Home Current Affairs అచ్యుత సమంతా కళింగ ఇన్స్టిట్యూట్ ఆఫ్ సోషల్ సైన్సెస్ {KISS} వ్యవస్థాపకుడ

అచ్యుత సమంతా కళింగ ఇన్స్టిట్యూట్ ఆఫ్ సోషల్ సైన్సెస్ {KISS} వ్యవస్థాపకుడ

0

అచ్యుత సమంతా (జననం 20 జనవరి 1965) కళింగ ఇన్స్టిట్యూట్ ఆఫ్ ఇండస్ట్రియల్ టెక్నాలజీ (KIIT) వ్యవస్థాపకుడు; కళింగ ఇన్స్టిట్యూట్ ఆఫ్ సోషల్ సైన్సెస్ (కిస్), ఇది 1 వ తరగతి నుండి వృత్తి శిక్షణతో పోస్ట్ గ్రాడ్యుయేషన్ వరకు ఉచిత వసతి, ఆహారం, ఆరోగ్య సంరక్షణ మరియు విద్యను అందిస్తుంది; KIIT ఇంటర్నేషనల్ స్కూల్ (KIS), ఇంటర్నేషనల్ బాకలారియేట్ అనుబంధ పాఠశాల మరియు కళింగ ఇన్స్టిట్యూట్ మెడికల్ సైన్సెస్ (కిమ్స్), ఒక వైద్య కళాశాల.

అతను స్థాపించిన కదంబిని మీడియా ప్రైవేట్ లిమిటెడ్ (కెఎంపిఎల్) ద్వారా సంస్కృతి మరియు కళలను ప్రోత్సహించేవాడు. అతను 2000 నుండి లిటిల్ మిస్ ఇండియా పోటీ అయిన నాన్హి పరి నిర్వాహకుడిగా పనిచేశాడు. అతను 25 ఆధ్యాత్మిక కేంద్రాలు మరియు పుణ్యక్షేత్రాలను స్థాపించాడు మరియు గిరిజన మ్యూజియం అయిన మహాత్మా గాంధీ జ్ఞాపకార్థం ‘గాంధీ గ్రామ్’ ఏర్పాటు చేసే పనిలో ఉన్నాడు గిరిజన జీవితం, కళ మరియు సంస్కృతి మరియు యోగా మరియు ఆధ్యాత్మికతకు ఒక కేంద్రం. అతను డాఫోడిల్ ఇంటర్నేషనల్ యూనివర్శిటీ నుండి డాక్టర్ ఆఫ్ లిటరేచర్ (డి.లిట్.) గౌరవ డిగ్రీ పొందాడు.

సమంతా శ్రీ అనాది చరణ్ సమంతా మరియు శ్రీమతి. 1965 లో ఒడిశాలోని కటక్ జిల్లాలోని కలరబంక గ్రామంలో నీలిమా రాణి సమంతా. సమంతా నాలుగు సంవత్సరాల వయసులో అతని తండ్రి మరణించాడు, మరియు అతను తన వితంతువు తల్లి మరియు ఏడుగురు తోబుట్టువులతో పేదరికంలో పెరిగాడు.

సమంతా ఉత్కల్ విశ్వవిద్యాలయం నుండి కెమిస్ట్రీలో M.Sc పొందారు. అతను కళాశాలల్లో బోధనలో దశాబ్దాల అనుభవం కలిగి ఉన్నాడు, ఎక్కువగా భువనేశ్వర్ లోని ఉత్కల్ విశ్వవిద్యాలయంలోని మహర్షి కాలేజీలో కెమిస్ట్రీ ల్యాబ్ అసిస్టెంట్‌గా.

అచ్యుతా సమంతా KIIT విశ్వవిద్యాలయ వ్యవస్థాపకుడు, మాజీ ఛాన్సలర్ మరియు కార్యదర్శి; మరియు కళింగ ఇన్స్టిట్యూట్ ఆఫ్ సోషల్ సైన్సెస్ (KISS), KIIT ఇంటర్నేషనల్ స్కూల్, కళింగ ఇన్స్టిట్యూట్ ఆఫ్ మెడికల్ సైన్సెస్ (KIMS), KIIT స్కూల్ ఆఫ్ మేనేజ్‌మెంట్ (KSOM), KIIT స్కూల్ ఆఫ్ రూరల్ మేనేజ్‌మెంట్ (KSRM), KIIT స్కూల్ ఆఫ్ కంప్యూటర్ అప్లికేషన్ (KSCA) ), KIIT స్కూల్ ఆఫ్ బయోటెక్నాలజీ (KSBT), KIIT లా స్కూల్ (KLS), KIIT స్కూల్ ఆఫ్ లాంగ్వేజెస్ (KSOL), కళింగ ఇన్స్టిట్యూట్ ఆఫ్ డెంటల్ సైన్సెస్ (KIDS) మరియు KIIT పాలిటెక్నిక్.

అతను యూనివర్శిటీ గ్రాంట్స్ కమిషన్ (యుజిసి) సభ్యుడు, ఆల్ ఇండియా కౌన్సిల్ ఫర్ టెక్నికల్ ఎడ్యుకేషన్ (ఎఐసిటిఇ) యొక్క ఎగ్జిక్యూటివ్ కమిటీ సభ్యుడు, ఒరిస్సా సెంట్రల్ యూనివర్శిటీ అకాడెమిక్ కౌన్సిల్ సభ్యుడు, నేషనల్ కౌన్సిల్ ఫర్ టీచర్ ఎడ్యుకేషన్ (ఎన్‌సిటిఇ), కైర్ బోర్డ్ బోర్డు ఇండియా, ఇండియన్ సొసైటీ ఫర్ టెక్నికల్ ఎడ్యుకేషన్ యొక్క నేషనల్ ఎగ్జిక్యూటివ్ కౌన్సిల్ సభ్యుడు మరియు ఇండియన్ సైన్స్ కాంగ్రెస్ అసోసియేషన్ (ఇస్కా) ఎగ్జిక్యూటివ్ కమిటీ సభ్యుడు

అతను ఇంటర్నేషనల్ అసోసియేషన్ ఆఫ్ యూనివర్శిటీ ప్రెసిడెంట్స్ (IAUP), యునైటెడ్ స్టేట్స్ ఆఫ్ అమెరికాతో సహా అంతర్జాతీయ సంస్థలలో పనిచేస్తున్న సభ్యుడు; ఇన్స్టిట్యూట్ ఆఫ్ ఇంటర్నేషనల్ ఎడ్యుకేషన్ (IIE), న్యూయార్క్ నగరం; అసోసియేషన్ ఆఫ్ యూనివర్శిటీ ఆఫ్ ఆసియా పసిఫిక్ (AUAP); యూనివర్శిటీ మొబిలిటీ ఇన్ ఆసియా అండ్ పసిఫిక్ (UMAP), బ్యాంకాక్, థాయిలాండ్; ఆసియా-పసిఫిక్ జర్నల్ ఆఫ్ పబ్లిక్ హెల్త్ (APACPH); ఐక్యరాజ్యసమితి అకాడెమిక్ ఇంపాక్ట్ (UNAI), మరియు ఆసియా ఎకనామిక్ ఫోరం (AEF), CIFEJ (సెంటర్ ఇంటర్నేషనల్ డు ఫిల్మ్స్ పోర్ L’enfance Et La Jeunesse, దుబాయ్).

రాష్ట్ర సంస్కృత విద్యాపీఠం – సెంట్రల్ యూనివర్శిటీ, తిరుపతి, ఇండియా – 2011

హాన్సియో విశ్వవిద్యాలయం, దక్షిణ కొరియా, 2010

నేషనల్ యూనివర్శిటీ, కంబోడియా – 2009

కంబోడియా విశ్వవిద్యాలయం, కంబోడియా, 2009

OIU, కొలంబో – 2002 మరియు 2005 (D.Sc)

నేషనల్ ఫార్మోసా విశ్వవిద్యాలయం, తైవాన్ – 2012

గాంధీ మండేలా అవార్డులు 2019

సమంతా అనేక అవార్డులను అందుకుంది మరియు సామాజిక వ్యవస్థాపక రంగంలో కొత్త రికార్డులను సృష్టించింది. అమెరికన్ ఎడ్జ్ ఫౌండేషన్ అతన్ని ప్రపంచంలోని టాప్ 15 సామాజిక వ్యవస్థాపకులలో పేర్కొంది. సమంతా భారతదేశంలోని ఏ విశ్వవిద్యాలయానికి అతి పిన్న వయస్కుడిగా ఛాన్సలర్‌గా ది లిమ్కా బుక్ ఆఫ్ రికార్డ్స్‌లో కనిపిస్తుంది.

ఇండియన్ ఫెడరేషన్ ఆఫ్ గ్రీన్ ఎనర్జీ (IFGE) నిర్వహించిన ఇండియా గ్రీన్ ఎనర్జీ అవార్డుల అత్యుత్తమ గ్రీన్ యాక్టివిస్ట్ అవార్డు – 2019

ఫెడరేషన్ ఆఫ్ ఇండియన్ ఛాంబర్స్ ఆఫ్ కామర్స్ & ఇండస్ట్రీ (ఫిక్కీ) చేత పర్సనాలిటీ ఆఫ్ ది ఇయర్ అవార్డు – 2019

వరల్డ్ అకాడమీ ఆఫ్ ఆర్ట్స్ అండ్ కల్చర్ చేత గోల్డెన్ గాబెల్ అవార్డు – 2019

బిజినెస్‌లైన్ చేంజ్ మేకర్ అవార్డ్స్ 2019 ది హిందూ బిజినెస్‌లైన్ దినపత్రికచే స్థాపించబడింది – 2019

కంబోడియా విశ్వవిద్యాలయం – 2018 చేత యుసి విశిష్ట ప్రొఫెసర్‌షిప్ ఇన్ హ్యుమానిటీస్‌ను సూచించింది

“బెస్ట్ వర్కర్”, మంగోలియా యొక్క టాప్ సివిలియన్ అవార్డు – 2015

బహ్రెయిన్ రాజ్యం యొక్క అత్యున్నత పౌర పురస్కారం – మానవాళికి సేవ చేసినందుకు ఈసా అవార్డు – 2015

హాల్ ఆఫ్ ఫేమ్ అవార్డు వరల్డ్ సిఎస్ఆర్ కాంగ్రెస్, న్యూ Delhi ిల్లీ – 2015

న్యూ Delhi ిల్లీ – 2015, ఎకనామిక్ టైమ్స్ ఎంటర్‌ప్రెన్యూర్‌షిప్ సమ్మిట్ 2015 లో విజయవంతమైన ఎంటర్‌ప్రెన్యూర్ అవార్డు

చెక్ రిపబ్లిక్ యొక్క పరిశ్రమ మరియు వాణిజ్య మంత్రి జాన్ మ్లాడెక్, చెక్ రిపబ్లిక్ యొక్క పరిశ్రమ మరియు వాణిజ్య మంత్రి డిప్యూటీ మంత్రి వ్లాదిమర్ బర్ట్ల్ మరియు న్యూ Delhi ిల్లీలోని చెక్ రాయబార కార్యాలయంలో చెక్ రిపబ్లిక్ భారత రాయబారి ఎం.

ట్రాన్స్‌ఫార్మింగ్ ఇండియా కాన్‌క్లేవ్ 2014, న్యూ Delhi ిల్లీ – 2014 లో థింక్ మీడియా ఇచ్చిన థింక్ ఇండియా అవార్డు

గౌరవ ఫెలోషిప్ అవార్డు కంప్యూటర్ సొసైటీ ఆఫ్ ఇండియా (సిఎస్ఐ), హైదరాబాద్, ఇండియా – 2014

24 వ వార్షిక అవార్డులు – 2014 నుండి విసిస్టా పురస్కర్

కామన్వెల్త్ ఆఫ్ ఇండిపెండెంట్ స్టేట్స్ (సిఐఎస్), అవార్డు, మాస్కో, రష్యా – 2014

గుసీ శాంతి బహుమతి అంతర్జాతీయ, మనీలా, ఫిలిప్పీన్స్ – 2014

అమెరికాకు చెందిన ఇంటర్నేషనల్ అలయన్స్ ఫర్ ఉమెన్ (టిఐఐడబ్ల్యు) – 2014 చే ‘2013 వరల్డ్ ఆఫ్ డిఫరెన్స్ అవార్డ్స్’

జవహర్‌లాల్ నెహ్రూ అవార్డు, 2012–2012

అసాధారణమైన ధైర్యం చట్టం – 2011 కు గుర్తింపుగా గాడ్ఫ్రే ఫిలిప్స్ బ్రేవరీ అవార్డు (సోషల్ బ్రేవరీ అవార్డు)

ప్రియా ఒడియా సమ్మన్ 2007 (ఒడిశాలో మోస్ట్ ఎండేర్డ్ పర్సనాలిటీ), ఒక జాతీయ టీవీ ఛానల్ – 2007 యొక్క సర్వే ద్వారా

మహాత్మా గాంధీ రిమెంబరెన్స్ ఆర్గనైజేషన్, జోహన్నెస్బర్గ్, దక్షిణాఫ్రికా నుండి మానవతా పురస్కారం – 2004

ఒమన్‌లోని మస్కట్‌లోని భారత రాయబార కార్యాలయం అత్యుత్తమ సామాజిక కృషికి అంతర్జాతీయ అవార్డును అందుకున్న మొదటి ఒరియా

కంబోడియా ప్రభుత్వం యొక్క అంతర్జాతీయ వ్యవహారాల మంత్రి నుండి సోషల్ వర్క్ రంగంలో ‘సర్టిఫికేట్ ఆఫ్ ఎక్సలెన్స్’ పొందింది

పేదరిక నిర్మూలన కోసం విశ్వవిద్యాలయాలు, మాడ్రిడ్, స్పెయిన్, 2015

ఓస్లో సమ్మిట్

యుఎన్‌డిపి, జైపూర్

లాల్ బహదూర్ శాస్త్రి నేషనల్ అకాడమీ ఆఫ్ అడ్మినిస్ట్రేషన్

IFS అకాడమీ, డెహ్రాడూన్, ఇండియా

UN ప్రధాన కార్యాలయం, న్యూ Delhi ిల్లీ

Leave a Reply

%d bloggers like this: