Home Current Affairs మీ ఇంటికలను సాకారం చేస్కోండి ప్రధాన్ మంత్రి ఆవాస్ యోజన పథకంతో !!

మీ ఇంటికలను సాకారం చేస్కోండి ప్రధాన్ మంత్రి ఆవాస్ యోజన పథకంతో !!

0

ప్రధాన్ మంత్రి ఆవాస్ యోజన (పిఎంఎవై) భారత ప్రభుత్వం చేపట్టిన ఒక చొరవ, దీనిలో 20 మార్చి 2022 నాటికి 20 మిలియన్ల సరసమైన గృహాలను నిర్మించాలనే లక్ష్యంతో పట్టణ పేదలకు సరసమైన గృహాలు అందించబడతాయి. దీనికి రెండు భాగాలు ఉన్నాయి: పట్టణ పేదలకు ప్రధాన్ మంత్రి ఆవాస్ యోజన (అర్బన్) (పిఎంఎవై-యు) మరియు గ్రామీణ పేదలకు ప్రధాన్ మంత్రి ఆవాస్ యోజన (గ్రామీణ) (పిఎంఎవై-జి మరియు పిఎమ్‌వై-ఆర్). ఇళ్లకు మరుగుదొడ్డి, సౌభాగ్య యోజన విద్యుత్ కనెక్షన్, ఉజ్జ్వాల యోజన ఎల్పిజి గ్యాస్ కనెక్షన్, తాగునీరు మరియు జన ధన్ బ్యాంకింగ్ సదుపాయాలు మొదలైనవి ఉండేలా ఈ పథకం ఇతర పథకాలతో కలుస్తుంది. 28 డిసెంబర్ 2019 నాటికి 1.12Cr మొత్తం డిమాండ్‌కు వ్యతిరేకంగా మొత్తం 1 cr గృహాలు ఆమోదించబడ్డాయి.

స్వాతంత్య్రం వచ్చిన వెంటనే శరణార్థుల పునరావాసంతో భారతదేశంలో ప్రభుత్వ గృహనిర్మాణ కార్యక్రమం ప్రారంభమైంది. 1960 వరకు, ఉత్తర భారతదేశంలోని వివిధ ప్రాంతాల్లో దాదాపు 5 లక్షల కుటుంబాలకు ఇళ్ళు అందించబడ్డాయి. 1957 లో, ప్రధానమంత్రి నెహ్రూ యొక్క రెండవ పంచవర్ష ప్రణాళిక పరిధిలో, విలేజ్ హౌసింగ్ ప్రోగ్రాం (వీహెచ్‌పీ) వ్యక్తులు మరియు సహకార సంస్థలకు రుణాలు యూనిట్‌కు / 5,000 / – వరకు అందించే విధంగా ప్రవేశపెట్టారు. 5 వ పంచవర్ష ప్రణాళిక (1974-1979) ముగిసే వరకు ఈ పథకంలో 67,000 ఇళ్లను మాత్రమే నిర్మించగలిగారు. హౌస్ సైట్స్-కమ్-కన్స్ట్రక్షన్ అసిస్టెన్స్ స్కీమ్ (HSCAS) అని పిలువబడే 4 వ ప్రణాళికలో ప్రవేశపెట్టిన మరో పథకం 1974-75 నుండి రాష్ట్ర రంగానికి బదిలీ చేయబడింది.

1985 లో అప్పటి ప్రధాని రాజీవ్ గాంధీ ఇందిరా ఆవాస్ యోజన (ఐఎవై) ప్రారంభించడంతో, భారతదేశంలో ప్రభుత్వ గృహనిర్మాణ కార్యక్రమానికి ost పు వచ్చింది. ఎస్సీ / ఎస్టీ మరియు మైనారిటీ జనాభాను లక్ష్యంగా చేసుకుని గ్రామీణ గృహనిర్మాణ కార్యక్రమంగా IAY ప్రారంభించబడింది. ఈ కార్యక్రమం క్రమంగా అన్ని పేదరిక రేఖ (బిపిఎల్) జనాభాకు విస్తరించింది.

గ్రామీణ మరియు పట్టణ పేదల గృహ అవసరాలను తీర్చడానికి భారత ప్రభుత్వం చేస్తున్న నిరంతర ప్రయత్నాల్లో భాగంగా, ప్రధాన మంత్రి నరేంద్ర మోడీ జూన్ 2015 లో సరసమైన గృహనిర్మాణాన్ని అందించే లక్ష్యంతో ప్రధాన్ మంత్రి ఆవాస్ యోజనను ప్రారంభించారు.

PMAY కింద, 2022 నాటికి కేంద్ర ప్రభుత్వం నుండి tr 2 ట్రిలియన్ (US $ 28 బిలియన్) ఆర్థిక సహాయం ద్వారా పట్టణ ప్రాంతాల్లో ఆర్థికంగా బలహీనమైన విభాగాలు మరియు తక్కువ ఆదాయ సమూహాలతో సహా పట్టణ పేదలకు 2 కోట్ల గృహాలను నిర్మించాలని ప్రతిపాదించబడింది. ప్రధాన్ మంత్రి ఆవాస్ యోజన కింద ఇల్లు కొనడానికి గృహ రుణం వడ్డీపై ప్రభుత్వం 2.67 లక్షల రూపాయల రాయితీని అందిస్తుంది. ఉత్తర ప్రదేశ్ హౌసింగ్ డెవలప్‌మెంట్ కౌన్సిల్ ప్రధాన మంత్రి ఆవాస్ యోజన కింద సరసమైన ధరలకు ఇళ్లను అందిస్తుంది. ఉత్తరప్రదేశ్‌లోని సుమారు 3516 ఇళ్లకు ఈ పథకం కింద దరఖాస్తులు కోరింది. దీని బుకింగ్ 1 సెప్టెంబర్ 2020 నుండి ప్రారంభమవుతుంది మరియు బుకింగ్ చివరి తేదీ 15 అక్టోబర్ 2020. ఈ ఇళ్ళు ఉత్తర ప్రదేశ్ రాష్ట్రంలోని 19 నగరాల్లో ఉన్నాయి. పేద కుటుంబాల ప్రజలు ఈ ఇళ్లను 500 350000 కు మాత్రమే కొనుగోలు చేయగలరు. వార్షిక ఆదాయం ₹ 300000 కంటే తక్కువ ఉన్న వారందరూ ఈ గృహాలకు దరఖాస్తు చేసుకోవడానికి అర్హులు. ఉత్తర ప్రదేశ్ హౌసింగ్ డెవలప్‌మెంట్ కౌన్సిల్ ఇంతకుముందు ఇంటి తిరిగి చెల్లించే సమయాన్ని 5 సంవత్సరాల వరకు ఉంచింది, దీనిని 3 సంవత్సరాలకు మార్చారు.

పథకం
ప్రధాన్ మంత్రి ఆవాస్ యోజన యొక్క లక్షణాలు ఏమిటంటే, ప్రభుత్వం 6.5% (EWS మరియు LIG కొరకు), 4% MIG-I మరియు 3% MIG-II వడ్డీ రాయితీని ఇస్తుంది. Loan ణం ప్రారంభం నుండి క్రెడిట్ లింక్ సబ్సిడీ స్కీమ్ (సిఎల్ఎస్ఎస్) కింద 20 సంవత్సరాల కాలానికి లబ్ధిదారులు. ప్రధాన్ మంత్రి ఆవాస్ యోజన కింద ఇళ్ళు పర్యావరణ అనుకూలమైన సాంకేతిక పరిజ్ఞానం ద్వారా నిర్మించబడతాయి, PMAY కింద ఏదైనా గృహనిర్మాణ పథకంలో గ్రౌండ్ ఫ్లోర్లను కేటాయించినప్పుడు, విభిన్న సామర్థ్యం ఉన్న మరియు వృద్ధులకు ప్రాధాన్యత ఇవ్వబడుతుంది.

ఫైనాన్స్
పట్టణ పేదలకు 6,83,724 గృహాల నిర్మాణానికి 439.22 బిలియన్ డాలర్ల (US $ 6.2 బిలియన్) పెట్టుబడిని ప్రభుత్వం ఆమోదించింది. కేంద్ర సహాయ నిబద్ధతతో సహా ఏప్రిల్ 2016 నాటికి 100.50 బిలియన్ డాలర్లు (US $ 1.4 బిలియన్లు).

అర్హత ప్రమాణం
PMAY కోసం షరతు: (ఎ) లబ్ధిదారుడి గరిష్ట వయస్సు 70 సంవత్సరాలు, (బి) ఇడబ్ల్యుఎస్ (ఎకనామిక్ బలహీన విభాగం) కుటుంబ ఆదాయ పరిమితి సంవత్సరానికి ₹ 3 లక్షలు మరియు ఎల్‌ఐజి (దిగువ ఆదాయ సమూహం) కుటుంబ ఆదాయ పరిమితి సంవత్సరానికి ₹ 6 లక్షలు, మరియు మిడిల్ ఆదాయ సమూహం – (MIG-I) సంవత్సరానికి ₹ 6 లక్షల నుండి lakh 12 లక్షల మధ్య ఆదాయం, (MIG-II) సంవత్సరానికి ₹ 12 లక్షల నుండి lakh 18 లక్షల మధ్య ఆదాయం సి) లబ్ధిదారుడు భారతదేశంలోని ఏ ప్రాంతంలోనైనా కుటుంబ సభ్యుల పేరు మీద సొంత నివాస యూనిట్ ఉండకూడదు. d) రుణ దరఖాస్తుదారుడు PMAY పథకం కింద ఇల్లు కొనడానికి కేంద్ర / రాష్ట్ర ప్రభుత్వ రాయితీ లేదా ప్రయోజనాన్ని పొందకూడదు. ఇ) ప్రస్తుతం, రుణ దరఖాస్తుదారుడు వారి పేరుతో మరియు కుటుంబ సభ్యులలో ఎవరితోనైనా (డిపెండెంట్లతో సహా) ఎటువంటి ఆస్తిని కలిగి ఉండకూడదు. f) గృహ పునర్నిర్మాణం లేదా మెరుగుదల రుణాలు, స్వీయ-నిర్మాణ రుణాలు EWS మరియు LIG వర్గాలకు మాత్రమే కేటాయించబడతాయి.

ఈ పథకం కింద ఇవ్వబడిన ఇళ్ళు ఆడవారికి లేదా మగవారితో సంయుక్తంగా ఉంటాయి.

ప్రైవేట్ కంట్రిబ్యూటర్స్

ఐఐఎఫ్ఎల్ గృహ రుణాలు లబ్ధిదారులకు దేశవ్యాప్తంగా ప్రధాన మంత్రి ఆవాస్ యోజన కింద క్రెడిట్ లింక్డ్ సబ్సిడీ పొందటానికి సహాయం చేస్తున్నాయి. 17 ఆగస్టు 2017 వరకు, 4187 మంది లబ్ధిదారులకు ప్రభుత్వ రాయితీని పొందటానికి సంస్థ సహాయపడింది. ఈ పథకానికి అర్హత ఉన్నవారికి ఐసిఐసిఐ బ్యాంక్ సబ్సిడీ గృహ రుణాలు ఇస్తోంది. ఈ పథకం కింద ఎయు హౌసింగ్ ఫైనాన్స్ లిమిటెడ్ కూడా సబ్సిడీ ఆధారిత నిధులను చేస్తోంది. భారతదేశంలోని వివిధ ప్రాంతాలలో ప్రధాన్ మంత్రి ఆవాస్ యోజన కింద క్రెడిట్ లింక్డ్ సబ్సిడీని పొందటానికి హోమ్ ఫస్ట్ ఫైనాన్స్ సంస్థ సహాయం లబ్ధిదారులకు అందిస్తుంది.

“రాజీవ్ ఆవాస్ యోజన (RAY)” అనేది భారత ప్రభుత్వ కార్యక్రమం, ఇది మురికివాడలకు తగిన గృహాలను పొందటానికి మరియు మురికివాడలను సృష్టించే మరియు పునరుత్పత్తి చేసే ప్రక్రియలను పరిష్కరించడానికి సహాయపడుతుంది. దీనిని భారత ప్రభుత్వ గృహనిర్మాణ మరియు పట్టణ పేదరిక నిర్మూలన మంత్రిత్వ శాఖ ప్రవేశపెట్టింది. ఈ కార్యక్రమం కేంద్ర ప్రాయోజిత పథకం, ఇది 2013 నుండి 2014 వరకు నడిచింది. 2022 నాటికి భారతదేశాన్ని మురికివాడలుగా మార్చాలని ఈ పథకం లక్ష్యంగా పెట్టుకుంది. మిషన్ మోడ్‌లో ప్రారంభించటానికి ముందు ఇది పైలట్ ప్రాజెక్ట్‌తో ప్రారంభమైంది. భారతదేశం యొక్క 12 వ పంచవర్ష ప్రణాళికలో దాని అమలు కోసం ప్రభుత్వం 322.30 బిలియన్ డాలర్లు (US $ 4.5 బిలియన్లు) కేటాయించింది. రాజీవ్ ఆవాస్ యోజన పరిధిలో ఒక మిలియన్ లబ్ధిదారులను కవర్ చేయాలని ప్రతిపాదించారు.

నగరం యొక్క అభివృద్ధి వేగం, నగరంలోని మురికివాడలు మరియు ప్రాబల్యం యొక్క ప్రమాణాలను తగిన విధంగా పరిగణనలోకి తీసుకుని, జిల్లా ప్రధాన కార్యాలయాలు, మతపరమైన వారసత్వ నగరాలు మరియు పర్యాటక ప్రాముఖ్యత కలిగిన నగరాలకు ప్రాధాన్యతనిస్తూ కేంద్రం సంప్రదించి సైట్ ఎంపిక చేయవలసి ఉంది. షెడ్యూల్డ్ కులం, షెడ్యూల్డ్ తెగ మరియు మైనారిటీ జనాభా మరియు సమాజంలోని ఇతర బలహీనమైన మరియు హాని కలిగించే విభాగం. ఎస్బిఐ ఇప్పుడు loans 75 లక్షలకు పైన ఉన్న గృహ రుణాల వడ్డీ రేటును 10 బేసిస్ పాయింట్ల ద్వారా తగ్గించింది. జూన్ 15, 2017 నుండి, దాని రేటు 8.55-8.6% ఉంటుంది.

రాష్ట్రాలు మరియు నగరాలు ఉన్నాయి
25 ఏప్రిల్ 2016 నాటికి, పట్టణ పేదలకు ఇళ్ల నిర్మాణం ప్రారంభించినందుకు ప్రభుత్వం 26 రాష్ట్రాల్లోని 2,508 నగరాలు మరియు పట్టణాలను గుర్తించింది. Poor 2,797 కోట్ల కేంద్ర సహాయంతో ₹ 11,169 కోట్ల పెట్టుబడితో పట్టణ పేద ప్రజల ప్రయోజనాల కోసం 1,86,777 అదనపు గృహాల నిర్మాణానికి ఫిబ్రవరి 2018 లో ఆమోదం లభించింది. మార్చి 2022 నాటికి 10 మిలియన్ల గృహాలను లక్ష్యంగా చేసుకుంది.

1. ఛత్తీస్గర్ – 1000 నగరాలు / పట్టణాలు
2. జమ్మూ కాశ్మీర్ – 19 నగరాలు / పట్టణాలు
౩. జార్ఖండ్ – 15 నగరాలు / పట్టణాలు
4. మధ్యప్రదేశ్ – 74 నగరాలు / పట్టణాలు
5. రాజస్థాన్
6. హర్యానా, city 4,322 కోట్ల పెట్టుబడితో 38 నగరాలు మరియు పట్టణాల్లో 53,290 ఇళ్ళు (సి. ఫిబ్రవరి 2018)
7. తమిళనాడు, city 2,314cr (సి. ఫిబ్రవరి 2018) పెట్టుబడితో 65 నగరాలు మరియు పట్టణాల్లో 40,623 ఇళ్ళు
8. కర్ణాటక, city 1,461 కోట్ల పెట్టుబడితో 95 నగరాల్లో 32,656 ఇళ్ళు (సి. ఫిబ్రవరి 2018)
9. గుజరాత్, 45 946 కోట్ల పెట్టుబడితో 45 నగరాలు మరియు పట్టణాల్లో 15,584 ఇళ్ళు (సి. ఫిబ్రవరి 2018)
10. మహారాష్ట్ర, 13 నగరాలు మరియు పట్టణాల్లో 12,123 ఇళ్ళు 68 868 కోట్ల పెట్టుబడితో (సి. ఫిబ్రవరి 2018)
11. కేరళ, 52 నగరాల్లో 9,461 ఇళ్ళు 4 284 కోట్ల పెట్టుబడితో (సి. ఫిబ్రవరి 2018) [18]
12. ఉత్తరాఖండ్, 57 నగరాలు మరియు పట్టణాల్లో 6,226 ఇళ్ళు ₹ 258 కోట్ల పెట్టుబడితో (సి. ఫిబ్రవరి 2018)
13. ఒరిస్సా, city 156 కోట్ల పెట్టుబడితో 26 నగరాలు మరియు పట్టణాల్లో 5,133 ఇళ్ళు (సి. ఫిబ్రవరి 2018)

Leave a Reply

%d bloggers like this: