Home Health Tips PCOD : Symptoms, Causes and Treatment

PCOD : Symptoms, Causes and Treatment

0

PCOD

పాలిసిస్టిక్ అండాశయ వ్యాధి (పిసిఓడి) అనేది ఆడవారిలో పెరిగిన ఆండ్రోజెన్ల (పురుషుల హార్మోన్లు) కారణంగా లక్షణాల సంఖ్య. పిసిఓడి లక్షణాలు క్రమరహిత లేదా menstrual periods, తీవ్రమైన menstrual periods , అవాంఛిత ముఖ జుట్టు, మొటిమల బ్రేక్అవుట్, కటి నొప్పి, బిడ్డ పుట్టడంలో ఇబ్బంది, మరియు దట్టమైన, ముదురు, వెల్వెట్ చర్మం యొక్క పాకెట్స్ కలిగి ఉంటాయి. సంబంధిత రోగాలలో టైప్ 2 డయాబెటిక్ సమస్యలు, అనారోగ్య es బకాయం, అబ్స్ట్రక్టివ్ స్లీప్ అప్నియా, గుండె సమస్యలు, నిరాశ సమస్యలు మరియు ఎండోమెట్రియల్ క్యాన్సర్ ఉంటాయి. ఈ వ్యాధితో బాధపడుతున్నవారికి సాధారణంగా వారి మనస్సులో పిసిఒడితో త్వరగా గర్భం పొందడం ఎలా అనే ప్రశ్నలు ఉంటాయి. సూచించగలరా? పిసిఒడి కోసం సంతానోత్పత్తి నిపుణులు ఎవరైనా ఉన్నారా?

పిసిఒడి వంశపారంపర్య మరియు పర్యావరణ కారకాల సమ్మేళనం. బెదిరింపు అంశాలు బరువు సమస్యలు, తగినంత శారీరక శ్రమతో పాటు, పరిస్థితి ఉన్నవారి నేపథ్యాన్ని కలిగి ఉంటాయి. వైద్య నిర్ధారణ కింది మూడు పరిశోధనలలో 2 న స్థాపించబడింది: అండోత్సర్గము, అధిక ఆండ్రోజెన్ స్థాయిలు, అలాగే అండాశయ తిత్తులు. అల్ట్రాసౌండ్ ద్వారా తిత్తులు గుర్తించబడతాయి. అదే సంకేతాలు మరియు లక్షణాలను సృష్టించే కొన్ని ఇతర సమస్యలు అడ్రినల్ హైపర్‌ప్లాసియా, థైరాయిడ్ సమస్యలు,

పిసిఓడికి ఎటువంటి చికిత్స లేదు. చికిత్సా పద్ధతి బరువు తగ్గడం మరియు వ్యాయామం వంటి జీవనశైలిలో మార్పులను కలిగిస్తుంది. జనన నియంత్రణ మందులు యొక్క క్రమబద్ధతను పెంచడానికి, జుట్టు యొక్క అధిక పెరుగుదలకు, అలాగే మొటిమలకు సహాయపడతాయి. మెట్‌ఫార్మిన్ మరియు యాంటీ ఆండ్రోజెన్‌లు కూడా సహాయపడతాయి. అదనంగా, సాధారణ మొటిమల బ్రేక్అవుట్ చికిత్స ప్రణాళికలు, అలాగే జుట్టు తొలగింపు వ్యూహాలను ఉపయోగించవచ్చు. సంతానోత్పత్తిని పెంచే కార్యక్రమాలలో బరువు తగ్గింపు, క్లోమిఫేన్ లేదా మెట్‌ఫార్మిన్ ఉంటాయి. విట్రో ఫెర్టిలైజేషన్ కొంతమంది ఉపయోగించుకుంటుంది, వీరిలో కొన్ని ఇతర చర్యలు సరిపోవు.

పిసిఒడి 18 మరియు 44 సంవత్సరాల మధ్య వయస్సు గల మహిళలలో విలక్షణమైన ఎండోక్రైన్ సమస్యగా పరిగణించబడుతుంది. ఇది సుమారు 2% నుండి 20% వరకు ప్రభావితం చేస్తుంది మరియు ఈ వయస్సు ఎలా నిర్వచించబడిందనే దానిపై ఆధారపడి ఉంటుంది. తగినంత అండోత్సర్గము కారణంగా ఒక వ్యక్తి వంధ్యత్వానికి గురైతే, పిసిఒడి అత్యంత ప్రబలంగా ఉన్న కారణం. ప్రస్తుతం పిసిఒడి అని పిలువబడే మొట్టమొదటి వివరణ ఇటలీలో 1721 నాటిది,

PCOD Symptoms

అగ్ర వైద్యులు కలిసి పిసిఒడి యొక్క కొన్ని ప్రసిద్ధ లక్షణాలు ఈ క్రింది వాటిని కలిగి ఉంటాయి:

  • Menstrual issues: పిసిఓడి ప్రధానంగా ఒలిగోమెనోరియా (ఒక సంవత్సరంలో తొమ్మిది menstrual periods కన్నా తక్కువ) లేదా అమెనోరియా (3 లేదా అంతకంటే ఎక్కువ నెలలు menstrual periods లేదు) కలిగిస్తుంది. అయితే ఇతర రకాల ఋతు సమస్యలు కూడా వస్తాయి.
  • వంధ్యత్వం: ఇది సాధారణంగా నిరంతర అనోయులేషన్ (లాసిక్ అండోత్సర్గము) నుండి నేరుగా వస్తుంది.
  • పురుషాధిక్య హార్మోన్ల యొక్క అధిక స్థాయిలు: హైపరాండ్రోజనిజం అని పిలుస్తారు, మొటిమల బ్రేక్అవుట్లతో పాటు హిర్సుటిజం (గడ్డం లేదా పై శరీరంలో ఉన్నట్లుగా జుట్టు పెరుగుదల యొక్క పురుషుల నమూనా), అయితే ఇది హైపర్‌మెనోరియా (తీవ్రమైన మరియు పొడిగించిన menstrual periods) ), ఆండ్రోజెనిక్ హెయిర్ సన్నబడటం (జుట్టు సన్నబడటం లేదా జుట్టు రాలడాన్ని చెదరగొట్టడం), లేదా కొన్ని ఇతర లక్షణాలు. పిసిఓడి ఉన్న మహిళలలో మూడొంతుల మంది (1990 సంవత్సరంలో ఎన్‌ఐహెచ్ / ఎన్‌ఐసిహెచ్‌డి యొక్క విశ్లేషణ ప్రమాణాల ప్రకారం) హైపరాండ్రోజెనిమియా యొక్క రుజువు ఉన్నాయి.
  • జీవక్రియ రుగ్మత: ఇది ఇన్సులిన్ నిరోధకతతో అనుసంధానించబడిన ఇతర సూచికలతో పాటు ప్రాథమిక బరువు సమస్యల పట్ల ప్రవృత్తి వలె కనిపిస్తుంది. పిసిఒడి ఉన్న ఆడవారిలో సీరం ఇన్సులిన్, ఇన్సులిన్ నిరోధకత మరియు హోమోసిస్టీన్ మొత్తాలు పెరుగుతాయి. పిసిఒడి చేత ప్రభావితమైన ఆసియన్లు కొన్ని ఇతర జాతి నేపథ్యాల నుండి వచ్చినట్లుగా హిర్సుటిజంను పండించే అవకాశం లేదు. పిసిఒఎస్ ఉన్న లేడీస్ ప్రాథమిక బరువు సమస్యలను కలిగి ఉంటారు, అయినప్పటికీ శాస్త్రీయ అధ్యయనాలు విసెరల్ మరియు సబ్కటానియస్ కడుపు కొవ్వును పెంచి, ప్రభావితం చేయలేదా, లేదా ఆడవారిలో తగ్గుతున్నాయా అనే దానిపై వైరుధ్యంగా ఉన్నాయి. ఏ సందర్భంలోనైనా, టెస్టోస్టెరాన్, ఆండ్రోస్టానోలోన్ (డైహైడ్రోటెస్టోస్టెరోన్), మరియు నాండ్రోలోనెడెకనోయేట్ వంటి ఆండ్రోజెన్లు మహిళల్లో విసెరల్ కొవ్వు నిక్షేపణను పెంచుతాయి .

PCOD Causes

పిసిఒడి కారణాలు సందేహాస్పద కారణం యొక్క భిన్నమైన పరిస్థితి. ఇది వంశపారంపర్య రుగ్మత అని దీనికి కొంత రుజువు ఉంది. ఈ రకమైన సాక్ష్యాలు వ్యాధుల కుటుంబ సమూహాన్ని కలిగి ఉంటాయి, డైజోగోటిక్ కవల పిల్లలతో పోలిస్తే మోనోజైగోటిక్‌లో అధిక సమన్వయం మరియు పిసిఒడి యొక్క ఎండోక్రైన్ మరియు జీవక్రియ లక్షణాల వారసత్వం. గర్భాశయంలోని యాంటీ-మెల్లెరియన్ హార్మోన్ (AMH) తో పాటు సగటు డిగ్రీల కంటే ఎక్కువ ఆండ్రోజెన్లకు లొంగడం భవిష్యత్ జీవితంలో PCOD ను ఉత్పత్తి చేసే ముప్పును పెంచుతుందని కొంత రుజువు ఉంది.

Hereditary

జన్యు మూలకం ఆటోసోమల్ ప్రముఖ పద్ధతిలో జన్యువు అనిపిస్తుంది, అధిక వంశపారంపర్యంగా ప్రవేశించడం మరియు మహిళల్లో వైవిధ్య వ్యక్తీకరణ; ప్రతి పిల్లవాడికి తల్లి లేదా తండ్రి నుండి వారసత్వంగా వచ్చే వైవిధ్యాలను వారసత్వంగా పొందే అవకాశం 50% ఉందని ఇది సూచిస్తుంది, మరియు, ఒక కుమార్తెకు మార్పులు వచ్చినప్పుడు, ఆడ బిడ్డకు కొంతవరకు అనారోగ్యం ఉండవచ్చు. వారసత్వంగా వచ్చిన వేరియంట్లను తండ్రి లేదా తల్లి నుండి ఇవ్వవచ్చు, ఇది ఇద్దరి కుమారులు (వారు లక్షణం లేని వాహకాలు కావచ్చు లేదా అకాల జుట్టు రాలడం మరియు / లేదా ఎక్కువ జుట్టు వంటి సూచికలను కలిగి ఉండవచ్చు) మరియు ఆడపిల్లల పిల్లలకు బదిలీ చేయబడతారు. PCOD యొక్క సూచనలను ప్రదర్శిస్తుంది. యుగ్మ వికల్పంతో ఉన్న మహిళల నుండి అండాశయ ఫోలికల్ థెకా కణాల ద్వారా విడుదలయ్యే అధిక ఆండ్రోజెన్ పరిమాణాల ద్వారా ఈ సమలక్షణం ఒక విధంగా కనిపిస్తుంది. బాధపడుతున్న ఖచ్చితమైన జన్యువు ఇంకా గుర్తించబడలేదు. అసాధారణమైన పరిస్థితులలో, సింగిల్-జన్యు ఉత్పరివర్తనలు సిండ్రోమ్ యొక్క సమలక్షణానికి పెరుగుదలను ఇస్తాయి. రుగ్మత యొక్క వ్యాధికారకత యొక్క ప్రస్తుత అవగాహన సూచిస్తుందివర్ణన నుండి, వైద్య నిర్ధారణ, లక్షణాలు మరియు కారణ కారకాలు చర్చకు గురవుతాయి. స్త్రీ జననేంద్రియ నిపుణులు సాధారణంగా దీనిని స్త్రీ జననేంద్రియ సమస్యగా గమనిస్తారు, అండాశయాలు ప్రాధమిక అవయవంతో బాధపడుతుంటాయి. ఏదేమైనా, ప్రస్తుత అనుభవం మల్టీసిస్టమ్ పరిస్థితిని ప్రదర్శిస్తుంది, ప్రధాన పాయింట్ హైపోథాలమస్‌లోని హార్మోన్ల ప్రోటోకాల్‌లలో, అనేక అవయవాల భాగస్వామ్యంతో ఉంటుంది. అల్ట్రాసోనోగ్రాఫిక్ ప్రూఫ్ ఉంటే పిసిఒడి అనే పదాన్ని ఉపయోగించుకుంటారు. విస్తృత శ్రేణి సూచికలు ఉన్నందున అండాశయాలలో తిత్తులు కూడా ఉన్నందున పిసిఒడి అనే పేరు ఉపయోగించబడుతోంది

పిసిఒడి లక్షణాల క్రూరత్వం ఎక్కువగా es బకాయం వంటి అంశాల ద్వారా గుర్తించబడుతుంది. పిసిఒడి జీవక్రియ సమస్య యొక్క కొన్ని విషయాలను కలిగి ఉంటుంది ఎందుకంటే దాని సూచికలు పాక్షికంగా తిరగబడతాయి. స్త్రీ జననేంద్రియ పరిస్థితిగా పరిగణించబడుతున్నప్పటికీ, పిసిఒడిలో ఇరవై ఎనిమిది వైద్య సూచికలు ఉన్నాయి. వ్యాధి పాథాలజీకి అండాశయాలు కీలకమైనవని ఈ పదం సూచిస్తున్నప్పటికీ, తిత్తులు పరిస్థితి యొక్క మూలం కంటే సూచన. రెండు అండాశయాలు తీసినప్పటికీ పిసిఒడి యొక్క అనేక లక్షణాలు కొనసాగవచ్చు; తిత్తులు లేనప్పటికీ అనారోగ్యం కనిపిస్తుంది. 1935 లో స్టెయిన్ మరియు లెవెంతల్ వారి ప్రారంభ వర్ణన నుండి, వైద్య నిర్ధారణ, లక్షణాలు మరియు కారణ కారకాలు చర్చకు గురవుతాయి. స్త్రీ జననేంద్రియ నిపుణులు సాధారణంగా దీనిని స్త్రీ జననేంద్రియ సమస్యగా గమనిస్తారు, అండాశయాలు ప్రాధమిక అవయవంతో బాధపడుతుంటాయి. ఏదేమైనా, ప్రస్తుత అనుభవం మల్టీసిస్టమ్ పరిస్థితిని ప్రదర్శిస్తుంది, ప్రధాన పాయింట్ హైపోథాలమస్‌లోని హార్మోన్ల ప్రోటోకాల్‌లలో, అనేక అవయవాల భాగస్వామ్యంతో ఉంటుంది. అల్ట్రాసోనోగ్రాఫిక్ ప్రూఫ్ ఉంటే పిసిఒడి అనే పదాన్ని ఉపయోగించుకుంటారు. విస్తృత శ్రేణి సూచికలు ఉన్నందున అండాశయాలలో తిత్తులు కూడా ఉన్నందున పిసిఒడి అనే పేరు ఉపయోగించబడుతోంది,

Environmental conditions

పెరుగుతున్న ఊబకాయం స్థాయిలతో పాటు, జనన పూర్వ కాలం, బాహ్యజన్యు అంశాలు, పర్యావరణ ప్రభావాలు (ముఖ్యంగా బిస్ ఫినాల్ ఎ వంటి పారిశ్రామికీకరణ ఎండోక్రైన్ డిస్ట్రప్టర్లు మరియు నిర్దిష్ట మందులు) ఎక్స్‌పోజర్‌లతో పిసిఒడి అనుసంధానించబడి ఉండవచ్చు లేదా తీవ్రమవుతుంది.

Medical diagnosis

పిసిఒడి ఉన్న ప్రతి ఒక్కరూ పాలిసిస్టిక్ అండాశయాలను (పిసిఓ) కలిగి ఉండరు, అండాశయ తిత్తులు ఉన్న ఎవరైనా పిసిఒడిని పొందరు; అయితే కటి అల్ట్రాసౌండ్ ఒక ముఖ్యమైన రోగనిర్ధారణ ఉపకరణం, ఇది నిజంగా మాత్రమే కాదు. రుగ్మత సూచికల శ్రేణితో అనుసంధానించబడినా, వైద్య నిర్ధారణ కేవలం రోటర్‌డామ్ పరిస్థితులను ఉపయోగించుకుంటుంది.

PCOD Treatment

పిసిఒడి చికిత్స – పిసిఒడి యొక్క ప్రాధమిక చికిత్సలో మందులతో పాటు జీవనశైలిలో మార్పులు ఉంటాయి. చికిత్సా పద్ధతుల యొక్క లక్ష్యాలను నాలుగు వర్గాల క్రింద పరిగణించవచ్చు:

  • ఇన్సులిన్ నిరోధక స్థాయిలను తగ్గించడం
  • సంతానోత్పత్తి యొక్క పునర్ యవ్వనము
  • హిర్సుటిజం లేదా మొటిమల బ్రేక్అవుట్ యొక్క నిర్వహణ
  • సాధారణ menstrual periods యొక్క పునరుజ్జీవనం, మరియు ఎండోమెట్రియల్ హైపర్ప్లాసియా మరియు ఎండోమెట్రియల్ క్యాన్సర్లను కూడా నివారించడం.

ఈ అన్ని సందర్భాల్లో, సరైన చికిత్సకు సంబంధించి గణనీయమైన చర్చ ఉంది. విభిన్న చికిత్స ఎంపికలను అంచనా వేసే పెద్ద-స్థాయి వైద్య అధ్యయనాలు దీని వెనుక ఉన్న ప్రధాన కారణాలలో ఒకటి. చిన్న పరీక్షలు సాధారణంగా గణనీయంగా తక్కువ విశ్వసనీయమైనవి మరియు అందువల్ల వేర్వేరు ఫలితాలను పొందవచ్చు.

బరువు తగ్గడానికి లేదా ఇన్సులిన్ స్థితిస్థాపకతకు సహాయపడే సాధారణ జోక్యాలు ఈ లక్ష్యాలకు చాలా సహాయకారిగా ఉంటాయి, ఎందుకంటే అవి అంతర్లీన మూలంగా పరిగణించబడుతున్నాయి. పిసిఒడి గణనీయమైన మానసిక ఒత్తిడికి కారణమవుతున్నందున, తగిన సహాయం ఉపయోగకరంగా ఉంటుందని ఇందిరా ఐవిఎఫ్ మరియు సంతానోత్పత్తి కేంద్రానికి చెందిన డాక్టర్ శిల్పా గులాటి పేర్కొన్నారు.

PCOD Diet

పిసిఓడి డైట్ – పిసిఒడి స్థూలకాయం లేదా అధిక బరువుతో అనుసంధానించబడినప్పుడు, ప్రభావవంతమైన బరువు తగ్గడం సహజ అండోత్సర్గము / stru తుస్రావం యొక్క పునర్నిర్మాణం యొక్క సమర్థవంతమైన పద్ధతిగా పరిగణించబడుతుంది, అయితే చాలా మంది లేడీస్ బరువు తగ్గింపును సాధించడం మరియు నిర్వహించడం చాలా సవాలుగా భావిస్తారు. 2013 లో క్లినికల్ అసెస్‌మెంట్ శరీర బరువుతో పాటు శరీర నిర్మాణం మరియు ప్రసూతి స్థాయిలో మెరుగుదలలు, ఋతు స్థిరత్వం, అండోత్సర్గము, హైపర్‌పారాథైరాయిడిజం, ఇన్సులిన్ స్థితిస్థాపకత, లిపిడ్లు, అలాగే బరువు తగ్గకుండా ఆహారం తీసుకోవటానికి జీవన నాణ్యత కూర్పు. ఏది ఏమయినప్పటికీ, తక్కువ GI డైట్ ప్లాన్, ఇందులో మొత్తం పిండి పదార్థాలలో గణనీయమైన భాగం తాజా పండ్లు, కూరగాయలు, అలాగే తృణధాన్యాల వనరుల నుండి పొందబడుతుంది, దీని ఫలితంగా స్థూల పోషక-సరిపోలిన ఆరోగ్యకరమైన ఆహారంతో పోలిస్తే మరింత ముఖ్యమైన ఋతు అనుగుణ్యత ఏర్పడుతుంది.

జీవక్రియ రుగ్మత యొక్క పెరుగుదల మరియు అభివృద్ధిలో విటమిన్ డి లోపం కొంత పాత్ర పోషిస్తుంది. అందువల్ల అటువంటి అసమర్థత యొక్క నిర్వహణ సూచించబడుతుంది. ఏదేమైనా, 2015 యొక్క క్రమబద్ధమైన మూల్యాంకనంలో పిసిఒడిలో విటమిన్ డి డైటరీ సప్లిమెంట్స్ జీవక్రియను తగ్గించడం లేదా తగ్గించడం లేదా రుజువు చేయలేదు. 2012 లో, పిసిఒడి ఉన్న వ్యక్తులలో జీవక్రియ లోపాలను సరిదిద్దడానికి పోషక పదార్ధాలను ఉపయోగించే జోక్యం చిన్న, అనియంత్రిత మరియు నాన్ రాండమైజ్డ్ వైద్య అధ్యయనాలలో విశ్లేషించబడింది;

Medicines

పిసిఒడి కోసం మందులు నోటి గర్భనిరోధక మందులతో పాటు మెట్‌ఫార్మిన్‌ను కలిగి ఉంటాయి. నోటి గర్భనిరోధకాలు లైంగిక హార్మోన్‌ను పరిమితం చేసే గ్లోబులిన్ తరాన్ని మెరుగుపరుస్తాయి, ఇది ఉచిత టెస్టోస్టెరాన్ యొక్క బంధాన్ని పెంచుతుంది, అధిక టెస్టోస్టెరాన్ చేత ప్రేరేపించబడిన హిర్సుటిజం సంభవం తగ్గుతుంది మరియు సాధారణ ఋ తు కాలానికి తిరిగి రావడాన్ని కూడా నియంత్రిస్తుంది. మెట్‌ఫార్మిన్ అనేది ఇన్సులిన్ స్థితిస్థాపకతను తగ్గించడంలో సహాయపడటానికి టైప్ 2 డయాబెటిస్ మెల్లిటస్‌లో విస్తృతంగా ఉపయోగించే medicine షధం. పిసిఒడిలో కనిపించే ఇన్సులిన్ స్థాయిని నయం చేయడానికి ఇది ఆఫ్ లేబుల్ (యునైటెడ్ కింగ్‌డమ్, యుఎస్, ఎయు మరియు ఇయులో) ఉపయోగించబడుతుంది. అనేక సందర్భాల్లో, మెట్‌ఫార్మిన్ కూడా అండాశయ కార్యాచరణను సులభతరం చేస్తుంది మరియు తరువాత సాధారణ అండోత్సర్గానికి తిరిగి వస్తుంది. స్పిరోనోలక్టోన్‌ను వారి యాంటీఆండ్రోజెనిక్ పరిణామాలకు ఉపయోగించుకోవచ్చు, చర్మ-ఆధారిత క్రీమ్ ఎఫ్లోర్నిథైన్‌తో పాటు అవాంఛిత ముఖ జుట్టును తగ్గించడానికి ఉపయోగించవచ్చు. ఆధునిక ఇన్సులిన్ స్థితిస్థాపకత medicine షధం వర్గం, థియాజోలిడినియోన్స్ (గ్లిటాజోన్స్), మెట్‌ఫార్మిన్‌కు సమాన ప్రభావాన్ని చూపించింది. అయినప్పటికీ, మెట్‌ఫార్మిన్ చాలా ప్రయోజనకరమైన అవాంఛిత ప్రభావాన్ని అందిస్తుంది. U.K యొక్క N.I.H & క్లినికల్ ఎక్సలెన్స్ 2004 లో పిసిఓడి ఉన్న లేడీస్‌తో పాటు ఇరవై ఐదు కంటే ఎక్కువ బాడీ మాస్ ఇండెక్స్‌తో పాటు మెట్‌ఫార్మిన్‌తో అందించాలని సూచించింది. PCOD యొక్క ప్రతి రూపంలో మెట్‌ఫార్మిన్ ఉపయోగపడకపోవచ్చు; తద్వారా అవసరమైన ఫస్ట్-లైన్ థెరపీ లాగా ఉపయోగించాలా వద్దా అనే దానిపై మీరు కొన్ని విభేదాలను కనుగొనవచ్చు. అదనంగా, మెట్‌ఫార్మిన్ అనేక అవాంఛనీయ అవాంఛిత ప్రభావాలతో అనుసంధానించబడి ఉంది: కడుపు నొప్పి, నోటి కుహరంలో లోహ రుచి, విరేచనాలు మరియు వాంతులు. అంతర్లీన జీవక్రియ రుగ్మత చికిత్సలో స్టాటిన్స్ వాడకం అస్పష్టంగానే ఉంది,

ఇది అసాధారణ అండోత్సర్గముకి కారణమవుతుండటం వలన పిసిఒడితో ఆశించటం కష్టం. మీరు బిడ్డ పుట్టడానికి ప్రయత్నిస్తే సంతానోత్పత్తిని ఉత్తేజపరిచే మందులలో అండోత్సర్గ ప్రేరక క్లోమిఫేన్ లేదా పల్సటైల్ ల్యూప్రోరెలిన్ కూడా ఉంటాయి. క్లోమిఫేన్‌తో కలిసి ఉపయోగించినప్పుడల్లా మెట్‌ఫార్మిన్ సంతానోత్పత్తి నివారణ సామర్థ్యాన్ని పెంచుతుంది. గర్భధారణ కాలంలో (యునైటెడ్ స్టేట్స్లో గర్భధారణ తరగతి B) మెట్‌ఫార్మిన్ సురక్షితంగా పరిగణించబడుతుంది. మెట్‌ఫార్మిన్ వాడకం మెట్‌ఫార్మిన్‌తో నయమైన మహిళల్లో గణనీయమైన పుట్టుకతో వచ్చే వైకల్యాల ముప్పును పెంచదని 2014 లో ఒక మూల్యాంకనం పేర్కొంది.

PCOD And Infertility

పిసిఒడి ఉన్న ప్రతి మహిళ గర్భవతి కావడానికి సమస్య లేదు. చేపట్టే మహిళలకు, అనోయులేషన్ లేదా సక్రమంగా అండోత్సర్గము కూడా అంగీకరించబడిన కారణం. ఇతర కారణాలు గోనాడోట్రోపిన్స్, హైపరాండ్రోజెనిమియా మరియు హైపర్ఇన్సులినిమియా యొక్క మార్పు చెందిన డిగ్రీలను కలిగి ఉంటాయి. పిసిఒడి లేని లేడీస్ మాదిరిగానే, పిసిఒడి ఉన్న స్త్రీలు అండోత్సర్గము చేసేవారు ఇతర కొన్ని కారణాల వల్ల వంధ్యత్వానికి లోనవుతారు, లైంగిక సంక్రమణ వ్యాధుల నేపథ్యం వల్ల వచ్చే ట్యూబల్ అడ్డంకులు వంటివి. పిసిఒడితో ఉన్న అండోత్సర్గపు ఆడవారికి, ఆహార మార్పులతో సహా బరువు తగ్గింపు, ప్రధానంగా సాధారణ పిండి పదార్థాల వినియోగాన్ని తగ్గించడం, సాధారణ అండోత్సర్గము యొక్క పున umption ప్రారంభంతో అనుసంధానించబడి ఉంటుంది.

బరువు తగ్గిన తర్వాత ఇంకా అనోయులేటరీ లేదా అనోయులేటరీ స్లిమ్ లేడీస్ ఉన్న మహిళలందరికీ, ఆ సందర్భంలో, లెట్రోజోల్, అలాగే క్లోమిఫేన్ సిట్రేట్ అనే మందులు అండోత్సర్గమును ప్రోత్సహించడానికి ఉపయోగించే ప్రాథమిక చికిత్సా ఎంపికలు. ఇంతకుముందు, యాంటీ-డయాబెటిస్ మెడిసిన్ మెట్‌ఫార్మిన్ అనోయులేషన్‌కు నివారణను సూచించింది; అయినప్పటికీ, లెట్రోజోల్ లేదా క్లోమిఫేన్‌తో పోలిస్తే ఇది తక్కువ సామర్థ్యం ఉన్నట్లు అనిపిస్తుంది.

లేట్రోజోల్ లేదా బహుశా క్లోమిఫేన్ మరియు తరువాత జీవనశైలి మరియు ఆహారం మార్పులకు లేడీస్ కోసం, విట్రో ఫెర్టిలైజేషన్తో పాటు ఫోలికల్-స్టిమ్యులేటింగ్ హార్మోన్ (ఎఫ్ఎస్హెచ్) ఇంజెక్షన్లతో నియంత్రిత అండాశయ హైపర్ స్టిమ్యులేషన్ వంటి సహాయక పునరుత్పత్తి సాంకేతిక ప్రక్రియల వంటి ప్రత్యామ్నాయాలను మీరు కనుగొంటారు.

అయితే శస్త్రచికిత్స చికిత్స సాధారణంగా నిర్వహించబడదు. పాలిసిస్టిక్ అండాశయాలను లాపరోస్కోపిక్ ప్రక్రియతో అండాశయ డ్రిల్లింగ్ అని పిలుస్తారు (ఎలక్ట్రోకాటెరీ, లేజర్ లేదా బయాప్సీ సూదులతో 4-10 చిన్న ఫోలికల్స్ యొక్క పంక్చర్). ఇది తరచూ క్లోమిఫేన్ లేదా ఎఫ్‌ఎస్‌హెచ్‌తో సహాయక చికిత్సా పద్ధతి తర్వాత సహజ అండోత్సర్గము లేదా అండోత్సర్గము యొక్క పున umption ప్రారంభానికి దారితీస్తుంది (అండాశయ చీలిక విచ్ఛేదనం ఇకపై ఉపయోగపడదు, అంటుకునే వంటి దుష్ప్రభావాల ఫలితంగా మామూలుగా ఉపయోగపడే .షధాల ఉనికి).

Summary

పిసిఓడి చికిత్సకు చికిత్స లేనప్పటికీ, సరైన వైద్య జోక్యం మరియు జీవనశైలి మార్పుల ద్వారా రోగి సాధారణ జీవితాన్ని గడపవచ్చు. తీవ్రమైన పిసిఒడి రోగ నిరూపణ ఉన్నవారు ఐవిఎఫ్ వంటి అధునాతన చికిత్సల ద్వారా గర్భం ధరించవచ్చు. Pcod ను బ్రౌజ్ చేయండి – లక్షణాలు, చికిత్స మరియు సమస్యలు

Leave a Reply

%d bloggers like this: