Home Current Affairs Centre stage at Yadadri taken by sculptors యాదగిరిగుట్టలోని శ్రీ లక్ష్మి నరసింహ స్వామి ఆలయం

Centre stage at Yadadri taken by sculptors యాదగిరిగుట్టలోని శ్రీ లక్ష్మి నరసింహ స్వామి ఆలయం

0

Centre stage at Yadadri taken by sculptors:

ఈ రకమైన మొదటిదానిలో, శిల్పులు అన్ని గోపురాలను కేవలం నల్ల రాయిని ఉపయోగించి నిర్మిస్తారు మరియు అగమ శాస్త్ర మార్గదర్శకాలకు లోబడి ఉంటారని చీఫ్ స్థపతి ఆనందచారి వేలుకు {ఆనందసాయి} తెలియజేస్తారు

యాదగిరిగుట్టలోని శ్రీ లక్ష్మి నరసింహ స్వామి ఆలయం – యాదద్రి అని పేరు మార్చబడింది – పునరుద్ధరించిన కొద్దిసేపటికే తెరిచినప్పుడు, భక్తులు ఆధ్యాత్మిక మరియు సౌందర్య వైభవానికి లోనవుతారు. కొండపై ఉన్న ఈ ఆలయం, నాలుగు ఎకరాల విస్తీర్ణంలో, తెలంగాణీయులకు మరియు ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఉన్న విశ్వాసులకు ముఖ్యమైన యాత్రికుల-పర్యాటక కేంద్రంగా మారింది. 2016 అక్టోబర్‌లో ప్రారంభమైన యాదద్రి ప్రాజెక్టు తెలంగాణ సిఎం కె చంద్రశేఖర్ రావు కలల వెంచర్ “98% పూర్తయింది” అని ప్రధాన సలహాదారు ఆనందచారి వేలు స్థపతి తెలిపారు. ప్రఖ్యాత శిల్పి ఉత్సాహంగా ఉన్నాడు మరియు అతను ఇప్పుడు ఈ ప్రాజెక్టులో భాగమైన తన పూర్వ జన్మ సుకృతం అని చెప్పాడు.

ఆనందచారి వేలు తన 11 మంది సభ్యుల అసిస్టెంట్ స్థపతీలతో శిల్పకళా పనుల చివరి దశలను పర్యవేక్షిస్తున్నారు. తమిళనాడు, తెలంగాణ, ఆంధ్రప్రదేశ్‌కు చెందిన 500 మందికి పైగా శిల్పులు శిల్పకళకు సంబంధించిన వివిధ కోణాల్లో నిమగ్నమై ఉన్నారు. “పురాతన కాలంలో, దేవాలయ నిర్మాణం మరియు శిల్పాలు ఒక ప్రాంతం యొక్క సంస్కృతి మరియు నాగరికతకు గణనీయంగా దోహదపడ్డాయి” అని ఆనందచారి వేలు తెలియచేసారు, మముత్ యాదద్రి ప్రాజెక్టులో భాగమైన ప్రఖ్యాత స్థాపతి సుందర్ రాజన్, ఆర్ట్ డైరెక్టర్ ఆనంద్ సాయి, యాదద్రి ఆలయ అభివృద్ధి అథారిటీ వైస్ చైర్మన్ కిషన్ రావు మరియు ఆలయ కార్యనిర్వాహక అధికారి ఎన్ గీతా. “శిల్ప కాలా (శిల్పకళ యొక్క కళ) ఆలయ నిర్మాణంలో అంతర్భాగం మరియు ఆలయ భవనంలో ఆగమ శాస్త్రాన్ని శిల్పులు ప్రధానంగా అమలు చేస్తారు. ఆలయ నిర్మాణం, విగ్రహ స్థాపన మరియు ఆరాధన ఆచారాల కోసం నియమాలను సూచించే ఆగమ శాస్త్రం, శివుడు కంటే తక్కువ కాదు తన భార్య పార్వతికి వెల్లడించింది. ఈ ఆలయాన్ని నిర్మించటానికి శిల్పా శాస్త్రంతో మిళితం చేస్తున్నప్పుడు మేము ఆగమ శాస్త్ర మార్గదర్శకాలకు 100% అనుగుణంగా ఉన్నాము, ”అని ఆయన చెప్పారు.

నల్ల రాయి మద్దతు

ఈ రకమైన మొట్టమొదటిదిగా, ఆలయానికి పశ్చిమాన ఏడు అంతస్తుల 80 అడుగుల మహారాజగోపురం పూర్తిగా నల్ల రాయితో నిర్మించబడింది, దీనిని సాంప్రదాయకంగా కృష్ణ శిలా అని పిలుస్తారు. “గోపురాలు సాధారణంగా పైకప్పు స్థాయి వరకు రాతితో నిర్మించబడతాయి మరియు ఇటుకను మించి ఉపయోగిస్తారు. తంజావూరులోని దేవాలయాలు కూడా ప్రధాన గోపురం మినహా ఆ విధంగా నిర్మించబడ్డాయి. కానీ యాదద్రిలో, మహారాజగోపురం మరియు ఆలయ విస్తారంలో ఉన్న ఇతర ఆరు గోపురాల కోసం మేము పైనుంచి కిందికి నల్ల రాయిని ఉపయోగిస్తున్నాము ”అని ఆనందచారి వేలు చెప్పారు.

ప్రధాన దేవత స్వయంభు నరసింహస్వామి నివసించే గర్భా గ్రిహ (గర్భగుడి) చెక్కుచెదరకుండా ఉంది; ఇక్కడ ఉన్న ఏకైక పునర్నిర్మాణం 48 అడుగుల ఐదు అంతస్థుల విమాన గోపురం నిర్మాణం, ఇది ఇప్పుడు బంగారు లేపనం కోసం వేచి ఉంది.

గర్భగుడికి ఎదురుగా ఉన్న కేంద్రీకృత ఎయిర్ కండిషన్డ్ ముఖ మండపం స్తంభాలతో అలంకరించబడి ఉంది, వాటిపై చెక్కబడిన 12 అల్వార్ల విగ్రహాలు ఉన్నాయి, మరియు ప్రహ్లాద కథను ఇత్తడిలో చిత్రీకరించారు.

“మా శిల్పులు పురాణ కథనాలను సజీవంగా తీసుకురావడానికి భక్తితో పనిచేశారు” అని ఆనందచారి వేలు చెప్పారు, “ఆలయ అంచున ఉన్న ప్రకార మండపాలపై, వివిధ ‘పూజ’ ఆచారాలకు ఉద్దేశించినది కళాకారులు కలిగి ఉన్న మరొక శిల్ప అద్భుతం ఆలయ సౌందర్యాన్ని పెంచడానికి కృషి చేశారు.”

స్లాబ్‌లను కట్టివేయడానికి సిమెంటుతో దూరంగా ఉండటం, బదులుగా సున్నం మోర్టార్, కరక్కాయ (ఇండియన్ హాగ్ ప్లం), బెల్లం, కలబంద మరియు జనపనార మిశ్రమాన్ని ఉపయోగించినట్లు స్థపతికి తెలియజేసారు. ఒక పురాతన అభ్యాసం, ఈ మిశ్రమం ప్రకృతి యొక్క అన్ని మార్పులను తట్టుకోగలదని నమ్ముతారు. “శిల్పాలు విరిగిపోవచ్చు, కానీ కరగవు” అని ఆయన ధృవీకరించారు.

ఐఐటి చెన్నైకి చెందిన నిపుణులు దాని నాణ్యత మరియు మన్నికను ఆమోదించిన తరువాత, ఎపిలోని ప్రకాశం జిల్లాలోని గురిజెపల్లి గనుల నుండి రెండు లక్షల టన్నులకు పైగా గ్రానైట్ త్రవ్వబడింది.

“ఇప్పుడు అందుబాటులో ఉన్న సాంకేతిక పరిజ్ఞానంతో, నిర్మాణాన్ని వేగవంతం చేయడం సాధ్యమైంది – గతంలో కొన్ని దశాబ్దాలు పట్టేది – నాలుగు సంవత్సరాల వరకు, గర్వించదగిన 68 ఏళ్ల షాపతి, ఒక అద్భుతమైన వృత్తిని కలిగి ఉన్నాడు 2010 లో పదవీ విరమణకు ముందు ఎండోమెంట్స్ డిపార్ట్మెంట్, ఎపి. 2013 వరకు శ్రీశైలా దేవస్థానం వద్ద 2014 వరకు ఆస్తానా స్థపతిగా తిరిగి నియమించబడిన ఆనందచారి వేలు 2018 లో స్థపతి సలహాదారు వైటిడిఎ అయ్యారు.

ఆదర్శప్రాయమైన నైపుణ్యం

AP లోని చిత్తూరులో జన్మించిన ఆనందచారి ఆర్కియాలజీలో మాస్టర్స్ డిగ్రీ చేసారు మరియు టిటిడి శిల్పకళాసాలాలో ఆలయ నిర్మాణ కళ మరియు శిల్పకళా పనిలో శిక్షణ పొందారు. అతను వేలాది ఆలయ నిర్మాణ మరియు శిల్పకళా పనులను చేసాడు మరియు 100 కి పైగా అవార్డులను అందుకున్నాడు, వాటిలో ముఖ్యమైనవి 2013 లో రాష్ట్ర ప్రభుత్వ కళరత్న మరియు తెలుగు విశ్వవిద్యాలయం నుండి ప్రతిభా పురస్కర్.

తన శిక్షణ తర్వాత, ఆనందచారి 1975 లో న్యూయార్క్‌లోని వెంకటేశ్వర ఆలయాన్ని అలంకరించిన శిల్పాలపై పని చేసే అవకాశం లభించింది. శ్రీశైలం సబ్మెర్జిబుల్ ట్రాన్స్‌ప్లాంటేషన్ ఆఫ్ టెంపుల్స్ పనిలో భాగంగా ఆయన అపారమైన అనుభవాన్ని పొందారు. గణపతి స్థపతి ఆధ్వర్యంలో హుస్సేన్ సాగర్ లోని బుద్ధ విగ్రహం యొక్క శిల్పకళలో పాల్గొన్నారు.

శ్రీకాళహస్తి ఆలయ రాజగోపురం, తిరుపతిలోని హతిరాంజీ మఠం వేణుగోపాల స్వామి ఆలయం మరియు మరెన్నో పునర్నిర్మాణంలో ఆయన తన ముద్రను వేశారు.

“చాలామందికి తెలియదు కాని ఎస్.వి. టిటిడిలోని ఇన్స్టిట్యూట్ ఆఫ్ ట్రెడిషనల్ స్కల్ప్చర్ & ఆర్కిటెక్చర్ గత 50 ఏళ్లలో గ్రాడ్యుయేట్లను (స్థపతీలు) ఉత్పత్తి చేస్తోంది. ఇలాంటిదే ఇప్పుడు యాదద్రిలో ఏర్పాటు చేయబడుతోంది, ”అని న్యూయార్క్‌లోని థియోలాజికల్ విశ్వవిద్యాలయం నుండి పిహెచ్‌డి చేసిన దేశంలోని ఏకైక స్థపతి అయిన ఆనందచారి వేలు.

Leave a Reply

%d bloggers like this: