Different Types of Medical Insurance in India

2
82
medical insurance
medical insurance

భారతదేశంలో ఆరోగ్య సంరక్షణ ఖర్చు స్కై రాకెట్. కానీ మేము మీకు చెప్పాల్సిన అవసరం లేదు. మీరు ఇటీవల ఒక ఆసుపత్రిని సందర్శించినట్లయితే, ఒక సాధారణ ప్రక్రియ యొక్క ఖర్చు మీకు బాంబును ఎలా ఖర్చు చేస్తుందో మీకు తెలుస్తుంది. అందువల్ల, మీ జేబులో రంధ్రం చేయకుండా ఉత్తమమైన వైద్య చికిత్సను పొందటానికి, ఆరోగ్య బీమా పాలసీ అవసరం కంటే తక్కువ కాదు. కానీ వివిధ రకాల ఆరోగ్య పధకాల లభ్యత- వ్యక్తిగత ఆరోగ్య ప్రణాళికలు, ఫ్యామిలీ ఫ్లోటర్ పాలసీల నుండి సీనియర్ సిటిజన్ హెల్త్ ప్లాన్స్ మొదలైనవి సరైనదాన్ని ఎంచుకోవడం గందరగోళంగా ఉంటుంది.

అందువల్ల, మీరు బాగా అర్థం చేసుకోవడంలో సహాయపడటానికి, భారతదేశంలోని వివిధ రకాల వైద్య బీమా పథకాలు మరియు వాటి ప్రయోజనాలను శీఘ్రంగా తెలుసుకోవడం ఇక్కడ ఉంది:

వ్యక్తిగత ఆరోగ్య బీమా

పేరు సూచించినట్లుగా, ఒక వ్యక్తి ఆరోగ్య ప్రణాళిక వ్యక్తిగత ప్రాతిపదికన కవరేజీని అందిస్తుంది. అయినప్పటికీ, అదనపు ప్రీమియం చెల్లించడం ద్వారా జీవిత భాగస్వాములు, పిల్లలు, తల్లిదండ్రులు మొదలైన ఇతర సభ్యులను చేర్చవచ్చు.

అంతేకాకుండా, ప్రతి వ్యక్తి వయస్సు, వైద్య చరిత్ర మరియు బీమా చేసిన మొత్తం ప్రకారం ప్రీమియం వసూలు చేయబడుతుంది. ఒక సభ్యుడు దాఖలు చేసిన వ్యక్తిగత ప్రణాళికల దావాలో, ఇది బీమా చేసిన ఇతర సభ్యుని మొత్తాన్ని ప్రభావితం చేయదు. అందువల్ల, మీరు ఒంటరిగా ఉంటే లేదా పిల్లలు లేకపోతే, మీరు మీ కోసం మరియు మీ జీవిత భాగస్వామి కోసం ఒక వ్యక్తిగత ఆరోగ్య ప్రణాళికను కొనుగోలు చేయవచ్చు మరియు మొత్తం బీమా మొత్తాన్ని వ్యక్తిగత ప్రాతిపదికన ఆస్వాదించవచ్చు. సమగ్ర కవరేజ్ కారణంగా ఫ్యామిలీ ఫ్లోటర్ ప్లాన్‌తో పోలిస్తే ప్రీమియం కొద్దిగా ఎక్కువ, మరియు ఆఫర్ చేసిన మొత్తం.

కుటుంబ ఫ్లోటర్ ఆరోగ్య భీమా

ఫ్యామిలీ ఫ్లోటర్ ప్లాన్‌లో, జీవిత భాగస్వామి, పిల్లలు, తల్లిదండ్రులు మరియు ఇతర ఆధారిత సభ్యులతో సహా కుటుంబ సభ్యులందరికీ ఒకే ప్రీమియంలో కవరేజ్ అందించబడుతుంది. సాధారణంగా, ప్రీమియం పెద్ద కుటుంబ సభ్యుడి వయస్సు మీద ఆధారపడి ఉంటుంది. కవరేజ్ వ్యక్తిగత ఆరోగ్య ప్రణాళికతో సమానంగా ఉంటుంది. ఒకే తేడా ఏమిటంటే, పాలసీ కుటుంబ సభ్యులందరినీ ఒకే మొత్తంలో భరోసా ఇస్తుంది.

మీకు చిన్న పిల్లలు ఉంటే లేదా తీవ్రమైన ఆరోగ్య సమస్యలు లేని కుటుంబ సభ్యులు ఉంటే, మీ బీమా మొత్తాన్ని తక్కువ మొత్తంలో అయిపోయే అవకాశాలు ఉన్నందున ఫ్యామిలీ ఫ్లోటర్ ప్లాన్ మంచి ఎంపిక.

అయినప్పటికీ, మీకు వృద్ధ సభ్యులు లేదా హృదయ సంబంధ సమస్యలు వంటి తీవ్రమైన ఆరోగ్య పరిస్థితులు ఉన్నవారు ఉంటే, అప్పుడు కుటుంబ ఫ్లోటర్ ప్రణాళిక మీ కోసం పనిచేయకపోవచ్చు. ఎందుకంటే, ఒక సభ్యుడు బీమా చేసిన మొత్తాన్ని ఉపయోగించుకుంటాడు మరియు ఇది మిగతా సభ్యులందరికీ తక్కువ కవరేజ్ మొత్తాన్ని వదిలివేస్తుంది.

ఉదాహరణకు, మీకు కుటుంబ ఆరోగ్య ప్రణాళిక ఉంటే రూ. 10 లక్షలు, కుటుంబ సభ్యుల్లో ఒకరు ఓపెన్ హార్ట్ సర్జరీ చేయించుకోవాలి మరియు రూ. సంవత్సరంలో 5 లక్షలు. అప్పుడు మిగతా సభ్యులందరికీ రూ. ఆ సంవత్సరంలో 5 లక్షలు ఎక్కువ. ఇటువంటి సందర్భాల్లో, ఒక వ్యక్తి ఆరోగ్య ప్రణాళిక మంచి ఎంపిక.

క్రిటికల్ ఇల్నెస్ ఇన్సూరెన్స్

నిర్ధిష్ట తీవ్రత యొక్క క్యాన్సర్, మూత్రపిండాల వైఫల్యం, స్ట్రోక్, పక్షవాతం వంటి ప్రాణాంతక వ్యాధులను ఒక క్లిష్టమైన అనారోగ్య విధానం వర్తిస్తుంది. అటువంటి పరిస్థితులకు చికిత్స ఖర్చు చాలా ఎక్కువగా ఉంటుంది మరియు దీనికి చాలా కాలం పాటు బహుళ ఆసుపత్రి సందర్శనలు అవసరమవుతాయి. హాస్పిటలైజేషన్ కాకుండా, డాక్టర్ సందర్శనలు, కెమోథెరపీ మొదలైన అనేక ఇతర ఖర్చులు ఉన్నాయి. బీమా మొత్తాన్ని ఒకే మొత్తంలో చెల్లిస్తారు, ఇది అన్ని వైద్య ఖర్చులను భరించటానికి ఉపయోగపడుతుంది.

ఏదేమైనా, పాలసీ కొనుగోలు సమయంలో కవర్ చేయబడిన మొత్తం అనారోగ్యాల సంఖ్య పేర్కొనబడింది. ఏదైనా ప్రాణాంతక ఆరోగ్య పరిస్థితిని గుర్తించినట్లయితే ఇది ఆదాయ నష్టానికి పరిహారాన్ని కూడా అందిస్తుంది. ఇది మీ ప్రస్తుత ఆరోగ్య బీమా పాలసీతో పాటు రైడర్‌గా లేదా స్వతంత్ర క్లిష్టమైన అనారోగ్య ప్రణాళికగా కొనుగోలు చేయవచ్చు.

హాస్పిటల్ డైలీ క్యాష్ బెనిఫిట్ ప్లాన్స్

మీ ఆసుపత్రిలో చేరిన ప్రతి రోజు మెడికల్ ప్లాన్ రకం ఒకే మొత్తాన్ని అందిస్తుంది. హామీ ఇచ్చిన మొత్తం ప్రారంభంలోనే నిర్ణయించబడుతుంది మరియు ఖర్చులతో సంబంధం లేకుండా స్థిరంగా ఉంటుంది. కాబట్టి, మీ ప్లాన్ రూ. ఆసుపత్రిలో చేరే రోజుకు 5000 రూపాయలు, మీ రోజువారీ ఆసుపత్రి ఖర్చు రూ .1000 లేదా రూ .1500 గా వచ్చినా మీ ఆసుపత్రిలో చేరిన ప్రతి రోజుకు మీరు మొత్తాన్ని పొందుతారు.

బీమా చేసినవారు వారి ప్రాథమిక ఆరోగ్య బీమా పథకం పరిధిలోకి రాని అదనపు ఖర్చులను తీర్చడానికి ఈ మొత్తాన్ని ఉపయోగించుకోవచ్చు. మీరు రోజువారీ ఆసుపత్రి నగదు ప్రణాళికను రైడర్‌గా లేదా స్వతంత్ర కవర్‌గా కొనుగోలు చేయవచ్చు.

సీనియర్ సిటిజెన్ హెల్త్ ఇన్సూరెన్స్ ప్లాన్స్

ఈ ప్రణాళికలు 60 సంవత్సరాల కంటే ఎక్కువ వయస్సు ఉన్నవారి కోసం రూపొందించబడ్డాయి. వృద్ధులు తీవ్రమైన అనారోగ్యానికి ఎక్కువగా గురవుతారు మరియు అలాంటి వ్యాధుల చికిత్స ఖర్చు కూడా ఖరీదైనది. అందువల్ల, మీ వృద్ధ తల్లిదండ్రులకు పదవీ విరమణ తరువాత సంవత్సరాల్లో తగిన వైద్య కవరేజీని నిర్ధారించడానికి సీనియర్ సిటిజన్ ప్రణాళికను కొనుగోలు చేయడం మంచిది.

విస్తృతమైన కవరేజ్ ప్రయోజనాల కారణంగా ప్రీమియం సాధారణంగా ఎక్కువగా ఉంటుంది. అయితే, మీరు చెల్లించిన ప్రీమియంపై సెక్షన్ 80 డి కింద పన్ను ప్రయోజనాలను కూడా పొందవచ్చు. కాబట్టి, మీరు మీ వృద్ధ తల్లిదండ్రుల కోసం మరియు మీ కోసం కొనుగోలు చేస్తుంటే, మీరు మొత్తం పన్ను ప్రయోజనం రూ. 55,000. (మీ కోసం రూ .25,000 మరియు సీనియర్ సిటిజన్ మెడిక్లైమ్ ప్లాన్‌లో రూ .30,000).

గ్రూప్ హెల్త్ ఇన్సూరెన్స్

సమూహ ఆరోగ్య భీమా సాధారణంగా యజమాని లేదా సంస్థ దాని ఉద్యోగులకు అందిస్తుంది. పరిమిత బీమా కోసం కవరేజ్ అందించబడుతుంది మరియు పాలసీ లక్షణాలు కూడా అంత విస్తృతంగా లేవు. ఏదేమైనా, అదనపు ప్రీమియం చెల్లించడం ద్వారా అదే పాలసీలో ఇతర కుటుంబ సభ్యులకు కవరేజీని విస్తరించవచ్చు. కానీ ఇది మీ యజమానిపై ఆధారపడి ఉంటుంది.

అంతేకాకుండా, మీరు సంస్థను విడిచిపెట్టిన వెంటనే పాలసీ రద్దు చేయబడుతుంది. అందువల్ల, మీ సమూహం లేదా కార్పొరేట్ ఆరోగ్య భీమాపై పూర్తిగా ఆధారపడకుండా ఉండటం మరియు ప్రత్యేక ఆరోగ్య బీమా పథకాన్ని కొనుగోలు చేయడం మంచిది.

ఇప్పుడు, మీకు వివిధ రకాల వైద్య బీమా పథకాలపై కొంత అవగాహన ఉన్నందున, మీరు మీ కోసం మరియు మీ కుటుంబ సభ్యుల కోసం ఒకదాన్ని సులభంగా ఎంచుకోవచ్చు. మీరు వివాహం చేసుకోకపోతే, మీకు పిల్లలు ఉంటే మీ వ్యక్తిగత ఆరోగ్య బీమా పథకం లేదా ఫ్యామిలీ ఫ్లోటర్ మరియు మీ వృద్ధ తల్లిదండ్రుల కోసం సీనియర్ సిటిజన్ ప్లాన్ కొనుగోలు చేయవచ్చు. అయినప్పటికీ, మీ ప్రియమైనవారికి ఉత్తమమైన వైద్య సహాయాన్ని నిర్ధారించడానికి పెరుగుతున్న చికిత్స ఖర్చులతో క్లిష్టమైన అనారోగ్య కవర్ అవసరం.

ఇప్పుడే ఒకదాన్ని కొనడానికి, మీరు ETInsure కు వెళ్ళవచ్చు మరియు అగ్ర బీమా సంస్థల నుండి వివిధ ఆరోగ్య బీమా పథకాలను తనిఖీ చేయవచ్చు. ఇది సమయం ఆదా మరియు పూర్తిగా కాగితం లేనిది!

2 COMMENTS

  1. […] చరిత్ర యొక్క పుటలను తిప్పడం, భారతదేశ స్వాతంత్య్ర సంగ్రామం మధ్యలో, చాలా పేజీలు కనిపిస్తాయి, ఇక్కడ దేశం సంస్కృతి మరియు సాంఘికత యొక్క ఆటుపోట్ల మధ్య గందరగోళ స్థితిలో తన సొంత ప్రజల మధ్య డోలనం చేస్తున్నట్లు అనిపిస్తుంది. ఈ పరిస్థితిలో కనిపించే ముఖాలు పండిత రామాబాయి సరస్వతి, సావిత్రిబాయి ఫులే, రాజా రామ్ మోహన్ రాయ్ మరియు బాబా జ్యోతిబా ఫులే. Jyotiba Phule Jayant మహాత్మా జ్యోతిబా ఫులే 11 ఏప్రిల్ 1827 న పూణేలో జన్మించారు. అతని కుటుంబం చాలా తరాల క్రితం సతారా నుండి పూణేకు వచ్చి పూల రత్నాల తయారీకి పని ప్రారంభించింది. అందువల్ల, తోటమాలి పనిలో నిమగ్నమైన ఈ వ్యక్తులను ‘ఫూలే’ అని పిలుస్తారు. జ్యోతిబాను అర్థం చేసుకోవడానికి ఆయన చేసిన ఒక కథ చాలా ప్రత్యేకమైనది. Jyotiba Phule Jayanti లార్డ్ లైటన్ 1876 నుండి 1880 వరకు భారత వైస్రాయ్. 1878 లో, బ్రిటీష్ పాలన వెర్నాక్యులర్ చట్టాన్ని ఆమోదించడం ద్వారా పత్రికలను గొంతు కోయడానికి ప్రయత్నించింది. ఈ చట్టం ప్రకారం, మాతృభాషలో ముద్రించిన వార్తాపత్రికలు నిషేధించబడ్డాయి మరియు వారి స్వేచ్ఛను హరించాయి. పత్రికా స్వేచ్ఛను కొల్లగొట్టడాన్ని నిషేధించడాన్ని సత్యశోధక్ సమాజ్‌లో భాగమైన దీన్‌బంధు వార్తాపత్రిక తీవ్రంగా వ్యతిరేకించింది. ఈ నిషేధం 2 సంవత్సరాల తరువాత 1880 లో, లిట్టన్ పూనా (ఇప్పుడు పూణే) ను సందర్శించాల్సి ఉంది. అప్పటి మునిసిపాలిటీ అధ్యక్షుడు లార్డ్ లిట్టన్‌కు పూనా ఘన స్వాగతం పలికారు. Jyotiba Phule Jayant ఇందుకోసం అతను వెయ్యి రూపాయలు ఖర్చు చేయాలనుకున్నాడు మరియు తన ఖర్చు ప్రతిపాదనను ఆమోదించడానికి తనకు సహాయం చేయమని పూనా మునిసిపాలిటీ సభ్యులను అభ్యర్థించాడు. పన్ను చెల్లింపుదారుల డబ్బును లిట్టన్ వంటి క్రూరమైన వ్యక్తి కోసం ఖర్చు చేయాలని జ్యోతిబా ఫులే చాలా అతిశయోక్తితో మాట్లాడారు. అతను భయపడలేదు మరియు పూటాలోని పేద ప్రజల విద్య కోసం లిట్టన్‌కు బదులుగా ఆ డబ్బు ఖర్చు చేయాలని పూర్తి ధైర్యంతో ప్రతిపాదించాడు. అతను తన వైఖరిపై గట్టిగా నిలబడ్డాడు మరియు ఓటింగ్ కోసం ఖర్చు ప్రతిపాదన వచ్చినప్పుడు, అతను ఈ ప్రతిపాదనకు వ్యతిరేకంగా ఓటు వేశాడు. ఆ సమయంలో పూనా మునిసిపాలిటీలో 32 మంది నామినేటెడ్ సభ్యులు ఉన్నారు, వారిలో జ్యోతిబా ఫులే మాత్రమే ఈ ప్రతిపాదనకు వ్యతిరేకంగా ఓటు వేశారు. Jyotiba Phule Jayant అమ్మాయిలకు బోధించడానికి అర్హతగల ఉపాధ్యాయులు లేనప్పుడు, అతను తన సావిత్రి ఫూలేను ఈ పనికి అర్హులుగా చేశాడు. ఉన్నత తరగతి ప్రజలు మొదటి నుండి వారి పనిని అడ్డుకోవడానికి ప్రయత్నించారు, కాని ఫూలే ముందుకు సాగినప్పుడు, భార్యాభర్తలను ఇంటి నుండి బహిష్కరించమని అతను తన తండ్రిని బలవంతం చేశాడు. Jyotiba Phule Jayanti ఇది కొంతకాలం అతని పనిని ఆపివేసింది, కాని త్వరలోనే అతను మూడు బాలికల పాఠశాలలను ఒకదాని తరువాత ఒకటి తెరిచాడు. Jyotiba Phule Jayant జ్యోతిబా 1873 లో దళితులకు, బలహీన వర్గాలకు న్యాయం అందించడానికి ‘సత్యశోధక్ సమాజ్’ ను స్థాపించారు. అతని సామాజిక సేవను చూసి, క్రీ.శ 1888 లో ముంబైలో జరిగిన భారీ సభలో అతనికి ‘మహాత్మా’ అనే బిరుదు ఇవ్వబడింది. జ్యోతిబా బ్రాహ్మణ-పూజారి లేకుండా వివాహ వేడుకను ప్రారంభించాడు మరియు దీనిని ముంబై హైకోర్టు కూడా గుర్తించింది. అతను బాల్య వివాహం మరియు వితంతు వివాహాన్ని వ్యతిరేకించాడు. check other posts […]

Leave a Reply