీరత్వం మరియు నిస్వార్థత ముందు మరియు వెనుక భాగంలో, మరియు ప్రజల మధ్య స్నేహాన్ని బలోపేతం చేయడానికి మరియు శాంతి కోసం పోరాటానికి మహిళల గొప్ప సహకారాన్ని కూడా సూచిస్తుంది. అయితే, ఇతర సెలవుదినాల మాదిరిగానే మహిళా దినోత్సవాన్ని కూడా జరుపుకోవాలి.

1917 లో విప్లవం తరువాత సోవియట్ రష్యాలో అధికారికంగా స్వీకరించబడిన తరువాత, ఈ సెలవుదినాన్ని ప్రధానంగా కమ్యూనిస్ట్ దేశాలలో మరియు ప్రపంచవ్యాప్తంగా కమ్యూనిస్ట్ ఉద్యమం జరుపుకుంది. కమ్యూనిస్ట్ నాయకుడు డోలోరేస్ ఇబూరురి 1936 లో స్పానిష్ అంతర్యుద్ధం సందర్భంగా మాడ్రిడ్‌లో మహిళల కవాతుకు నాయకత్వం వహించారు.

దీనిని 1922 నుండి చైనాలో కమ్యూనిస్టులు జ్ఞాపకం చేసుకున్నారు. 1927 లో, చైనా నగరమైన గ్వాంగ్‌జౌలో, కుమింటాంగ్, వైడబ్ల్యుసిఎ మరియు కార్మిక సంస్థల ప్రతినిధులతో సహా 25 వేల మంది మహిళలు మరియు పురుష మద్దతుదారుల కవాతు జరిగింది. అక్టోబర్ 1, 1949 న పీపుల్స్ రిపబ్లిక్ ఆఫ్ చైనా స్థాపించిన తరువాత, స్టేట్ కౌన్సిల్ డిసెంబర్ 23 న మార్చి 8 ను చైనాలోని మహిళలతో సగం రోజుల సెలవుతో అధికారిక సెలవుదినంగా ప్రకటించింది.

ఈ రోజు ప్రధానంగా కమ్యూనిస్ట్ సెలవుదినంగా 1967 వరకు రెండవ తరంగ స్త్రీవాదులు తీసుకున్నారు. ఈ రోజు క్రియాశీలక దినంగా తిరిగి ఉద్భవించింది మరియు కొన్నిసార్లు ఐరోపాలో దీనిని “మహిళల అంతర్జాతీయ పోరాట దినం” అని పిలుస్తారు. 1970 మరియు 1980 లలో, మహిళా సంఘాలు వామపక్షవాదులు మరియు కార్మిక సంస్థలతో సమాన వేతనం, సమాన ఆర్థిక అవకాశం, సమాన చట్టపరమైన హక్కులు, పునరుత్పత్తి హక్కులు, సబ్సిడీతో కూడిన పిల్లల సంరక్షణ మరియు మహిళలపై హింసను నివారించాలని పిలుపునిచ్చారు.

ఐక్యరాజ్యసమితి అంతర్జాతీయ మహిళా దినోత్సవం, 1975 లో అంతర్జాతీయ మహిళా దినోత్సవాన్ని జరుపుకోవడం ప్రారంభించింది. 1977 లో, ఐక్యరాజ్యసమితి సర్వసభ్య సభ్య దేశాలను మార్చి 8 ను మహిళల హక్కులు మరియు ప్రపంచ శాంతి కోసం UN దినోత్సవంగా ప్రకటించాలని సభ్య దేశాలను ఆహ్వానించింది.

మార్చి 4, 2007 న ఇరాన్‌లోని టెహ్రాన్‌లో అంతర్జాతీయ మహిళా దినోత్సవం హింసకు దారితీసింది, ర్యాలీని ప్లాన్ చేస్తున్న వందలాది మంది పురుషులు మరియు మహిళలను పోలీసులు కొట్టారు. (ఈ సందర్భంగా మునుపటి ర్యాలీ 2003 లో టెహ్రాన్‌లో జరిగింది.) పోలీసులు డజన్ల కొద్దీ మహిళలను అరెస్టు చేశారు మరియు కొంతమంది చాలా రోజుల ఒంటరి ఖైదు మరియు విచారణ తర్వాత విడుదలయ్యారు. షాదీ సదర్, మహబూబెహ్ అబ్బాస్గోలిజాదే మరియు మరెన్నో సంఘ కార్యకర్తలు మార్చి 19, 2007 న విడుదలయ్యారు, పదిహేను రోజుల నిరాహార దీక్షను ముగించారు.

ఇరవై ఒకటవ శతాబ్దంలో, పశ్చిమ దేశాలలో, ఈ రోజు ప్రధాన సంస్థలచే ఎక్కువగా స్పాన్సర్ చేయబడింది మరియు తీవ్రమైన సామాజిక సంస్కరణల కంటే అనుభూతి-మంచి సందేశాలను ప్రోత్సహించడానికి ఉపయోగించబడింది. 2009 లో, బ్రిటిష్ మార్కెటింగ్ సంస్థ, అరోరా వెంచర్స్, కార్పొరేట్ స్పాన్సర్‌షిప్‌తో “అంతర్జాతీయ మహిళా దినోత్సవం” వెబ్‌సైట్‌ను ఏర్పాటు చేసింది. వెబ్‌సైట్ హ్యాష్‌ట్యాగ్‌లను రోజుకు ఇతివృత్తాలుగా ప్రోత్సహించడం ప్రారంభించింది, ఇది అంతర్జాతీయంగా ఉపయోగించబడింది. మదర్స్ డే శుభాకాంక్షలను గుర్తుచేసే వ్యాపార బ్రేక్ ఫాస్ట్ మరియు సోషల్ మీడియా కమ్యూనికేషన్ల ద్వారా ఈ రోజు జ్ఞాపకం చేయబడింది.

Leave a Reply

%d bloggers like this: